ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9793
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:14
[RE: ว่าที่ รมต.คลังของไทย โดนวิจารณ์ยับ แนวคิดและนโยบาย]
Antivist พิมพ์ว่า:
พันทิปคือ ss ในอีกมิตินึงนี่แหละ เป็นดงสลิ่มและรอยัลลิส 3 ไอดีที่ผมดคยมีในเว็บนั้นโดนแบนเหี้ยนเลย  

ของผมโดนแบนเป็นสิบ เคยลงทุนซื้อซิมมาสมัครโดยเฉพาะด้วย

สุดท้ายคิดได้มันไม่ใช่ที่ของเราเพราะเจ้าของชัดเจนว่ากูเป็นสลิ่ม ผมก็เลยเลิกสมัครใหม่
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6293
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:16
[RE: ว่าที่ รมต.คลังของไทย โดนวิจารณ์ยับ แนวคิดและนโยบาย]
ไม่ใช่แค่พันทิป ไปไหนก็โดน
ประชาธิปไตยวิจารณ์ได้ เพื่อผลประโยชน์ประเทศชาติ
1
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39736
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:23
niali พิมพ์ว่า:
Antivist พิมพ์ว่า:
พันทิปคือ ss ในอีกมิตินึงนี่แหละ เป็นดงสลิ่มและรอยัลลิส 3 ไอดีที่ผมดคยมีในเว็บนั้นโดนแบนเหี้ยนเลย  

ของผมโดนแบนเป็นสิบ เคยลงทุนซื้อซิมมาสมัครโดยเฉพาะด้วย

สุดท้ายคิดได้มันไม่ใช่ที่ของเราเพราะเจ้าของชัดเจนว่ากูเป็นสลิ่ม ผมก็เลยเลิกสมัครใหม่  

ของผมมีไอดีบัตร ปชช ตั้งแต่ปี 50 ได้มั้ง ตอนนั้น Pantip คือที่สุดจริงๆ แหล่งความรู้เพียบ แต่ตอนนี้เละเทะมาก เสียดายของจริงๆครับ
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

นักเตะเทศบาล
Status: โสด
เข้าร่วม: 04 Oct 2022
ตอบ: 1163
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:28
ผมอยากให้มองเป็นกลางกันหน่อย ว่ากันตรงๆ พูดภาษาฟุตบอลเลยนะครับ

เอาคุณไหมมาคุมก.คลัง ก็เหมือนเอาราล์ฟ รังนิก ไปคุมแมนยูอ่ะครับ

ผมไม่ได้มีปัญหากับแนวทางการคลังของก้าวไกลนะ มันกระทบหลายส่วนอยู่แล้ว

แต่จากการให้สัมภาษณ์ต่างๆหลังเลือกตั้ง เหมือนกก.ไม่ได้คิดว่าตัวเองจะได้เป็นรัฐบาลด้วยซ้ำ

หลายคำตอบคือ ต้องนำไปศึกษาเพิ่ม ซึ่งปกติ ที่ไม่ปกติคือดันเป็นนโยบายที่บอกว่าจะทำภายใน 100 วันแรกอ่ะสิ

คือก้าวไกลมีแนวคิด มีคอนเซ็ปชัด แต่การนำไปใช้ยังคิดไม่เสร็จอ่ะ แต่ดันได้เป็นรัฐบาลแบบไม่ตั้งตัว
แก้ไขล่าสุดโดย FFRREAKSS เมื่อ Sun May 28, 2023 10:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4570
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:29
[RE]ว่าที่ รมต.คลังของไทย โดนวิจารณ์ยับ แนวคิดและนโยบาย
loveyours พิมพ์ว่า:
ประชาธิปไตยวิจารณ์ได้ เพื่อผลประโยชน์ประเทศชาติ

วิจารณ์ได้ แต่ควรอยู่ในหลักเหตุผลและข้อเท็จจริง ใน ss ก็วิจารณ์กันปกตินะ แต่ใน pantip นี่มโนเกินเบอร์มาก จะเหมือนเวเน จะเหมือนยูเครน ขอความเชื่อมโยงหน่อย ตรรกะเหมือนพวกบอกอเมกาจะตั้งฐานทัพที่ไทย คือมันลอยมากๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย Yxxes เมื่อ Sun May 28, 2023 10:30, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 342
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:30
แถดๆ พิมพ์ว่า:
ยังไม่ทันบริหารเลย โดนมองว่าเป็นสนามเด็กเล่นละ

รอให้เป็นรัฐบาล 100% ก่อนพวก ถึงไปหยามเค้าขนาดนั้น

(วิเคราะห์ คาดการณ์ วิจารณ์ เห็นต่าง มีคำถามมาถถเถียงกันผมว่าเป็นเรื่องปกติ แต่การที่หยามเค้าแบบนั้นก็เกินไป)

และตัวพิธาเองก็บอกว่า สามารถปรับเปลี่ยนกันได้เรื่องนโยบาย

และไม่แน่ว่า อาจจะมีเปลี่ยนทีมงาน หรือบางคน เมื่อถึงเวลาก็ได้

ตัวพิธาเค้าก็คอนเน็คชั่นเยอะ และเจ้าตัวก็เคย บริหาร บ.ติดลบมากำไร ณ ปัจจุบัน

สุดท้ายจะไหม หรือใครบริหาร จะใช้นโยบายที่ตั้งไว้ หรือปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมกับสถานการณ์บ้านเรา

ก็ต้องรอดูต่อไปนะคับ

ปล.ผมวิเคราะห์ไม่เก่งขนาดนั้นขออภัย คิดตามความคิดผมเท่านั้นนะคับ
ปล2. ส่วนเราจะไปเปรียบเหมือนเวเนฯ ผมว่าโค-ตรดูถูกคนไทยเกินไป สรุปที่เวเน เจ๊งก็คือ นโยบายประชานิยม ส่งออกตัวเดียวคือน้ำมัน กับ ไม่มีเงินสำรองระหว่างประเทศ ผมว่าประเทศยังห่างไกลมากๆๆๆๆๆ เพราะเรายังมีเงินทุนสำรอง กับพึ่งส่งออกหลายตัว ต่อให้ตูปอยู่อีก 8ปี ผมก็ให้ไม่เกิน 25%  

ก็เพราะประชานิยมนี่แหละครับ ตอนนี้หลายนโยบายนะ ทั้งขอ กก และ พท บวกกับ รัฐสวัสดิการ จะหาเงินจากไหนมาทำ ณ ตอนนี้นะ คลังน่าจะต้องเทพมากนะ นี่แค่นโยบายประชานิยมกับรัฐสวัสดิการนะ ยังดูไปต่อได้ยากเลย สุดท้าย ถ้าได้เป็นและอยากดันทุรังทำจริงจัง ขึ้นมา มันก็เหมือนเอาเงินคนขยันไปให้คนขี้เกียจอยากไม่ทำงานนั่นแหละครับ คิดขำๆ นะจะเกณฑ์คนรายได้ถึง เข้าระบบภาษีให้ได้ยังไงก่อน ปัญหาที่ยังไม่มีใครทำได้ดีสักที ตั้งแต่มีระบบภาษี มา

ผู้นำ สำหรับผมจะใครก็ได้นะ แต่ยกเว้น คลังและทีมเศรษฐกิจ น่าจะต้องดูดีกว่านี้ เท่าที่ติดตามฝั่ง กก หลายๆ อย่าง ส่วนตัวมองว่า ไม่น่าจะไหวถ้าได้เป็นแค่นั้น แค่นั้น สุดท้ายประสบการณ์น้อย คนนอกคือคำตอบครับ นั่นคือวิถีการเมืองที่เหมาะสมครับ อย่าไปฝืนในเรื่องที่ไม่ควร อย่าไปรั้นในเรื่องที่ไม่จำเป็น และประเทศชาติจะก้าวหน้า
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 233
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:31
ก้าวไกลต้องสนใจเสียงทัดทานในแต่ละนโยบายที่คิดจะทำบ้างนะครับ ศึกษาผลกระทบให้ดีว่าเคยมีประเทศอื่นๆ ที่เคยทำนโยบายเดียวกัน แล้วออกมาสภาพเป็นไงครับได้หรือเสียประโยชน์ แล้วจะสนใจแต่เสียงแฟนคลับ หรือ คนชั้นล่างไม่ได้นะครับ คนชั้นกลาง คนชั้นบน ก็คนไทยเหมือนกันครับ ถ้าทำนโยบายโรบินฮู้ดแบบนี้ มันไม่เหมาะกับธรรมชาติมนุษย์ครับ ถ้าเราเสียประโยชน์ เสียเปรียบ ทำไมคนรวย หรือ คนต่างชาติที่ลงทุนในไทยต้องทนครับ เค้าก็จะไปเลือกประเทศอื่น สุดท้าย คนจนก็จะตกงานครับ ตลาดหุ้นไทยไม่ไปไหนมาสิบปี คุณไหมก็ไม่สนใจครับ
คือจะใส่ใจแต่คนชั้นล่าง มันก็โอเครครับแต่ คนชั้นกลาง กับ บน อยู่ไม่ได้ คนชั้นล่างก็อยู่ไม่ได้ครับ
Wealth tax ของฝรั่งเศส , common prosperity ของจีน ทำชาติเสียประโยชน์ เสียหาย แล้วเค้าต้องกลับลำนโยบายนะครับ เราไม่ควรพลาดแบบเค้านะครับ
จะได้ไม่ต้องเสียค่าโง่จากตัวอย่างที่มีคนเคยทำแล้วครับ
อีกอย่างก็เรื่องค่าแรง ผลกระทบมันเป็นการถาวร ครับ แต่นโยบายช่วยเหลือของคุณไหมเป็นแบบชั่วคราว ถ้าผมเป็นธุรกิจที่เสียประโยชน์ ไม่ว่าจะมี ทั้ง sme รับเหมา หรืออุตสาหกรรมกำไรน้อยใช้แรงงานมาก ถ้าขึ้นผมคงปิดธุรกิจตั้งแต่วันแรกที่ขึ้นครับ เพราะมันไม่มีอนาคต เอาเท่านี้ก่อนแล้วกันครับ ถ้า กก จะทำทุกอย่างที่พูดมา คนชั้นล่าง ก็คงได้ประโยชน์จริงในระยะสั้นๆครับ แต่ระยะยาว ฐานะการคลัง เศรษฐกิจไทยจะไปไงต่อ ก็มีคำถามตัวใหญ่ๆนะครับ

ก้อบเค้ามาอีกที เห็นด้วยกับความเห็นนี้
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2020
ตอบ: 2695
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:34
criteria สำหรับสลิ่ม น่าจะมีแค่การเป็นคนดีย์เองนะ ไม่น่าวิเคราะห์กันละเอียด

ทำชั่วทำเชี่ยไรขึ้นมา ก็ยกประโยค แค่เขาเป็นคนดีย์ ก็น่าจะเพียงพอแล้ว
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 4612
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:44
ผมชอบ ดูถูกเยอะๆ nerf เยอะๆ

ดีกว่า อวย จะได้พิสูจน์แล้ว ตอกหน้าหงาย
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6293
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:47
Yxxes พิมพ์ว่า:

วิจารณ์ได้ แต่ควรอยู่ในหลักเหตุผลและข้อเท็จจริง ใน ss ก็วิจารณ์กันปกตินะ แต่ใน pantip นี่มโนเกินเบอร์มาก จะเหมือนเวเน จะเหมือนยูเครน ขอความเชื่อมโยงหน่อย ตรรกะเหมือนพวกบอกอเมกาจะตั้งฐานทัพที่ไทย คือมันลอยมากๆ  

ท่านก็เลือกดูสิ นโยบายสร้างเศรษฐกิจ ดูที่อื่นไม่ใช่แค่พันทิป
แบบ นักลงทุน sme เขาreact ว่ายังไงบ้าง
ทำไมset 1530 แบบนี้
แบบเงิน3000 เบี้ยคนแก่จะเอาเงินมาจากไหน
ตัวเลขทางเศรษฐกิจไม่เคยหลอกใคร
เพราะมันจะเกี่ยวกับ ปชชไม่ทางใดก็ทางหนึ่งอยู่ดี
2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4570
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 10:53
[RE]ว่าที่ รมต.คลังของไทย โดนวิจารณ์ยับ แนวคิดและนโยบาย
Yxxes พิมพ์ว่า:

ท่านก็เลือกดูสิ นโยบายสร้างเศรษฐกิจ ดูที่อื่นไม่ใช่แค่พันทิป
แบบ นักลงทุน sme เขาreact ว่ายังไงบ้าง
ทำไมset 1530 แบบนี้
แบบเงิน3000 เบี้ยคนแก่จะเอาเงินมาจากไหน
ตัวเลขทางเศรษฐกิจไม่เคยหลอกใคร
เพราะมันจะเกี่ยวกับ ปชชไม่ทางใดก็ทางหนึ่งอยู่ดี  

อันนั้นก็วิเคราะห์กันไปครับ ไม่มีปัญหาอะไร ผมก็ตามเสพเรื่อยๆ
แต่อันนี้ผมพูดถึงคอมเม้นใน pantip ที่เป็นท๊อปเม้นแต่ค่อนข้างกลวงครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย Yxxes เมื่อ Sun May 28, 2023 10:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status: คุณเชื่อไหมว่าชีวิตของคุณจะเปลี่ยนไป
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2599
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 11:01
พันทิปเข้าไปปั่นอย่างเดียว
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 27 Jan 2015
ตอบ: 4923
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 12:02
ว่าที่ รมต.คลังของไทย โดนวิจารณ์ยับ แนวคิดและนโยบาย
สัมภาษณ์กับลงทุนแมนก็โดนเม้นถล่มยับเหมือนกันนะ ส่วนตัวก็อยากให้ลองดู เพราะที่ผ่านมาพวกที่ประสบการณ์สูงก็ไม่เห็นจะได้เรื่อง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 2112
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 12:29
ว่าที่ รมต.คลังของไทย โดนวิจารณ์ยับ แนวคิดและนโยบาย
ถ้าตัดพวกนั้นออกไป เราโอเคกับโปรไฟล์ของว่าที่
รมต.คลัง คนนี้จริงๆน่ะเหรอ? หรือว่านี่คือคนที่ดีที่สุด
ในสายตาของก้าวไกลแล้ว
การวิจารณ์ผมว่าทำได้นะ ถ้ามันอยู่ในร่องในรอย
ไม่ใช่ว่าในนั้นจะสลิ่มทักคนหรอก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย kingking เมื่อ Sun May 28, 2023 12:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแยกแผ่นดิน
นักเตะท้ายซอย
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 16884
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 13:11
RateRko พิมพ์ว่า:
พันทิป แดนสลิ่มครับ อย่าไปอะไรในนั้นเยอะ  

ย้อนไปยุคยิ่งลักษณ์ พันทิปถิ่นแดงเลย จะมีเม้นฝ่ายเหลืองหรือกปปส. ก็โดนพันทิปรุมกันเล่นงานหมด
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel