ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2075
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 09:00
[RE]ถืงบุคลากร สธ ที่ยังอยู่ในระบบทุกคน
เห็นประเด็นนี้มาหลายวันละ
ผมเห็นต่างนิดนึงแฮะ
ผมก็ยังอยู่ในระบบนะ เป็นบุคคลลากร สธ อยู่
ผ่านชีวิตมาทั้ง intern พชท เรียนต่อ staff
ทำไมผมไม่ได้รู้สึกว่าชีวิตมันยากขนาดนั้นเลยแฮะ
หรือผมกลายเป็น toxic person ที่เอาเปรียบน้องๆไปแล้ว
ก็ไม่นะ ทุกวันนี้น้อง นศพ โหดจะแย่ ทำไรไม่ถูกใจ เขียนด่าลงในประเมิณยับๆ บางคนก็เอาแขวนประจานลง social media
จนเริ่มกลัว เด็กๆรุ่นใหม่ๆแล้วเนี่ย 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status: Dumb leaders. We'll all die.
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 11937
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 09:02
[RE: ถืงบุคลากร สธ ที่ยังอยู่ในระบบทุกคน]
Fightme พิมพ์ว่า:
คิดว่าทำไม่ได้ตั้งแต่ยังไม่ทำ ประเทศมันถึงอยู่แค่นี้ไงครับ  

ถ้ากล้าก็ลองดูก้าวไกล เพื่อไทย อยากเสียฐานเสียงรากหญ้าก็ลองดู
คุณจะเห็นอะไรดีๆเยอะตามหน้าข่าว
แต่ผมเชื่อว่า ฝ่ายการเมืองไม่กล้า
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 599
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 09:03
[RE: ถืงบุคลากร สธ ที่ยังอยู่ในระบบทุกคน]
TakeoKikuchi พิมพ์ว่า:
จากที่ผมเคยสัมผัสงานรพ.รัฐใหญ่ที่นึงช่วงเวลาใหญ่ๆ ผมว่าระบบจองคิวทำได้นะครับ และคนยินดีจองด้วย เพราะจะได้ไม่เสียเวลาตื่นแต่เช้าไปวางรองเท้าจอง

ปัญหาคือคนไทยแม่มนัดไม่เป็นนัดมากกว่า แบบนัดหมอสิบโมง มาสิบเอ็ดโมงงี้ จะทำไง ไม่แทรกคิวให้นะมนุษย์ป้าพวกด่าเสียงดังลั่นโรงบาลอ่ะ แต่ถ้าแทรกคิวให้นะวันนั้นก็จะรวนไปเลยทั้งวัน แล้วถ้ามันมีคนเลทแบบนี้เยอะๆนะ เละ

แต่มันก็ควรต้องเริ่มทำอะครับ ถ้าไม่เริ่มเราก็จะซ่อนปัญหาไว้ใต้พรมแบบนี้รอวันระเบิด ยิ่ง 30 บาทนี่ปัญหาเยอะมาก แต่แตะไม่ได้  

ระบบจองมันทำได้อยู่แล้วครับ สถานพยาบาลรัฐหลายที่ก็มีทำร่วมกับapp krungthai ในบางงานอยู่แล้ว
ถ้าจะทำระบบจอง ไม่กี่วันก็เปิดได้แล้วครับ
สมมติเปิดใน app เปิดจองคิวตรวจ 6-10 คน/ชั่วโมง ต่อทีมบุคลากร หมอ1คน+พยาบาล+/-ผู้ช่วย
1.เอาแค่เคสโรคเรื้อรังนัด ยังไงก็เกินครึ่งแล้ว เผลอๆจะเต็มด้วย
2.จะกล้าปิดรับ walkin ที่ไม่ฉุกเฉิน ไม่มีคิวมั้ย เพราะไม่มีบุคลากรพอไปแยก ห้องตรวจจองคิว กับ walkin อยู่แล้ว
3.คนสูงอายุกลุ่มที่มารับบริการรพ.รัฐ ส่วนหนึ่ง low socioeconomic มากนะครับ ใช้ technology ได้น้อยมาก ลูกหลานก็ไม่ได้จะมาดูแลพามารพ.ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Specializedmd เมื่อ Wed Jun 07, 2023 09:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status: Dumb leaders. We'll all die.
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 09:06
Lermoyez พิมพ์ว่า:
ผมก็ยังอยู่ในระบบนะ เป็นบุคคลลากร สธ อยู่
ผ่านชีวิตมาทั้ง intern พชท เรียนต่อ staff
ทำไมผมไม่ได้รู้สึกว่าชีวิตมันยากขนาดนั้นเลยแฮะ
หรือผมกลายเป็น toxic person ที่เอาเปรียบน้องๆไปแล้ว
ก็ไม่นะ ทุกวันนี้น้อง นศพ โหดจะแย่ ทำไรไม่ถูกใจ เขียนด่าลงในประเมิณยับๆ บางคนก็เอาแขวนประจานลง social media
จนเริ่มกลัว เด็กๆรุ่นใหม่ๆแล้วเนี่ย 555

เจนใหม่ เค้ากล้าที่จะชนมากกว่าครับ
ซึ่งผมมองเป็นเรื่องดีนะ
หลายๆเรื่อง ผู้บอมันก็เหมือนกันหมด คือ ทนได้หนิ ทนได้ก็ทนไป
และบางรพ.ก็จัดการบริหารบุคลากรได้ดี แต่ most คือห่วยครับ โดยเฉพาะพยาบาลและจนท.
ผมเชื่อว่า คุณเคยโดนงดจ่ายเงินตกเบิก มาบ้างไม่มากก็น้อย
ซึ่งระบบตกเบิกนี่ มีเกิน 30 ปีแล้วนะครับ ไอทำงานแล้วไม่ได้เงินเนี่ย มันไม่ควรมีแม้แต่เดือนเดียวด้วยซ้ำ
กระทรวงอื่นนี่ แทบไม่มีนะครับ มีกระทรวงนี้แหละ งบเยอะ แต่ไม่จ่าย
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 4599
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 09:30
เอาระบบตรวจคัดกรองโดยใช้ tech มาช่วย

จะช่วยได้ไหมครับแบบนี้

แบบตรวจออนไลน์ ใช้หมอ call หรือ AI มาถามตรวจคัดกรอง

ผ่่านตรวจแล้วต้องมาโรงพยาบาลจริงๆ ถึงได้ใบมาโรงพยาบาล
1
0
Status: ย่องมายิง
เข้าร่วม: 02 Apr 2020
ตอบ: 1137
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 09:36

ผมอยากเห็นมุมมองของท่านนะ เพราะเพื่อนผมหลายคนก็ยังอยู่ในระบบ ก็เลยงงๆเหมือนกันว่า ทำไมบางคนมันทนได้ บางคนทนไม่ได้
0
0
Status: ย่องมายิง
เข้าร่วม: 02 Apr 2020
ตอบ: 1137
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 09:39
KaiserFranz พิมพ์ว่า:
เอาระบบตรวจคัดกรองโดยใช้ tech มาช่วย

จะช่วยได้ไหมครับแบบนี้

แบบตรวจออนไลน์ ใช้หมอ call หรือ AI มาถามตรวจคัดกรอง

ผ่่านตรวจแล้วต้องมาโรงพยาบาลจริงๆ ถึงได้ใบมาโรงพยาบาล  

ได้แค่กลุ่มคนบางกลุ่มครับ ที่สามารถเข้าถึงเทคโนโลยี ยังมีอีกเยอะที่ยังไม่เข้าถึง ยังไม่รวมคนที่เข้าถึงแต่ไม่เข้าใจอีก AI มันต้องมีการเทรน มีโอกาสผิดพลาดสูง จึงอาจจะยังไม่เหมาะกับการคัดกรองโรคครับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: YNWA#
เข้าร่วม: 07 Nov 2007
ตอบ: 7772
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 11:26
เป็นไปได้ไหม ให้คนที่ใช้ชีวิตแบบทำร้ายตัวเองจ่ายค่ารักษาราคาปกติ เช่น ป่วยจากการดื่มสุรา สูบบุหรี่หนัก ๆ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 229
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 11:38
worrapat พิมพ์ว่า:

เจนใหม่ เค้ากล้าที่จะชนมากกว่าครับ
ซึ่งผมมองเป็นเรื่องดีนะ
หลายๆเรื่อง ผู้บอมันก็เหมือนกันหมด คือ ทนได้หนิ ทนได้ก็ทนไป
และบางรพ.ก็จัดการบริหารบุคลากรได้ดี แต่ most คือห่วยครับ โดยเฉพาะพยาบาลและจนท.
ผมเชื่อว่า คุณเคยโดนงดจ่ายเงินตกเบิก มาบ้างไม่มากก็น้อย
ซึ่งระบบตกเบิกนี่ มีเกิน 30 ปีแล้วนะครับ ไอทำงานแล้วไม่ได้เงินเนี่ย มันไม่ควรมีแม้แต่เดือนเดียวด้วยซ้ำ
กระทรวงอื่นนี่ แทบไม่มีนะครับ มีกระทรวงนี้แหละ งบเยอะ แต่ไม่จ่าย  

เสียดายเจนผมไม่โหดเท่ารุ่นใหม่ๆ ตอนนั้นโดนอาวุโสกด ตอนนี้ก็โดนรุ่นใหม่
เก็บความเครียดไว้เจนตัวเอง
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2010
ตอบ: 15230
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 11:48
มองว่า ประชาชนรุ่นใหม่พร้อมที่จะปรับตัวนะ

0
0

โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 12:35
sixhearts พิมพ์ว่า:
เป็นไปได้ไหม ให้คนที่ใช้ชีวิตแบบทำร้ายตัวเองจ่ายค่ารักษาราคาปกติ เช่น ป่วยจากการดื่มสุรา สูบบุหรี่หนัก ๆ  

การแพทย์มันตัด 100 % แบบนั้นไม่ได้ทุกโรคครับ บางโรคอาจเกิดร่วมกับพันธุกรรม ซึ่งถ้าไปตัดสินแบบนั้น คนไข้หลายคนจะได้รับผลกระมบไปด้วยครับ ไม่fair
1
0
โพสเมื่อ: Wed Jun 07, 2023 12:37
punya_mio พิมพ์ว่า:
มองว่า ประชาชนรุ่นใหม่พร้อมที่จะปรับตัวนะ

แต่Gen y gen z นะครับที่ถ่ายรูปหมอ พยาบาลประจานลงเฟสกันบ่อยๆหนะ
โรคกตัญญู เฉียบพลันนี่ก็ใช่ ถ้าพ่อแม่เค้าต้องรอ ก็งัดเอาจ่ายภาษีมาเล่นอีก
นี่ยังไม่เริ่มนโยบายจัดคิวเลยนะครับ ปัญหาหน้างานก็เพียบแล้ว
รุ่นใหม่หลายๆคนก็ใช้เทคเลเวล 1 เยอะนะครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel