ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Give
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 9828
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 10:18
[RE: ถามเรื่องรถ EV หน่อยครับ]
alpacino39 พิมพ์ว่า:
ผมว่าคุ้มนะ เดี๋ยวนี้เวลาออกต่างจังหวัดแทบไม่ใช้รถน้ำมันเลย ยิ่งถ้าไป ตจว แบบ พัทยา เขาใหญ่ นี่ชิวมาก คือ แวะชาร์จสัก 10-15 นาทีไม่ต้องเต็มกก้กลับถึงบ้านสบาย คือบางทีไม่อยากให้มองว่า กุต้องชาร์จให้เต็มทุกครั้งเวลาจอง ชาร์จ ตาม ตจว ผมไปกลับ กรุงเทพ จันทบุรี ผมแวะชาร์จ ขาละ 20 นาที เดินไปเข้าห้องน่ำ ซื้อกาแฟ ก้เสร็จแล้ว  

เม้นท์นี้ชัดเจนมาก
คือถ้าเอาลอจิกรถน้ำมันมาใช้ หมดแล้วเติม เติมให้เต็ม รถ EVนี่โครตลำบากเลย
แต่ถ้าคิดแบบ EV แวะพักเติมนิดหน่อย 15-20%ไม่มีปัญหาการเดินทางเลย
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: !@#$%^&
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 13053
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 10:33
[RE: ถามเรื่องรถ EV หน่อยครับ]
PLATOON พิมพ์ว่า:
Myth พิมพ์ว่า:
พวกระบบมอเตอร์นี่และตัวแพงเลย หลังหมดประกัน 5 ปีนี่ดวงล้วนๆเลย

เครื่องยนต์(น้ำมัน)แพงกว่าครับ ยิ่งดีเซลยิ่งแพง (เครื่องดีเซลแพงกว่าเครื่องเบนซิน)

ยังคุยกับเพื่อนที่ทำงานโตโยต้าสำนักงานอยู่เลย

เพื่อนจบวิศวะเครื่องยนต์ ส่วนผมสายไฟฟ้าอีเล็คฯ

รถ EV ที่แพงคือแบตตารี่ครับ แพงกว่าครึ่งของราคารถเลย

แบทมันแพงแต่ประกันมันยาว แต่พวกระบบควบคุมนี่เฉียดแสนทั้งนั้น Ev hybrid ถ้าซื้อมาขับน้อยไม่คุ้มแน่นอน
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2010
ตอบ: 736
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 10:48
พวกระบบมอเตอร์นี่และตัวแพงเลย หลังหมดประกัน 5 ปีนี่ดวงล้วนๆเลย

เครื่องยนต์(น้ำมัน)แพงกว่าครับ ยิ่งดีเซลยิ่งแพง (เครื่องดีเซลแพงกว่าเครื่องเบนซิน)

ยังคุยกับเพื่อนที่ทำงานโตโยต้าสำนักงานอยู่เลย

เพื่อนจบวิศวะเครื่องยนต์ ส่วนผมสายไฟฟ้าอีเล็คฯ

รถ EV ที่แพงคือแบตตารี่ครับ แพงกว่าครึ่งของราคารถเลย

มอเตอร์นี่โอกาสเสียยากมาก แถมราคาไม่ได้สูงจนน้ากังวลเท่าแบตเตอรี่
4
0

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5956
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 11:00
comewongsa พิมพ์ว่า:
Spoil

มอเตอร์นี่โอกาสเสียยากมาก แถมราคาไม่ได้สูงจนน้ากังวลเท่าแบตเตอรี่  

ใช่เลยครับ นี่ล่ะที่ผมจะสื่อ มอเตอร์เสียยาก ดูแลง่ายไม่เหมือนเครื่องน้ำมัน แถมอายุการใช้งานนานกว่ามาก

แบตนี่ล่ะที่ยังเป็นคำถาม แต่เทคโนโลยีแบตฯนี่พัฒนาขึ้นมากเลย ตอนผมเรียนอยู่เมื่อ 30 ก่อนนี่

แบตฯมีแค่ นิเกิ้ลแคสเมี่ยมกับนิเกิ้ลเมทัลไฮดราย ยังไม่มีพวกแบตฯลิเธี่ยมแบบในปัจจุบัน

แต่ตอนนี้บ.ใหญ่ๆกำลังแข่งผลิตแบตฯแบบใหม่ให้ดีขึ้นไปอีก

3
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Los Blancos
เข้าร่วม: 25 Mar 2010
ตอบ: 1677
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 13:05
เรื่องแบต ต้องคาดการณ์เอาเลยครับ

6-7 ปีก่อน prius ไม่มีใครกล้าเล่น เพราะตอนนั้นมีแต่ข่าวถ้าแบตเสื่อม เปลี่ยนหลักแสน
สรุป ซื้อตอนนั้น กว่าจะเสื่อมก็ช่วงปี 2ปีนี้ ซึ่งราคาดรอปมาเกือบ 50% แล้ว เพราะตอนนี้รถ EV มันมาพอดี

ถ้าอนาคตความต้องการตลาดยังมีเยอะขึ้นเรื่อยๆ ยังไงราคาแบตก็จะถูกลง
แก้ไขล่าสุดโดย -GiNoTy- เมื่อ Sun Jun 04, 2023 13:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 5006
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 15:30
ถามเรื่องรถ EV หน่อยครับ
จะได้ EV สิ้นเดือนนี้แล้วครับ จะประทับใจไหมยังไม่รู้เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel