ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14286
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:42
[RE: [รมต.คลัง] ไขข้อข้องใจคุณศิริกัญญา และทีมเศรษฐกิจพรรคก้าวไกล]
byrd.tt พิมพ์ว่า:
growthseek พิมพ์ว่า:
ถ้ามองดีๆ คือ ก้าวไกล พยายามเก็บภาษีทุกดอก ที่รัฐบาลก่อนๆเก็บไม่เคยได้นั้นแหละ --> มาเป็นรัฐสวัสดิการ
ไอเรื่องหวยใบเสร็จนี่ ถ้ามองดีๆก็คือ การดึงคนเข้าระบบให้มากที่สุด (อาจจะได้สิทธิบางอย่าง แลกกับการเสียภาษีอย่างถูกต้อง)
ที่คุณไหมพูดก็ราวๆนี้แหละ  

ก้าวไกลทำ process optimization ไง เน้นอุดช่องว่างและรูรั่วของระบบ พอภายในมัน optimize มันก็จะเกิด efficiency ขึ้น เงินไม่รั่ว -> มีเงินมากขึ้น -> inject cash กลับไปสู่ประชาชนได้ง่ายขึ้น + สร้างรัฐสวัสดิการ

แต่เพื่อไทยมันคือ กูไม่สนใจว่ามันจะรั่วตรงไหน แต่ถ้า throughput ที่ได้ มันไป offset ที่รั่วและยัง generate revenue ได้มากกว่า แบบนั้นก็จะสร้าง system ที่มันรันต่อไปได้ด้วยการให้เงินต่อเงิน ก็เป็นระบอบทุนนิยมจ๋าๆนั่นแหล่ะ ซึ่งเอาจริงๆเป็นแนวคิดลูกหลานคนจีนโพ้นทะเลมาก ที่ถ้าขยัน ทำมากก็ได้มาก ทำน้อยก็ได้น้อย (ซึ่งนโยบายเพื่อไทยแม่งอยากให้ทุกคนเป็น enterpreneur มากๆ ตั้งแต่สมัยก่อนละที่มีกองทุนหมู่บ้าน มี OTOP จนมาถึง OFOS - THACCA … คือเป็นการรีวอร์ดคนทำงานชัดเจนมากๆ  

ใช่ฮะ แต่ผมว่าไม่ง่าย

ก็ลองดูฮะ ไม่ดีก็เลือกใหม่ ถ้าไม่มีทหารเข้ามายุ่งอะนะ ฮ่าๆๆๆๆ  

แผล่บหมด ติดไว้ก่อนนะครับ เอาจริงๆไม่ต้องรอ 4 ปีก็ได้ สมัยทักกี้นี่ใครไม่ perform 2 ปีก็เจอจับย้ายแล้ว ถถถถ แล้วจริงๆผมชอบนโยบายแบบเพื่อไทยมากกว่า (เพราะทุกวันนี้ก็ใช้ชีวิตแบบนี้ ไม่เน้นเก็บ ไม่เน้นลดร่ายจ่าย เน้นว่ากูหาให้ได้มากขึ้นเรื่อยๆ มากกว่าที่ใช้ก็พอ มันเลยถูกจริตกับเพื่อไทยมากกว่า)  

เอาเป็นจัดตั้ง รัฐบาลให้ได้ก่อนฮะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Tpk
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11250
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:42
[RE: [รมต.คลัง] ไขข้อข้องใจคุณศิริกัญญา และทีมเศรษฐกิจพรรคก้าวไกล]
ผมเคยตอบไปแล้วทีนึงว่าทีมของก้าวไกล ผมชอบอภิสิทธิ์ วีรยุทธ์ ชัยวัฒน์ ขณะที่เพื่อไทย ผมชอบพรหมมินทร์ ศุภวุฒิ ปานปรีย์ … 6 คนนี้เก่งถึงเก่งมากๆๆ มีประสบการณ์พร้อม ประวัติการศึกษา การทำงานพร้อมหมด

ซึ่งนั่นก็เป็นหนึ่งในคำถามที่คนรอบตัวผมถามเหมือนกว่า ถ้ามีคนที่พร้อมขนาดนี้ ทำไมต้องเป็นคุณไหม เพราะถ้าเอาอย่าง 3 คนของก้าวไกลที่ผมเอ่ยมา พวกนี้เค้า established ตัวเองในวงการอยู่แล้ว มีเน็ตเวิร์คของตัวเองในต่างประเทศอยู่แล้ว แล้วทำไมต้องเป็นคุณไหม

ซึ่งยังไม่มีใครตอบได้เหมือนกัน  
เป็นคำถามที่ดีมาก แล้วคิดไม่ถึงกับคำถามนี้จริงๆ เออทำไมต้องเป็นคุณไหม ถ้ามองย้อนขึ้นไปแต่ละคนโปรไฟล์ดีกว่าจริงๆ แถมเอาตรงๆผมฟังคุณไหมผมก็บอกตรงๆยังไม่ได้รู้สึกว้าวหรือโนมน้าวใจผมได้เท่าแบบพิธา ธนาธร คือนั่งฟังแล้วอื้มหืมสุดติ่งไรขนาดนี้ที่แบบไอ้นี้ต้องเป็นหัวหน้าของเรา ซื้อใจเราได้ แต่คุณไหม ผมเฉยๆอะ
ปล.แต่ก็ยังไม่ได้เคยฟังท่านอื่นๆนอกจากคุณไหมเหมือนกันว่าจะต่างกันยังไงไม
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 256
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:47
[RE][รมต.คลัง] ไขข้อข้องใจคุณศิริกัญญา และทีมเศรษฐกิจพรรคก้าวไกล
ผมเคยตอบไปแล้วทีนึงว่าทีมของก้าวไกล ผมชอบอภิสิทธิ์ วีรยุทธ์ ชัยวัฒน์ ขณะที่เพื่อไทย ผมชอบพรหมมินทร์ ศุภวุฒิ ปานปรีย์ … 6 คนนี้เก่งถึงเก่งมากๆๆ มีประสบการณ์พร้อม ประวัติการศึกษา การทำงานพร้อมหมด

ซึ่งนั่นก็เป็นหนึ่งในคำถามที่คนรอบตัวผมถามเหมือนกว่า ถ้ามีคนที่พร้อมขนาดนี้ ทำไมต้องเป็นคุณไหม เพราะถ้าเอาอย่าง 3 คนของก้าวไกลที่ผมเอ่ยมา พวกนี้เค้า established ตัวเองในวงการอยู่แล้ว มีเน็ตเวิร์คของตัวเองในต่างประเทศอยู่แล้ว แล้วทำไมต้องเป็นคุณไหม

ซึ่งยังไม่มีใครตอบได้เหมือนกัน  

ศิริกัญญามาจากสาย public policy โดยตรงเลยครับ ขณะที่ ศุภวุฒิ สายเชื้อ แกโด่งดังมาจากการเป็นนักวิเคราะห์เฉยๆ ศิริกัญญา ตอนอายุ 30 กว่า แกเป็นมือขวาของ ดร.เศรษฐพุฒิ ผู้ว่าแบงค์ชาติคนปัจจุบัน สมัยอยู่ Thailand Future Foundation แล้ว เทียบง่ายๆคือ ศุภวุฒิ สายเขื้อ อารมณ์นักวิเคราะห์แบบสเตฟาน ส่วนศิริกัญญา คือโค้ช อาจจะไม่ใช่เฮดโค้ช แต่ก็ระดับผู้ช่วยโค้ชแล้ว

FYI ลิ้งสมัยเมื่อเก้าปีที่แล้ว

https://www.isranews.org/content-page/item/33080-plan-thai.html
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย Ousen เมื่อ Sat May 27, 2023 23:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
6
0
Status: "you never walk alone"
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2063
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:50

ตามความเข้าใจผม พวกนักวิชาการที่เก่งๆและค่อนข้างเฉพาะทางเนี่ย มักไม่ค่อยอยากนั่งนะผมว่า
เพราะระบบราชการไทยมันล้าสมัยและคอรัปชั่นแม่งเยอะนี่ละ มันไม่ตอบโจทย์ทางความคิดที่อิสระของคนเหล่านั้นเท่าไร ไหนจะเรื่องเอกสาร เรื่องกฎหมายต่างๆ ทำไม่ดีแม่งมีติดคุกฟรีๆอีก ที่สำคัญ สำคัญที่สุดเลย
คือระบบอุปถัมเส้นสายนี่ละ ตัวดีเลย ที่จำกัดอิสระทางความคิดของคนเก่งๆพวกนี้เอาไว้ ซึ่งคนพวกนี้เค้าชอบคิด
ชอบวางแผน แล้วให้คนอื่นเอาไปทำครับ ไม่ใช่ให้คนที่คิดต้องลงมือปฎิบัติเองด้วย มันเหนื่อยครับ กุคิดให้แล้ววางแผนให้แล้ว มิงก็เอาไปทำกันสิ ประมาณนั้น

เพราะฉะนั้นตอบคำถามคุณที่ว่า ทำไมต้องเป็นคุณไหม
1.ระบบราชการไทยมันห่วย คนเก่งๆไม่อยากไปชนกับกระทรวงนั้น กระทรวงนี่เอง มันน่าเบื่อ เพราะ
พรรคอื่นมันสนแค่ผลประโยชน์และเงินทอนเข้ากระเป๋าตัวเองเท่านั้น จึงต้องเป็นหน้าที่คุณไหมที่จะไปชนกับพวกนั้นเอง
2.คุณไหม แกดูเรื่องงบประมาณแผ่นดินมานาน แกรู้ทุกซอกทุกมุม ว่าเงินไปอยู่ตรงไหน และจะหามาจากตรงไหนได้บ้าง
3.ความรู้รอบตัวและการบริหารคน คุณไหมแกค่อนข้างเก่งทีเดียว เพราะในคลิปทัวร์ตึกก้าวไกล
คุณทิมบอกเองเลยว่า ทุกคนในพรรคที่จะขึ้นเวทีปราศัยหรือดีเบต ต้องไปรับบีฟ จากคุณไหมก่อนทุกคน
การนั่งรมต.คลัง ผมว่าต้องเป็นคนที่เก่งทั้งด้านเศรษฐกิจและการบริหารคน คนที่คุณเอ่ยมา เค้าเก่งด้านเศรษฐกิจก็จริง แต่อาจจะไม่เก่งหรืออาจจะไม่ชอบด้านการบริหารคนมากกว่าครับ ขี้เกียจไปทะเลาะกับชาวบ้านว่างั้นเถอะ 55555555
3
0
Status: "you never walk alone"
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:51
แล้วทำไมคลิปช่อง kim property live มันไม่ขึ้นหว่า.......
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6106
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:53
Ousen พิมพ์ว่า:

ศิริกัญญามาจากสาย public policy โดยตรงเลยครับ ขณะที่ ศุภวุฒิ สายเชื้อ แกโด่งดังมาจากการเป็นนักวิเคราะห์เฉยๆ ศิริกัญญา ตอนอายุ 30 กว่า แกเป็นมือขวาของ ดร.เศรษฐพุฒิ ผู้ว่าแบงค์ชาติคนปัจจุบัน สมัยอยู่ Thailand Future Foundation แล้ว เทียบง่ายๆคือ ศุภวุฒิ สายเขื้อ อารมณ์นักวิเคราะห์แบบสเตฟาน ส่วนศิริกัญญา คือโค้ช อาจจะไม่ใช่เฮดโค้ช แต่ก็ระดับผู้ช่วยโค้ชแล้ว

FYI ลิ้งสมัยเมื่อเก้าปีที่แล้ว

https://www.isranews.org/content-page/item/33080-plan-thai.html  

แผล่บหมด ติดไว้ก่อนนะครับ อันนี้ถือว่าดีเลยเพราะผมไม่ทราบมาก่อน
2
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
UzE
นักเตะเทศบาล
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2009
ตอบ: 3799
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:56
สุดจริงๆมู้นี้ ได้อ่านมุมมองดีๆหลากหลายมาก

2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11322
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:57
แกอาจวิเคราะห์เก่ง แต่แกพูดไม่เก่งครับ ให้สัมภาษณ์ถ้าแกตอบไม่ได้แกก็จะบอกว่าต้องไปคุยก่อน หรือต้องไปศึกษาเพิ่มเติม ซึ่งเรื่องที่คนต้องการจะรู้เค้ารอคำตอบไม่ได้ครับ บางทีมันส่งผลกระทบกับเค้าโดยตรงเค้าก็อยากรู้เลยว่ามีแนวคิดยังไง มาบอกว่าต้องไปคุยกับคนโน้นคนนี้เพิ่มเติมมันแสดงถึงความไม่รู้ แล้วยิ่งตัวเองเป็นแคนดิเดทแล้วตอบแบบไม่มีแนวทาง โดนโจมตีไปก็เหมาะสมแล้ว

ผมแนะนำไปหลายกระทู้แล้วว่าเลิกเดินสายให้สัมภาษณ์เถอะ หาโฆษกซักคน ถ้าโฆษกไม่รู้แล้วตอบว่าเดี๋ยวไปถามคุณไหมก่อนแล้วจะมาบอก อันนี้ดูดีกว่าเยอะ มีเวลาให้ทำการบ้านกับทีมด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Rustey เมื่อ Sat May 27, 2023 23:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:57
Ousen พิมพ์ว่า:

ใช่เลยฮะ ผมหาไม่เจอ เคยเห็นแว๊บๆ ว่าคุณไหมแกเคยเป้นผู้ช่วย ผู้ว่าแบงชาติมาก่อน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 9375
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Old Trafford, Manchester, M16 0RA
โพสเมื่อ: Sat May 27, 2023 23:59
ถ้ามองดีๆ คือ ก้าวไกล พยายามเก็บภาษีทุกดอก ที่รัฐบาลก่อนๆเก็บไม่เคยได้นั้นแหละ --> มาเป็นรัฐสวัสดิการ

ไอเรื่องหวยใบเสร็จนี่ ถ้ามองดีๆก็คือ การดึงคนเข้าระบบให้มากที่สุด (อาจจะได้สิทธิบางอย่าง แลกกับการเสียภาษีอย่างถูกต้อง)

ปัญหาของเราคือ เราเก็บภาษีไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยนี่แหละ การทำแบบนี้ มีนเป็นการบังคับให้เข้า ระบบ ภาษีละ 1 และก็ยังเปลี่ยนเทรนด์ให้คนซื้อของกับคนด้วยกันไม่ใช่นายทุน พอเงินมันหมุนกับคนก้ทำให้คนมันโตจากรากได้ ซึ่งแน่นอน นายทุนไม่ชอบแน่นอ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 00:03
ดาร์เรน เฟรชเชอร์ พิมพ์ว่า:

ปัญหาของเราคือ เราเก็บภาษีไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยนี่แหละ การทำแบบนี้ มีนเป็นการบังคับให้เข้า ระบบ ภาษีละ 1 และก็ยังเปลี่ยนเทรนด์ให้คนซื้อของกับคนด้วยกันไม่ใช่นายทุน พอเงินมันหมุนกับคนก้ทำให้คนมันโตจากรากได้ ซึ่งแน่นอน นายทุนไม่ชอบแน่นอ  

แต่ทำไมผมมองว่านายทุนอาจชอบก็ได้นะ ถ้าทุกคนมาอยู่ในระบบภาษีแสดงว่า sme ทั้งหมดรวมถึงคนขายของอิสระ ก็ต้องอยู่ในระบบเหมือนกัน ทำให้ต้นทุนของคู่แข่งสูงขึ้น สุดท้ายก็สู้ธุรกิจขนาดใหญ่ไม่ได้เพราะเค้ามี economy of scale อยู่

1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6260
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 00:06
[รมต.คลัง] ไขข้อข้องใจคุณศิริกัญญา และทีมเศรษฐกิจพรรคก้าวไกล

gender factor

ผมเดานะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 9375
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Old Trafford, Manchester, M16 0RA
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 00:07
Rustey พิมพ์ว่า:
ดาร์เรน เฟรชเชอร์ พิมพ์ว่า:

แต่ทำไมผมมองว่านายทุนอาจชอบก็ได้นะ ถ้าทุกคนมาอยู่ในระบบภาษีแสดงว่า sme ทั้งหมดรวมถึงคนขายของอิสระ ก็ต้องอยู่ในระบบเหมือนกัน ทำให้ต้นทุนของคู่แข่งสูงขึ้น สุดท้ายก็สู้ธุรกิจขนาดใหญ่ไม่ได้เพราะเค้ามี economy of scale อยู่

ถ้าคนเก็บตั้งแต่ต้นน้ำ จนปลายน้ำแบบ CP ผมว่ายิ้มแน่ๆ เพราะยังไงปลายทางก็ต้องมาหาเขา แต่พวกซวยก็คือพวกตัวกลางๆ มากกว่า กับอีกอย่าง ที่ต้องกลังสุด คือ พวกจีนนี่แหละครับ แม่งถล่มเราทุกทาง ไม่เหลือทางให้เดินเลย ไปเคลีย พวกนี้ ก่อนดีกว่า
2
0
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 00:11
แกอาจวิเคราะห์เก่ง แต่แกพูดไม่เก่งครับ ให้สัมภาษณ์ถ้าแกตอบไม่ได้แกก็จะบอกว่าต้องไปคุยก่อน หรือต้องไปศึกษาเพิ่มเติม ซึ่งเรื่องที่คนต้องการจะรู้เค้ารอคำตอบไม่ได้ครับ บางทีมันส่งผลกระทบกับเค้าโดยตรงเค้าก็อยากรู้เลยว่ามีแนวคิดยังไง มาบอกว่าต้องไปคุยกับคนโน้นคนนี้เพิ่มเติมมันแสดงถึงความไม่รู้ แล้วยิ่งตัวเองเป็นแคนดิเดทแล้วตอบแบบไม่มีแนวทาง โดนโจมตีไปก็เหมาะสมแล้ว

ผมแนะนำไปหลายกระทู้แล้วว่าเลิกเดินสายให้สัมภาษณ์เถอะ หาโฆษกซักคน ถ้าโฆษกไม่รู้แล้วตอบว่าเดี๋ยวไปถามคุณไหมก่อนแล้วจะมาบอก อันนี้ดูดีกว่าเยอะ มีเวลาให้ทำการบ้านกับทีมด้วย  

ไม่ใช่หรอกครับ ในคลิปกรรมกรข่าวนั่งคุยกะสรยุทธ สรยุทธแกบอกอยู่ครับ ว่าไม่อยากให้เอาคุณไหมมาคุยเรื่อง
เศรษฐกิจ เพราะบางทีแกรู้ แต่แกพูดไม่ได้ครับ เพราะเรื่องบางเรื่องยังอยู่ในขั้นเจรจากันอยู่ ยังไม่ได้ข้อสรุปมันก็ยังไม่ควรพูด แต่บางทีโดนถามมันก็ต้องเลี่ยงที่จะตอบไป
อีกอย่างผมว่าแกเก่งและรู้หมดแหล่ะครับ แต่แกพูดและอธิบายให้เข้าใจง่ายๆไม่ได้แค่นั้นเอง โดยเฉพาะเวลาอยู่ต่อหน้ากล้อง หัวสมองมันเรียบเรียงคำพูดไม่ทัน เท่านั้นเอง
ถ้าเรื่องตอบคำถามให้ดูไอติม ในคลิปกรรมกรข่าว ดีกว่าครับ ตอบตรงประเด็น เน้นๆ เข้าใจง่ายกว่าเยอะครับ
ผิดกับคุณไหม ที่พูดแบบเวิ่นเว้อกว่านิดหน่อย เป็นลักษณะของคนพูดและอธิบายไม่เก่งเท่านั้นเองครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 28, 2023 00:18
Moonlight_Flower พิมพ์ว่า:

ไม่ใช่หรอกครับ ในคลิปกรรมกรข่าวนั่งคุยกะสรยุทธ สรยุทธแกบอกอยู่ครับ ว่าไม่อยากให้เอาคุณไหมมาคุยเรื่อง
เศรษฐกิจ เพราะบางทีแกรู้ แต่แกพูดไม่ได้ครับ เพราะเรื่องบางเรื่องยังอยู่ในขั้นเจรจากันอยู่ ยังไม่ได้ข้อสรุปมันก็ยังไม่ควรพูด แต่บางทีโดนถามมันก็ต้องเลี่ยงที่จะตอบไป
อีกอย่างผมว่าแกเก่งและรู้หมดแหล่ะครับ แต่แกพูดและอธิบายให้เข้าใจง่ายๆไม่ได้แค่นั้นเอง โดยเฉพาะเวลาอยู่ต่อหน้ากล้อง หัวสมองมันเรียบเรียงคำพูดไม่ทัน เท่านั้นเอง
ถ้าเรื่องตอบคำถามให้ดูไอติม ในคลิปกรรมกรข่าว ดีกว่าครับ ตอบตรงประเด็น เน้นๆ เข้าใจง่ายกว่าเยอะครับ
ผิดกับคุณไหม ที่พูดแบบเวิ่นเว้อกว่านิดหน่อย เป็นลักษณะของคนพูดและอธิบายไม่เก่งเท่านั้นเองครับ  

นั่นแหละครับ ปัญหาใหญ่เลย แกอาจจะรู้จริงแต่พอแกตอบไม่ได้หรือคิดคำพูดไม่ทัน ก็โดนคนแซะผ่าน social media และไม่ใช่คนทั่วไปที่แซะด้วย ตอนนี้พวกที่เป็น influencer ทางด้านธุรกิจ เศรษฐกิจ ตลาดทุน เริ่มเล่นหนักเข้าเรื่อยๆแล้ว ซึ่งคนพวกนี้มันมีอิทธิพลกับความคิดคนทั่วไปเยอะมาก สู้ไม่ต้องออกมาเลยยังจะดีกว่า ถ้าได้เป็นรัฐบาลแล้วค่อยทำให้เห็นเป็นรูปธรรมน่าจะดีที่สุด
แก้ไขล่าสุดโดย Rustey เมื่อ Sun May 28, 2023 00:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel