ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19947
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 12:31
[RE: ขอรีโพสเรื่องการตีเด็กครับ]
Archawin5 พิมพ์ว่า:
ไม้เรียวนี่แหละทำให้คนเป็นนายก

วาทกรรมกาวๆที่มีมาตั้งแต่ยุคดึกดำบรรพ์

ส่วนคนไม่โดนตีได้เป็นประธานาธิบดีสหรัฐ กับนักบินอวกาศ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28471
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 12:39
[RE: ขอรีโพสเรื่องการตีเด็กครับ]
เลี้ยงลูกไม่เป็นเอง แล้วมาหาความชอบธรรมให้การใช้กำลัง
0
0

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1596
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 12:44
การเลี้ยงคนๆนึงให้โตมาเป็น "คนดี" เนี่ยมันยากมากนะผมว่า เหมือนมันมีโชคชะตาเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

พวกความรุนแรงในวัยเด็กนี่มันส่งผลต่อคนๆนั้นเมื่อโตขึ้นจริงๆนะ อย่างพวกคดีฆาตรกรรมที่ผมฟังใน youtube ส่วนใหญ่ฆาตรกรก็ได้รับความรุนแรงตั้งแต่เด็ก ในอเมริกา สงครามเวียดนามนี่ตัวสร้างอาชญากรเลย

อย่างเรื่องการตีเนี่ย ถ้ามันตีกันมาตั้งแต่บรรพชนมันก็จะตีกันต่อไปเรื่อยๆ จนกระทั่งมีคนฉุกใจว่าที่ตีๆกันเนี่ยมันโอเคไหม ละมันจะหายไปเอง

อย่างการประหารชีวิตในสมัยโบราณที่มันเป็นงานรื่นเริงอ่ะ พอเรามองกลับไปก็พลางคิดว่าทำไมคนสมัยก่อนเขาโหดเหี้ยมจัง แต่จริงๆเขาไม่ได้โหดเหี้ยมอะไรหรอก แค่มันทำกันจนเป็น "ปกติ"

ผมว่ามนุษย์เราพัฒนาในเรื่องจริยธรรมมากขึ้นนะ แต่เรื่องเลวร้ายที่เราเห็นว่าสมัยนี้มันมีมากน่ะ ไม่ใช่สมัยก่อนมันไม่มี แต่แค่เมื่อก่อนเราไม่ได้รับรู้ก็แค่นั้น
1
0
"MAMAMOO is coming back for you"
Status:
เข้าร่วม: 07 Apr 2022
ตอบ: 2241
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 13:34
ถ้าโดนไม้เรียวแล้วได้ดี ประเทศเราเป็นเจ้าโลกไปละครับ

แต่ที่ไหนได้ถอยหลังลงคลองแม่งทุกวัน ไม่ใช่เพราะไอพวกที่ออกมาจากระบบการศึกษาควายๆหรอครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2020
ตอบ: 2701
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 13:34
ผมหาอ่าน หรือดูยูทูบจากไหนจำไม่ได้ละ แต่มีความเข้าใจส่วนตัวว่าเด็กมันซึมซับเหตุการณ์ ประสบการณ์ ความรู้สึก ตั้งแต่ทารกเลยน่ะ คือไม่จำเป็นต้องเรียนรู้ภาษาพูดให้เข้าใจก่อนเพื่อจะเข้าใจหรอก มันเป็นภาษากาย เป็นอารมณ์ ในสภาพแวดล้อมนั้น ที่เด็กซึมซับไป
ตามสัญชาตญาณสิ่งมีชีวิต

เพราะงั้นที่เด็กมันเป็นแบบนั้น ก็มาจากการเลี้ยงดู สภาพแวดล้อม ตัวบุคคลรอบ ๆ ตั้งแต่เด็กเกิดเลยนั่นแหละ ถ้าจะโทษใครเมื่อพฤติกรรมเด็กคนนั้น ๆ โตขึ้น แล้วเกเร ไม่เชื่อฟัง เรื่องพวกนี้ก็มีส่วนเยอะด้วย
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 8585
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 13:56
ขอรีโพสเรื่องการตีเด็กครับ
สมัยเด็กๆ ผมหนีแม่ไปเล่นเกม แม่ผมไล่กระทืบผมทุกร้านที่ผมไป ผมเลยไม่เล่นร้านประจำ ผมย้ายร้านทุกวัน ทุกๆ สอง ชม. สุดท้ายก็ต้องเลิกตามหาผม มันก็ไม่ได้แก้อะไรเลยจริงๆ การตี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้จัดการทีม
Status: c h i c h o o ♥
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 28011
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 14:22
ใครยังเห็นด้วยกับเรื่องตีเด็กลองไปหาฟังพอดแคสต์ True Crime ที่เค้าเล่าคดีฆาตกรรมดูนะ ร้อยทั้งร้อยพวกฆาตกรต่อเนื่องมีปมในวัยเด็กเกี่ยวกับความรุนแรงทั้งนั้น คุณโดนตีแต่โตมาแล้วปกติก็ดีไป แต่คนที่โดนหนักๆจนกลายเป็นฆาตกรเลยล่ะ??
0
0

แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11198
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 14:28
ไม่ควรให้ความชอบธรรมกับความรุนแรงตามนั้นเลยครับ ถึงประเทศเราจะยังไม่เจริญขนาดนั้น

แต่การเริ่มทำอะไรบางอย่างที่มันถูกต้อง และมันไม่เห็นต้องรอประเทศเจริญก่อนเลย กับเรื่องนี้
แก้ไขล่าสุดโดย poorponce เมื่อ Fri Jun 09, 2023 14:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Manchester United Fans
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Dec 2020
ตอบ: 4366
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 14:33
ตราบใดที่คุณยังไม่เคยเป็นครูหรือใกล้ชิดกับเด็กนักเรียนไทยจริงๆ ก็โลกสวยกันต่อไปเถอะ

0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
UzE
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2009
ตอบ: 3799
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 15:07
เอาฮาหรือเอาจริง พิมพ์ว่า:
ตราบใดที่คุณยังไม่เคยเป็นครูหรือใกล้ชิดกับเด็กนักเรียนไทยจริงๆ ก็โลกสวยกันต่อไปเถอะ

ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Dec 2020
ตอบ: 4366
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 15:13
UzE พิมพ์ว่า:

อธิบายไม่ไหวฮะ ต้องมาเจอเองกับตัวถึงจะซึ้ง

ถ้าให้สรุปง่ายๆก็คือครูหลายคนก่อนที่เค้าจะใช้วิธีตีเด็ก ก่อนหน้านั้นเค้าก็พยายามพูดดีๆตามทฤษฎีทุกอย่างแล้ว แต่เด็กก็ยังดื้ออ่ะ

https://www.soccersuck.com/boards/topic/2304737

ท่านลองอ่านมู้นี้ แล้วจินตนาการว่าครูไทยต้องดูแลเด็กที่จขมนั้นว่าไว้ จำนวน 40-50 คนอะครับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3091
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 17:59
การตีมันสะดวกสุดแหละ ไม่ได้แก้ปัญหา แต่มันคือการซุกปัญหาไว้ใต้พรม ครูไม่สนหรอกว่าจะแก้พฤติกรรมเด็กได้มั้ย สนแค่ว่าไม่มีปัญหาให้ตัวเองก็พอ ใครโลกมืดเถียงสิว่าไม่จริง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7605
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 20:24
ขอรีโพสเรื่องการตีเด็กครับ

อันนี้ขออนุญาตเรื้อนครับ

ผมใกล้ชิดกับคุณครูของลิงๆมาก และแต่ละท่านมีวิธีการรับมือเด็กต่างกันไป
แต่ทุกท่านมีพื้นฐานความคิดเหมือนกันคือ...ไม่ดันทุรังจนเกินขอบเขตครับ
ซึ่งทุกท่านมองออกว่าขอบเขตความรับผิดชอบอยู่ตรงไหน ใครต้องแอคชั่นอะไร แค่ไหน นั่นคือความรับผิดชอบของแต่ละฝ่าย

ไม่ใช่ว่าเจอเด็กสุดขั้ว ทุกฝ่ายทั้งที่บ้านที่โรงเรียนต้องจ้องจะตีไว้ก่อนครับ

ปล. ผมไม่ใช่คนที่แหกออกมามีความคิดดีเด่โลกสวยอะไรขนาดนั้น กลับกันคือเกเรด้วยซ้ำ การบ้านไม่ส่ง โดดเรียน บลาๆๆๆๆ ผมเป็นตลอด แต่ครูแต่ละท่านทื่ผมเจอก็มีวิธีการต่างกัน จนผมจบมัธยมด้วยเกียรติบัตรอย่างเป็นทางการในพิธีจบการศึกษา โดยไม่โดนไม้เรียวครับ...นั่นคือราวๆ 30+ ปีก่อน วิธีการรับมือมีมานานมาแล้ว อยู่ที้ไอเดียครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Noel Wong เมื่อ Fri Jun 09, 2023 20:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 19368
โพสเมื่อ: Sat Jun 10, 2023 00:33
KKomrade พิมพ์ว่า:
มีคนบอกในกระทู้นั้นว่าเด็กสมัยนี้เหี้ยเพราะไม่มีไม้เรียว ไม่คิดเลยว่าการศึกษาเรามันจะบัดซบขนาดนี้  
อุ้ยปลิวอีกแล้วอ่าาาา
แก้ไขล่าสุดโดย GrootZilla เมื่อ Sat Jun 10, 2023 00:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27683
โพสเมื่อ: Sun Jun 11, 2023 19:52
UzE พิมพ์ว่า:

อธิบายไม่ไหวฮะ ต้องมาเจอเองกับตัวถึงจะซึ้ง

ถ้าให้สรุปง่ายๆก็คือครูหลายคนก่อนที่เค้าจะใช้วิธีตีเด็ก ก่อนหน้านั้นเค้าก็พยายามพูดดีๆตามทฤษฎีทุกอย่างแล้ว แต่เด็กก็ยังดื้ออ่ะ

https://www.soccersuck.com/boards/topic/2304737

ท่านลองอ่านมู้นี้ แล้วจินตนาการว่าครูไทยต้องดูแลเด็กที่จขมนั้นว่าไว้ จำนวน 40-50 คนอะครับ  

ความคิดสลิ่มแอ๊บกลางก็แบบนี้ละครับ เน้นการทำร้ายร่างกาย ละเมิดสิทธิมนุษยชน
วิธีการมีตั้งเยอะแยะ ไม่ต้องไปทำร้ายร่างกายก็ได้

มีคนแบบคุณแหละ ความล้มเหลวของไม้เรียว
0
0
Manchester UTD - Chiangrai UTD
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel