ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ประเทศไทยเอาเเบบใหน
สังคมนิยม
???
ทุนนิยม
???
คะแนนทั้งหมด: 273
ผู้ตั้ง
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37089
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 09:48
[RE: สังคมนิยม vs ทุนนิยม โหวต]
Spoil
punthefadd พิมพ์ว่า:
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
asadong851 พิมพ์ว่า:
lambo5 พิมพ์ว่า:
สังคมนิยม ตายหมดไปตั้งแต่ยุคคอมมิวนิสแล้ว

เหลือเกาหลีเหนือไว้ชาตินึงละกันครับ  

อันนั้นเผด็จการคอมมิวนิสครับ ประเทศสังคมนิยมคือเกาหลีใต้  

เกาหลีใต้ ทุนนิยม สุดๆเลยนะครับ นายทุนผูกขาดที่โครตโหด

ผูกขาดตั้งแต่ ปัจจัย 4 ยัน อุตสาหกรรม ยารักษาโรค ฯลฯ

รัฐบาลเกาหลีใต้ต้องง้อนายทุน เพราะครอบงำเศรษฐกิจ 80%
ของ เศรษฐกิจเกาหลีใต้เลยนะครับ พวกเหล่าแชโบล

คือเอกชนคุมรัฐเกิอบสมบูรณ์เลยครับ  

ต้องเข้าใจว่าภาษีต้องโหดด้วยนะครับ มีการจัดการเพื่อสังคม มันไม่มีทางที่ความเหลื่อมล้ำจพหมดครับ แต่คนรวยต้องแบ่งเงินให้คนจนเยอะเพราะภาษีต่างๆ แพงขึ้น ท้งภาษีมรดก ไม่ใช่ตกทอดรุ่นๆค่อรุ่น ตระกูลใหญ่ไปเรื่อยๆ แต่คนจน จนลงครับ คือยิ่งคุณรวยขึ้นมากสังคมก็จะดีขึ้นด้วย  

ภาษีโหดที่เก็บจากภาษีมรดก เกาหลีใต้ก็ยังเป็นประเทศทุนนิยมอยู่ดีนะครับ ยังทุนนิยมยิ่งกว่าไทยเยอะ เอกชนยังเหนือกว่ารัฐนะ รัฐบาลเก็บภาษีมรดกทายาทซัมซุง แต่ก็ไม่ได้จะเปลี่ยนให้เป็นประเทศสังคมนิยมนะ ในเกาหลีใต้ คนติดกับดักชนชั้นกลางเยอะ ไม่รวยขึ้นเท่าไหร่ เพราะภาษี ค่าครองชีพ โหดไม่ใช่เล่นๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4433
โพสเมื่อ: Sat Jun 03, 2023 09:55
[RE: สังคมนิยม vs ทุนนิยม โหวต]
asadong851 พิมพ์ว่า:
lambo5 พิมพ์ว่า:
สังคมนิยม ตายหมดไปตั้งแต่ยุคคอมมิวนิสแล้ว

เหลือเกาหลีเหนือไว้ชาตินึงละกันครับ  

อันนั้นเผด็จการคอมมิวนิสครับ ประเทศสังคมนิยมคือเกาหลีใต้  

เกาหลีใต้ไม่ใช่ครับ เศรษฐกิจที่เป็นฝั่งซ้ายโลกนี้เหลือแค่เกาหลีเหนือ ขวากลางแบบรัฐสวัสดิการคือสแกนดิเนเวีย
เกาหลีใต้ บริษัทที่เป็นท็อป50ของประเทศมีหุ้นของแชโบลอยู่ด้วยถึง 47 แห่ง 80-90%ของGDP มันคือขวาทุนนิยมครับ

ประเทศขับเคลื่อนด้วยกลุ่มทุนใหญ่อย่างแชโบล สังคมท็อป1%กับ99%ก็คือที่นี่ เพราะรัฐไม่เคยแทรกแซงตลาดเลย
รัฐบาลบางสมัยพยายามแทรกแซงแล้วแต่ก็ทำไม่ได้ เพราะสมัยตั้งประเทศทหารครองเมืองแล้วเอื้อกลุ่มทุนพวกนี้

ทำให้ทรัพยากรประเทศอยู่ในกำมือคน1%ผูกขาดยาวนานจนทุกวันนี้ เพราะรัฐบาลต้องพึ่งGDPจากกลุ่มทุนนี้อย่างมหาศาล
ถ้าทายาทกลุ่มแชโบลทำผิด ติดคุกไม่นาน เพราะ1%เค้าขับเคลื่อนประเทศ บริษัทสเกลมันใหญ่กว่าประเทศไปละ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel