ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2523
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 11:13
[RE: หัวคะแนนธรรมชาติ]
PONHK พิมพ์ว่า:
แล้วควรเรียกว่าอย่างไรดีหรือขอรับ  

ผู้ร่วมอุดมการณ์ หรืออะไรก็ตามที่มันไม่เป็นลักษณะลูกน้อง หรือลูกกระจ๊อก ของพรรคการเมือง นี่ละครับผม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26597
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 11:15
จ่ากับเพื่อนเลือกพรรคไหนกันล่ะครับ

นายสั่งอะไรมาเอ่ยยยย
2
0
I choose to live, not just exist.

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 5545
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 11:19
Oh!!Noman พิมพ์ว่า:
chimiha พิมพ์ว่า:
เอาแค่คำว่าหัวคะแนน ถึงแม้จะในความหมายเดิมมันก็ไม่ใช่ความสัมพันธ์เชิงเจ้านายลูกน้องอยู่แล้ว

ในความเห็นของท่าน มันเป็นความสัมพันธ์แบบไหนอ่ะครับผม

เอาจริงๆคือออกไปทางลูกค้า กับ อินฟลูเอนเซอ บรรดาหัวคะแนนต่างๆคืออินฟลูเอนเซอร์ในพื้นที่ จะเป็นผู้ใหญ่บ้าน กำนัน อสม. นักการเมืองท้องถิ่น หรือใครก็ได้ที่เป็นที่รู้จัก สามารถชักจูงความคิดคนได้

นักการเมืองก็ใช้บริการคนพวกนี้ให้เพิ่มคะแนนเสียงให้ตน เหมือนการจ่ายเงินจ้างอินฟลูเอนเซอร์โปรโมทโฆษณา ซึ่งคำว่า หัวคะแนนธรรมชาติ มันเป็นการเล่นคำล้อกับคำว่าหัวคะแนนด้วย ว่ามันมาแบบ organic ไม่ได้ใช้เงินจ้าง มันไม่ได้มีความหมายเชิงดิสเครดิต แต่มันเป็นการเล่นคำมากกว่า
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 11:21
Radiant พิมพ์ว่า:
จ่ากับเพื่อนเลือกพรรคไหนกันล่ะครับ

นายสั่งอะไรมาเอ่ยยยย  

พรรคที่ชอบ คนที่ใช่ กับหัวใจนักประชาธิปไตยที่จะยึนหยัด หยั่งรากลึก ในผืนแผ่นดิน นี้นี่ละครับผม

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 11:24
เอาแค่คำว่าหัวคะแนน ถึงแม้จะในความหมายเดิมมันก็ไม่ใช่ความสัมพันธ์เชิงเจ้านายลูกน้องอยู่แล้ว

ในความเห็นของท่าน มันเป็นความสัมพันธ์แบบไหนอ่ะครับผม

เอาจริงๆคือออกไปทางลูกค้า กับ อินฟลูเอนเซอ บรรดาหัวคะแนนต่างๆคืออินฟลูเอนเซอร์ในพื้นที่ จะเป็นผู้ใหญ่บ้าน กำนัน อสม. นักการเมืองท้องถิ่น หรือใครก็ได้ที่เป็นที่รู้จัก สามารถชักจูงความคิดคนได้

นักการเมืองก็ใช้บริการคนพวกนี้ให้เพิ่มคะแนนเสียงให้ตน เหมือนการจ่ายเงินจ้างอินฟลูเอนเซอร์โปรโมทโฆษณา ซึ่งคำว่า หัวคะแนนธรรมชาติ มันเป็นการเล่นคำล้อกับคำว่าหัวคะแนนด้วย ว่ามันมาแบบ organic ไม่ได้ใช้เงินจ้าง มันไม่ได้มีความหมายเชิงดิสเครดิต แต่มันเป็นการเล่นคำมากกว่า  

ลูกค้า กับอินฟลูเอนเซอ--- ลูกค้า คือ พรรคการเมือง มาใช้บริการ อินฟลูเอนเซอร์ ถ้าในความหมายท่านคือหัวคะแนน ก็ต้องมีค่าบริการ แต่การใช้คำว่า หัวคะแนนธรรมชาติ คือมาใช้บริการฟรีๆ มันตรงนี้นี่ละครับผม ที่ผมไม่เห็นด้วยกับคำนี้ แต่ถ้าเพื่อนสมาชิกจะเห็นเป็นอีกอย่าง ผมก็เคารพนี่ละ ยังอ่านอยู่ทุกความเห็น

0
0
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2010
ตอบ: 1456
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 11:29
หัวคะแนนมันเป็นอะไรที่มากกว่าลูกน้องมากครับ ผู้สมัครและทีมงานต้องเข้าไปแทบกราบเพื่อขอให้ช่วย หัวคะแนนมีบารมีกว่าที่คุณคิดเยอะ ไม่ใช่ว่าลงไปจ่ายเงินจ้างว่าเป็นให้หน่อยแล้วจะเป็นได้ เดินไม่ดีสุ่มสี่สุ่มห้าโดนกระทืบคาหมู่บ้านพอดี
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 5545
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 11:29

ลูกค้า กับอินฟลูเอนเซอ--- ลูกค้า คือ พรรคการเมือง มาใช้บริการ อินฟลูเอนเซอร์ ถ้าในความหมายท่านคือหัวคะแนน ก็ต้องมีค่าบริการ แต่การใช้คำว่า หัวคะแนนธรรมชาติ คือมาใช้บริการฟรีๆ มันตรงนี้นี่ละครับผม ที่ผมไม่เห็นด้วยกับคำนี้ แต่ถ้าเพื่อนสมาชิกจะเห็นเป็นอีกอย่าง ผมก็เคารพนี่ละ ยังอ่านอยู่ทุกความเห็น

มันไม่ใช่แบบนั้นมันคือมาเองไม่ได้จัดตั้ง ไม่ได้ใช้เงินจ้าง เหมือนอินฟลูเอนเซอร์ที่เขาใช้สินค้าเราแล้วชอบเขาก็เอาไปรีวิว เอาไปแนะนำเองโดยที่เราไม่ได้ไปจ้างไม่ได้ไปขอให้รีวิวไงนึกออกไหมครับ มันเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ ไม่ได้แปลว่าเขาเป็นลูกน้อง เป็นลูกกระจ๊อก
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Dec 2008
ตอบ: 4128
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 11:53
หัวคะแนน = ช่วยหาเสียงเพื่อให้ได้คะแนนเสียงเพิ่มขึ้น
ธรรมชาติ = ทำโดยไม่มีคำสั่ง เกิดขึ้นได้เองตามธรรมชาติ จิตสำนึก

หัวคะแนนธรรมชาติ = ช่วยหาเสียงโดยไม่มีข้อผูกมัดหรือบังคับกระทำ ทำเองล้วนๆ
1
0

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 1452
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 12:04
ถ้าเอาคำตอบในกระทู้นี้เป็นกลุ่มตัวอย่าง ซึ่งคำตอบเยอะพอสมควร
เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ ตอบว่า ไม่ได้เข้าใจว่าเป็นการสื่อถึงการเป็นลูกน้อง
หรือเข้าใจไปในทาง ลูกกระจ็อก คนรับใช้ แต่อย่างใด
ท่านก็น่าจะสบายใจได้แล้วนะครับ แต่ถ้าเป็นความรู้สึกส่วนตัว
ก็เป็นสิทธิ์ของท่านแล้วละครับ เวลาใครมาเรียกท่านแบบนี้(ถ้ามี)
ก็อธิบายชี้แจงไปนะครับ ว่าท่านไม่ชอบเป็นการส่วมตัว
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: ‘Blend it Send it’
เข้าร่วม: 12 Aug 2008
ตอบ: 4401
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 12:23
คำปกติปะครับ แล้วอะไรเป็นตัววัดว่าคำไหนดี ไม่ดี เหมาะสมไม่เหมาะสม

เจตนาก็ไม่ได้ส่อไปทางเหยียด, ลดคุณค่า มันต่างจากคำว่า สลิ่ม สามกีบ ควายแดง ฯลฯ

มันคนละอย่างกันเลยอะ

ถ้าใครรับได้ก็รับ รับไม่ได้ก็ตามนั้นครับ
1
0

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8481
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 12:39
จากราชบัณฑิต

หัวคะแนน แปลว่า ผู้รับหาคะแนนเสียงให้แก่ผู้สมัครรับเลือกตั้ง

ในเซนส์นี้ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกน้องเสมอไปนี่ครับ

ยิ่งเป็น หัวคะแนนธรรมชาติ = ไม่มีใครจ้าง ทำเอง

ผมยิ่งมองไม่เห็นเซนส์ของความเป็นลูกน้องพรรคการเมืองตรงไหนเลย

แก้ไขล่าสุดโดย AngriManu เมื่อ Thu May 11, 2023 12:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 1475
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 12:45

เนื่องจาก คนที่เขาเข้าไปช่วยเหลือ โฆษณา แนะนำ ช่วยกันแก้ไขป้ายหาเสียงของพรรคนั้น เขา เหล่า นั้น ทำไปโดยคาดหวังว่า จะเป็นพรรคทางเลือกใหม่ให้กับสังคม ประชาชน คนไทย ในการแก้ไขปัญหา โครงสร้าง ความเหลื่อมล้ำ ทุกระบบ

ก็เนี่ยยย ความหมายของคำว่าหัวคะแนนธรรมชาติ

ไปตีความหมายเป็นอะไรล่ะนั่น

ตีความประโยคผิด แล้วก็ด้อยค่าสิ่งที่ตัวเองตีความไปเอง

ทั้งๆที่ความหมายที่ตัวเองคิดแต่แรกมันก็ถูกอยู่แล้วอะ

อิหยังว่ะ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 4041
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 12:51
คำถามคือ มันเป็นปัญหากับชีวิตไหมหนิ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 10953
โพสเมื่อ: Thu May 11, 2023 14:27
พวกหัวคะเเนนเค้าเเย่งกันเเทบตายนะครับ จะบอกว่าเป็นลูกน้องกี้ๆมันก็ไม่ได้
ให้นึกถึงพวกนายหน้าอสังหาอ่ะ มีคอนเนคชั่น รู้จักคนรู้จักพื้นที่ไปทั่ว
1
0
- DCU -

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel