ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
xx
มี
???
เฉยๆไม่มีผล
???
คะแนนทั้งหมด: 213
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7925
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 19:43
[RE: เกียรตินิยม ม เอกชน ท่านว่ามีความหมายไหม]
Brunswick พิมพ์ว่า:
[JAMES] พิมพ์ว่า:
มีสิครับ ทำไมจะไม่มี มันสะท้อนถึงการเอาใจใส่ต่อเนื่องครับ ใช่มันอาจจะง่ายกว่าใน ม ชั้นนำ

แต่สำหรับคนที่เข้าไปเรียนแล้ว ต่อให้มันง่าย ด้วยเนื้อหามันใหม่จากสมัยสามัญ

มันก็ต้องอาศัยการเรียน การอ่าน ทบทวนเหมือนกัน

เอาจริงๆนะครับ เฉพาะบัญชีนะครับ

CU TU แจกเกรดมากในสองคณะนี้ ไม่เชื่อไปดูแถวเกียรตินิยมดูครับ ยาวเป็นหางว่าว ตัดภาพคณะที่มารับต่อ

อย่างมาก 10 คนก็หรูละ  

จริงที่คนได้เกียรตินิยมเยอะจริงๆเกิน50% แต่ไม่แจกเกรดอะครับ

ไม่เชื่อไปดูวิชาที่เรียนกับคณะอื่น พวกวิชามหาลัยหรือภาษางี้ ข่มคนอื่นมิด

ต้องแยกระอย่างปล่อยเกรดกับเกรดเฟ้อเพราะเด็กเก่งจริงๆ  

ผมมาจาก 2มหาลัยนั้นครับ สำหรับผม ง่ายไปครับ เลยบอกไงครับ ว่าเทียบกันเองในมหาลัยตัวเองมันก็ชัด

ถ้าอยากออกให้ยากกว่านั้นทำได้มั้ย ทำได้ครับ แล้วควรอิงกลุ่มทั้งหมด เพราะบางวิชามันง่ายครับ

เอาง่ายๆนะครับ ผมไม่คิดว่า คณะเศรษฐศาสตร์จะกากเป็นส่วนมาก ปีผมรับปริญญาจำได้ชัดเจนครับ

ทั้งคณะ เกียรตินิยม 2 คนครับ 2 คน ของผมคณะพาณิชย์ปาไปเป็นร้อยครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Rossoneri
เข้าร่วม: 14 Oct 2010
ตอบ: 12120
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 19:52
[RE: เกียรตินิยม ม เอกชน ท่านว่ามีความหมายไหม]
ผมก็จบม.เอกชน เกียรตินิยมอันดับ 1 สาขาผมมีคนได้รับแค่ 3 คน

ถามว่ามีผลไหม สมัยนั้นตอนเรียนจบมา สมัครเข้าทำงานที่แรก ผมยื่นไปแค่ 2 ที่ ก็มีเรียกไปสัมภาษณ์ละ 1 ที่ แล้วก็ได้งานเลย

ผ่านไปประมาณปีนึง ผมเปลี่ยนงาน ยื่นเรซูเม่ส่งไปสมัครอีก 2 ที่ แล้วก็ถูกเรียกไปสัมภาษณ์ทั้ง 2 ที่ แล้วก็ได้งานกับ 1 ในบริษัทนั้น

ก็อย่างที่เม้นต์ก่อน ๆ บอกไป มันคือใบเบิกทาง

เหมือนเวลาก่อนขึ้นเครื่อง คุณมีตั๋ว Business คุณก็ไป Fast Track ซึ่งต่างจากตั๋ว Economy

ไม่ใช่ว่าอยากคุยโม้อะไรหรอกนะ แต่เห็นมาแบบนี้จริง ๆ ทั้งกับตัวเองและกับอีกหลาย ๆ คน

0
0
Engineer
Status: #ความรักก็เช่นกัน
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 34850
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 19:56
ไม่ต้องเอกชนก็ได้ครับ เพื่อนผมจบวิศวะ จากเกษตรได้ เกียรตินิยม

โดนเด็กจุฬาเกรด 2.4 ตัดหน้าก่อนเลย (งานสายออกแบบแมชชีน บ ดังมากที่นิง)
0
0
Manchester United Fan since 2002
Heat Fan sice 2006-2013 Wade win a Ring
Nuggets Fan Since draft Jamal Murray y2016

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3718
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 19:59
มีสิครับ ทำไมจะไม่มี มันสะท้อนถึงการเอาใจใส่ต่อเนื่องครับ ใช่มันอาจจะง่ายกว่าใน ม ชั้นนำ

แต่สำหรับคนที่เข้าไปเรียนแล้ว ต่อให้มันง่าย ด้วยเนื้อหามันใหม่จากสมัยสามัญ

มันก็ต้องอาศัยการเรียน การอ่าน ทบทวนเหมือนกัน

เอาจริงๆนะครับ เฉพาะบัญชีนะครับ

CU TU แจกเกรดมากในสองคณะนี้ ไม่เชื่อไปดูแถวเกียรตินิยมดูครับ ยาวเป็นหางว่าว ตัดภาพคณะที่มารับต่อ

จริงที่คนได้เกียรตินิยมเยอะจริงๆเกิน50% แต่ไม่แจกเกรดอะครับ

ไม่เชื่อไปดูวิชาที่เรียนกับคณะอื่น พวกวิชามหาลัยหรือภาษางี้ ข่มคนอื่นมิด

ต้องแยกระอย่างปล่อยเกรดกับเกรดเฟ้อเพราะเด็กเก่งจริงๆ  

ผมมาจาก 2มหาลัยนั้นครับ สำหรับผม ง่ายไปครับ เลยบอกไงครับ ว่าเทียบกันเองในมหาลัยตัวเองมันก็ชัด

ถ้าอยากออกให้ยากกว่านั้นทำได้มั้ย ทำได้ครับ แล้วควรอิงกลุ่มทั้งหมด เพราะบางวิชามันง่ายครับ

เอาง่ายๆนะครับ ผมไม่คิดว่า คณะเศรษฐศาสตร์จะกากเป็นส่วนมาก ปีผมรับปริญญาจำได้ชัดเจนครับ

ทั้งคณะ เกียรตินิยม 2 คนครับ 2 คน ของผมคณะพาณิชย์ปาไปเป็นร้อยครับ  

รับติดกับเศรษฐศาสตร์ก็คงจบที่เดียวกับผม

เอาจริงๆคณะเราเรียนยากกว่าที่อื่นเยอะแล้วนะครับ

ผมเคยติดสอบไฟนอลให้เพื่อน มอกรุงเทพ/รังสิต

ข้อสอบไฟนอลเขาง่ายกว่าQuizย่อยเราอีก ง่ายกว่าตัวอย่างที่อาจารย์สอนในคาบอีก
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Apr 2022
ตอบ: 7151
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 20:02
ในเกมส์ลีค ก็เหมือนแค่ลูกได้เสียคุณอาจดีกว่าทีมอื่น

แต่สุดท้ายก็มีค่าสัมประสิทธิ์ลีค หรือมีทีมที่แต้มเยอะกว่าอยู่ดี

แต่ถ้าแต้มเท่า เกรดดีๆก็เหมือนลูกได้เสียคุณดีกว่าทีมอื่นในการจัดอันดับ แต่ถ้าแต้มคุณมันน้อยอยู่แล้ว เมื่อเทียบกับทีมในลีค ลูกได้เสียดีแค่ไหน ก็ไร้ผล
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 17152
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 20:18
ถ้าถามว่าเกียรตินิยมมีความหมายไหม เดี๋ยวนี้มีน้อย

แต่คีย์เวิร์ดคือคำว่าเอกชน คงจะให้เปรียบเทียบกับรัฐ ผมว่ามี ไม่ว่าสังคมไหน เกียรตินิยมมันก็ต้องใช้ความตั้งใจความมุ่งมั่นมากกว่าคนในสังคมที่อยู่มากอยู่แล้วล่ะ
0
0
นักเตะอบจ.
Status: Long Lasting And Fuctional
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5198
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 20:25
มีครับ

บ ที่ผมเคยทำ ตัดเกรดเอกชน ABAC มหิดลอินเตอร์ เท่ากับ จุฬา มธ เกษตร

แต่ บ ไม่ใช่ระดับบิ๊ก หรือมหาชน

คงเพราะมีคนเคยทำไว้ดีครับ

ปล. ถ้าด้านบนอย่าง abac ไม่ได้เกียรตินิยมง่ายๆ อย่างน้อยต้องตั้งใจระดับนึง

อาจจะต้องมีผลสอบภาษายืนยันครับ

เพิ่มเติม แต่ไม่ได้หมายถึงว่า ถ้าทำงานไม่ดีเค้าจะยังรับอยู่นะครับ

สุดท้ายก็อาจจะแค่ดูช่วงโปร ถ้างานไม่เป็นก็ให้ออกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย L L A F เมื่อ Mon Feb 19, 2024 20:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 22303
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 20:37
มีสิ เทียบกับคนที่ไม่ได่ ยังไง ก็ดีกว่า
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3130
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 20:41
ม.เอกชนน่ะม.อะไรล่ะครับ
ถฺ้าแบบ abac ม.กรุงเทพฯ อะไรงี้ก็มีครับ
แต่ถ้าม.ห้องแถวที่ไม่มีคนรู้จักก็ไม่มีครับ ไม่มีพอๆกับป.โท ม.อิหยังวะ ได้แค่ไว้ใส่โปรไฟล์ให้เข้าเงื่อนไขเวลาจะไปสมัครอะไรเฉยๆ
ก็ใช่แหละถ้าเทียบในเกรดใกล้ๆกันมันก็ดีกว่าไม่มี แต่ถ้าให้เทียบจบวิศวะเกษตรแบบเกือบไม่จบ กับจบวิศวะเกียรตินิยมม.ห้องแถว เกษตรก็ยังดูดีกว่านะผมว่า มันก็ขึ้นอยู่กับจะเอาไปเป็นคู่เทียบกับใครด้วยแหละมั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4927
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 20:49
มีผล แต่มากหรือน้อย ขึ้นกับคุณภาพมหาลัย

มเอกชน 50% ที่ผมเจอคือพยายามปล่อยเกรด
ยุคนี้ยิ่งหนักกว่าก่อนมากเพราะเด็กเกิดน้อย คุณภาพเลยต่ำลงมากเพราะเดี๋ยวนี้ใครมีเงินก็เข้าเรียนได้ และพยายามไม่กดเกรดจนโดนไทร์เพื่อรายได้ของตัวมหาลัยเอง บางมหาลัยมีนโยบายห้ามให้เด็กได้เกรดต่ำกว่า c ด้วยซ้ำ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 437
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 21:04
[RE]เกียรตินิยม ม เอกชน ท่านว่ามีความหมายไหม
เอาแค่สาย IT นะครับ สมัยนี้โลกเปลี่ยนแล้ว บริษัท startup หรือพวกบริษัทที่หัว innovative หน่อย เค้าไม่สนแล้วว่าคุณเกรดเท่าไหร่จบอะไร บางคนเรียนคอร์สจากมหาลัยต่างชาติทางออนไลน์ ไม่ได้ปริญญาด้วยซ้ำ แต่ coding, logic หรือ solving skill สูงๆ กว่าพวกจบมหาลัยในไทยซะอีก

เอาแค่สาย cyber security นะ ส่วนตัวไม่มองด้วยซ้ำว่าจบอะไรมา สัมภาษณ์เข้าใจตอบได้ก็รับเริ่มงานได้เลย เห็นเพื่อนจบ ป.โท
ตรงสายมา ยังรู้ไม่เท่าน้องในทีมเลย แต่มีบริษัทนึงนะ ที่ใครๆ ก็อยากเข้สรับแต่เกียรตินิยมหัวกระทิ ยักษ์ใหญ่อยู่แถวบางซื่อ มีผู้ถือหุ้นยิ่งใหญ่สุดในประเทศ อันนั้นเกรดเลขไม่สวย คือติดลบไปแล้วเกิน 70% อ่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย KaloKanoval เมื่อ Mon Feb 19, 2024 21:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22298
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 21:20

ขอถามว่าในคณะ คนได้ mean ได้เกรดอะไรครับ

วิศวะตอนผมเรียน ตัด F60 ก็มีนะ ใครได้ mean ได้แค่ d+ ก็มี
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3142
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 21:32
[RE]เกียรตินิยม ม เอกชน ท่านว่ามีความหมายไหม
มีนิดนึงครับ ถ้าเทียบกับ Candidate ที่เป็นเอกชนด้วยกัน

แต่จากประสบการณ์เกียรตินิยมเอกชน เทียบกับขี้ตีนของจุฬา เขาก็เลือกจุฬาครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3718
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 21:52
Celberos พิมพ์ว่า:

ขอถามว่าในคณะ คนได้ mean ได้เกรดอะไรครับ

วิศวะตอนผมเรียน ตัด F60 ก็มีนะ ใครได้ mean ได้แค่ d+ ก็มี  

มีนส่วนใหญ่จะ B,C+ ครับ

แต่จริงๆอิงกลุ่ม อิงเกณฑ์ ก็ไม่ได้บอกความยากอยู่ดี

อยู่ที่ความยากของข้อสอบล้วนๆ

อย่างคณะผมเกรดเฟ้อมากๆ

แต่เวลาไปลงวิชาคณะอื่นก็ได้กันแต่AกับB+ ในคณะที่เด็กคณะนั้นC+,Cกันเยอะแยะ

ปล.ไม่รู้จริงไหม แต่รุ่นพี่เล่าให้ฟังว่า มธ แยกแคลสายวิทย์สายศิลป์ เพราะเด็กบัญชีกับเศรษฐศาสตร์ดึงมีนจนเด็กวิดวะ,วิดยา,ถาปัดต้องดรอปกันเยอะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10076
โพสเมื่อ: Mon Feb 19, 2024 22:01
ฮิป สะ เตอร์ นะ จ้ะ พิมพ์ว่า:
ไม่ต้องเอกชนก็ได้ครับ เพื่อนผมจบวิศวะ จากเกษตรได้ เกียรตินิยม

โดนเด็กจุฬาเกรด 2.4 ตัดหน้าก่อนเลย (งานสายออกแบบแมชชีน บ ดังมากที่นิง)

เกษตร มันมีต่อท้ายอะดิครับ

บางเขน เกียรตินิยม ไม่น่าโดนจุฬา 2.4 ตัดแน่ๆ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel