ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควรได้ไหม
ควรได้ ชัดเจนมาก
???
ไม่ควรได้
???
ให้ก็ได้ ไม่ให้ก็ไม่น่าเกลียด
???
คะแนนทั้งหมด: 358
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3766
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 23:46
[RE: จุดโทษของแมนยู]
R.ManCini พิมพ์ว่า:
ขอตอบว่า ไม่ควรครับ

คือ บอลถ้วย นัดชิง ถ้ามันไม่มีผลแบบ รุนแรง ไม่ควร reward ด้วยจุดโทษ อันนี้พูดถึงทุกคู่ ทุกทีมนะครับ อยากให้ยิงกันปกติ

อีกประเด็น ลูกแบบนี้ ดุลยพินิจ ที่สำคัญคือ วิถีของบอล
กล่าวคือ ถ้าบอลกำลังพุ่งเข้าหาประตู ควรเป็นจุดโทษ อันนี้เข้าใจและไม่ต้องคิดเยอะ เพราะการโดนมือ มันกระทบต่อวิถีบอลที่ฝ่ายรุกเสียเปรียบ

แต่กรณีเปิดจากด้านข้าง มันจะมี play 2 ตามมา คือต้องดูว่า เปิดมาแล้ว ต้องมาลุ้นเข้าฮอส อีกที ผมเลยคิดว่า มันไม่ได้จะแจ้่งซะทีเดียว

ส่วนเรื่องการโดนมือ แน่นอนว่า มือมันได้แนบลำตัว แต่ว่า มันพลิกตัวมา การกางแขนมันต้อง balance ตัวเอง

สรุป ไม่ควรเป็นจุดโทษครับ

แต่ เข้าใจว่าทำไมกรรการถึงให้ได้ ผมว่าเป็น ศาสตร์และศิลป์ที่ดีนะ
คำถาม

1 ถ้าเกมส์ยัง 0-0 แล้วเกิดเหตุการณ์นี้ คุณคิดว่า กรรมการจะให้หรือไม่ ?
ผมคิดว่า ไม่ให้คัรบ พอมันมี 1-0 เลย reward ให้ได้

2 ถ้าเกมส์ 1-1 แล้วตอนนี้นาทีที่ 90 แล้วเกิดเหตุการณ์นี้ คุณคิดว่ากรรมการให้หรือไม่?
ผมคิดว่า ไม่ให้ครับ เพราะการเล่นไปยันต่อเวลา กรรมการคิดว่า งั้นพวกมึงไปสู้กันต่อเลยแล้วกัน

ความหมายคือ พอบอลไม่ได้มุ่งเข้าประตู มันแล้วแต่ดุลยพินิจ ซึ่ง โดยปกติ ผมคิดว่า ลุกนี้ พิจารณาจากการพยายาม balance ตัวของกรีลิช ไม่ให้ได้ เพราะมันไม่ได้จะแจ้งด้วยว่าบอลเปิดมาอีกฝ่ายจะเข้าทำได้หรือไม่

แต่ ด้วยบริบท ของเวลาในเกมส์ มันให้ได้ครับ และเป็นการเลือกที่ดีของ ผตส.

ผมว่าควรให้ทุกกรณีนะ เพราะถ้าเกิดต้องไปวิเคราะห์วิถีบอลอะไรอีกมันยิ่งต้องใช้ดุลยพินิจมากขึ้นไปอีก มันจะยิ่งไม่มีมาตรฐานเข้าไปใหญ่

ทุกวันนี้พวกจังหวะปัญหาต่างๆก็เพราะดุลยพินิจนี่แหละครับ แต่ละคนมันคิดมันมองไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Man U Till I Die
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15324
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 23:48
อย่าไปให้ค่าความเห็นเลย

บอกคนอื่นว่าว ทีมตัวเองว่าวทุกความสำเร็จ
2
0
ปีเตอร์ ชไมเคิ่ล, คริสเตียโน่, สโคลส์, เมสัน กรีนวู้ด
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27369
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 00:05
โถ

ลองคิดง่ายๆถ้าทีมตัวเองได้แบบนี้มั่งจะมานั่งตั้งคำถามกันไหมน่ะ

0
0
<___คนธรรมดา___>
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Why so serious
เข้าร่วม: 24 Sep 2009
ตอบ: 736
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 00:05
[RE]จุดโทษของแมนยู
TheKop_08 พิมพ์ว่า:
คนละมาตรฐานกับในลีคเลย

เห็นชัดๆว่าไม่ตั้งใจ แถมมือก็ธรรมชาติ ระยะก็โคตรใกล้

แต่ไม่เป็นไร ว่าว FA อยู่ดี  

ว่าวไปแชมป์เปี้ยนลีคไม่ร้องนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 Aug 2020
ตอบ: 1030
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 00:35
ไม่ควรได้เป็นอย่างยิ่ง เอาจริงๆไม่ใช่เฉพาะคู่นี้ แต่หมายถึงช่วง 1-2 ปีหลังนี้ทั้งปีทุกคู่ รู้สึกว่าได้จุดโทษเพราะแฮนด์บอลกันเยอะเกินไปทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่มีทางได้เพราะบอลทูแฮนด์ชัดเจน มันทำให้ดูบอลไม่สนุกเหมือนต้องพึ่งดวงมากเกินไป ไม่ใช่เพราะเล่นดีกว่า
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: Heart skip a beat
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 12958
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 00:36
ผมมองว่ากรณีแฮนด์บอล แบบไม่ได้ตั้งใจ
มันเป็น soft foul ยกเว้นแขนกางออก เพื่อป้องกันวิถีบอลเข้าประตู หรือ กระโดดปัดบอลอันนั้นอะชัดเจน

ควรพิจารณาจากภาษากายเป็นหลัก...

ลูกนี้ถ้าผมเป็นผู้ตัดสิน ผมไม่ให้นะ แต่ให้ก็ไม่ผิด เพราะกฎก็บอกว่ากางแขนเพื่อให้ตัวใหญ่ขึ้นก็คือให้ได้

แต่กรีลิชจะกระโดดบล็อกด้วยการเก็บแขนมันก็ไม่ได้ง่าย และยังห่างการเป็นประตูด้วย

ปล.เด็กเชลซีครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 May 2021
ตอบ: 1603
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 00:51
ถูกแบนแล้ว
ควรคับ ไม่งั้นคงไม่มีปัญญายิงเขา
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2022
ตอบ: 599
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 02:07
ถูกแบนแล้ว
ก.เกรี้ยวกราด พิมพ์ว่า:
ต่อไปนี้กระโดดโหม่งต้องมือแนบลำตัวเป็นปลาไหลนะจั๊บ  

ว่าวเลยปีนี้ เซงงงง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11920
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 02:12
ส่วนตัวผมว่าไม่ให้ก็ได้อ่ะ จังหวะลอยอยู่กลางอากาศด้วยซ้ำ
ซวยจัดๆ แล้วกรณีแบบนี้ก็ไม่ควรได้เลยซักลูก
แต่ถ้าจะให้มันก็ต้องให้ทุกลูกมาตราฐานเดียวกัน
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1768
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 03:23
R.ManCini พิมพ์ว่า:
ขอตอบว่า ไม่ควรครับ

คือ บอลถ้วย นัดชิง ถ้ามันไม่มีผลแบบ รุนแรง ไม่ควร reward ด้วยจุดโทษ อันนี้พูดถึงทุกคู่ ทุกทีมนะครับ อยากให้ยิงกันปกติ

อีกประเด็น ลูกแบบนี้ ดุลยพินิจ ที่สำคัญคือ วิถีของบอล
กล่าวคือ ถ้าบอลกำลังพุ่งเข้าหาประตู ควรเป็นจุดโทษ อันนี้เข้าใจและไม่ต้องคิดเยอะ เพราะการโดนมือ มันกระทบต่อวิถีบอลที่ฝ่ายรุกเสียเปรียบ

แต่กรณีเปิดจากด้านข้าง มันจะมี play 2 ตามมา คือต้องดูว่า เปิดมาแล้ว ต้องมาลุ้นเข้าฮอส อีกที ผมเลยคิดว่า มันไม่ได้จะแจ้่งซะทีเดียว

ส่วนเรื่องการโดนมือ แน่นอนว่า มือมันได้แนบลำตัว แต่ว่า มันพลิกตัวมา การกางแขนมันต้อง balance ตัวเอง

สรุป ไม่ควรเป็นจุดโทษครับ

แต่ เข้าใจว่าทำไมกรรการถึงให้ได้ ผมว่าเป็น ศาสตร์และศิลป์ที่ดีนะ
คำถาม

1 ถ้าเกมส์ยัง 0-0 แล้วเกิดเหตุการณ์นี้ คุณคิดว่า กรรมการจะให้หรือไม่ ?
ผมคิดว่า ไม่ให้คัรบ พอมันมี 1-0 เลย reward ให้ได้

2 ถ้าเกมส์ 1-1 แล้วตอนนี้นาทีที่ 90 แล้วเกิดเหตุการณ์นี้ คุณคิดว่ากรรมการให้หรือไม่?
ผมคิดว่า ไม่ให้ครับ เพราะการเล่นไปยันต่อเวลา กรรมการคิดว่า งั้นพวกมึงไปสู้กันต่อเลยแล้วกัน

ความหมายคือ พอบอลไม่ได้มุ่งเข้าประตู มันแล้วแต่ดุลยพินิจ ซึ่ง โดยปกติ ผมคิดว่า ลุกนี้ พิจารณาจากการพยายาม balance ตัวของกรีลิช ไม่ให้ได้ เพราะมันไม่ได้จะแจ้งด้วยว่าบอลเปิดมาอีกฝ่ายจะเข้าทำได้หรือไม่

แต่ ด้วยบริบท ของเวลาในเกมส์ มันให้ได้ครับ และเป็นการเลือกที่ดีของ ผตส.

แล้วแต่กรรมการล้วนๆเลยครับ อย่างนัดเจอบาเยินนอกบ้าน บอลจะออกเส้นโคมองกระดกงัดบอลขึ้นไม่ให้ออก พุ่งใส่มืออคานจี่พวกแจกจุดโทษเฉย ขนาดไม่มีความอันตรายที่จะส่งผลถึงประตูยังแจกกันง่ายๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Apr 2023
ตอบ: 2245
โพสเมื่อ: Sun Jun 04, 2023 06:23
ถูกแบนแล้ว
จุดโทษของแมนยู
โกงยังแพ้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel