ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19071
โพสเมื่อ: Mon Jun 12, 2023 08:55
[RE: กล้องเจมส์ เว็บพบโมเลกุลสิ่งมีชีวิตนอกโลก]
BLVCK พิมพ์ว่า:
El tiburón พิมพ์ว่า:
BLVCK พิมพ์ว่า:
ผมอยากรู้ว่าระยะทางขนาดนี้้เค้าใช้อะไรวัดหรอครับ 12000 ล้านปีแสงนี่แทบจะจินตนาการไม่ออกเลยนะว่าไกลขนาดไหน  

อันนี้ใช้กล้องเจมเวบไปลอยอยู่ในอวกาศ และดักจับ/ถ่ายรูป พวกคลื่นต่างๆ
หลังจากนั้นถึงเอามาวิเคราห์ว่าคลื่นที่จับได้มีแหล่งกำเนิดจากจุดไหน

ก็คือเราไม่ได้เดินทางไป แต่แสง/คลื่นมันวิ่งมาผ่านระยะของกล้องเอง เปรียบเทียบ
กับแสงดวงอาทิตย์หรือดวงจันทร์ก็ได้ อย่างกลางวันเรารู้ว่าแสงมาจากดวง
อาทิตย์โดยที่เราไม่จำเป็นต้องไปดวงอาทิตย์ แต่เราสรุปจากข้อมูลที่เรามีได้
หรือกลางคืนเราก็รู้ว่าแสงมาจากดวงจันทร์โดยเป็นการสะท้อนแสงของดวงอาทิตย์
อีกต่อนึง

ขอถามเพิ่มนะครับ

1. พอทราบอยู่ครับที่เค้าดักจับจากแสงหรือคลื่น แต่เค้ามีวิธีการคำนวณระยะทางหรือหาจุดกำเนิดของแสงได้ยังไงหรอครับ โดยเฉพาะจุดที่ห่างออกไประดัับล้านปีแสงแบบนี้

2. ระยะการเดินทางของแสงมีจุดสิ้นสุดมั้ยครับ หรือมันเดินทางได้แบบ Infinity ตราบเท่าที่มันส่องแสงอยู่  

ข้อ 1 ผมไม่รู้เพราะว่าเขาไม่ได้บอกวิธีคำนวณไว้ ที่จริงอาจจะบอกในเอกสารที่ตีพิมพ์
ในระดับวิชาการ

ข้อ2 ปกติก็เป็นแบบนั้นครับ ต่อให้จุดกำเนิดมันดับไปแล้ว แต่มันก็ยังไปต่อได้
แต่แสงมันก็เป็นอนุภาคด้วยถ้ามีแรงไปกระทำกับมัน มันก็อาจจะเบี่ยงเบน
ไปตามแรงนั้น หรือเบี่ยงจนเหมือนหายไปเลยก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย El tiburón เมื่อ Mon Jun 12, 2023 08:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel