ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 13188
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 02:03
[RE: ชูวิทย์ 2 โพสต์]
สม คำเดียว
แก้ไขล่าสุดโดย P.Coutinho เมื่อ Tue Mar 28, 2023 02:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2009
ตอบ: 5567
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 02:09
Aod'zii พิมพ์ว่า:
GNR พิมพ์ว่า:
Aod'zii พิมพ์ว่า:
ผมว่าเรื่องแซะอะไรแบบนี้ ทำมห้พวกทนายๆอื่น งง กันเต็มปกติมัรก็เสียอนู่แล้ว ค่าวิชาชีพ เป็นประเด็นเฉย เช่นพวกที่บอก 3แสนไม่แปลกเลย เพราะลูกความเรียกค่าเสียหาย 25ล้าน และอีกคดีก็คดีใหญ่ สส เรื่องเงินร้องความผมเคยโทรหาสำนักทนายนึง
ก็เสียตังค่าปรึกษาเหมือนกีันแค่โทรถาม 1ชม
1000 บาท ไปเจอตัวต่อตัว 2500
แต่ถ้าเป็นอย่างทนายตั้มน่าจะแพงกว่าอยู่แล้ว
เพราะอยู่ในสังคม มีเพาเว่อ มันปกติของสำรักทนาย  

ค่าทนายก็ส่วนค่าทนายสิครับ ค่าว่าความ ค่าปรึกษา ก็เรื่องปกติครับ

แต่ดูที่ เฮียชูแกโพสครับ แกเล่นเรื่องค่าแถลง ข่าว เป็นทนายมันมีค่านี้ด้วยเหรอครับ  

ก็ที่ผมดูข่าว ทนายความของชูวิทเขาก็บอกเรื่องปกติครับ มันแล้วแต่ลูกความ ลูกความยอมจ่ายก็ไม่แปลกอะไร ผมว่าควรเล่นเรื่องที่กำลังสู้กันอยู่ดีกว่า  

ฝั่งทนายก็ตีวนไปเรื่องอื่นเหมือนกันเพื่อลดความน่าเชื่อถือ ชูวิทย์ก็เตะตัดขากลับเหมือนกัน ชูวิทย์เขาจะทำให้เป๋ 2 อย่าง
- เรื่องค่าแถลงข่าว มันไม่ใช่วิชาชีพ ไม่ใช่ความรู้ทนาย เพราะงั้นที่ทนายวิ่งหาแสง ก็เพราะจะเอามาหากินแบบนี้นี่เอง
- ให้นักข่าวช่วยหนุน เวลาทนายจะแถลงข่าวที เรียกนักข่าวมา นักข่าวได้แค่ข่าว ทนายได้ตังค์ ต่อไปนักข่าวจะรู้สึกแบบเดิมไหม

กลับกัน ถ้าทนายบอกก็เรื่องปกตินี่ ก็ตัดจบง่ายๆก็ได้ โอ้ย เรื่องปกติ ใครๆก็ทำกัน แล้วก็แฉชูวิทย์ต่อก็ได้
แต่นี่ก็ไม่ แสดงว่าเป็นเรื่องที่ไม่อยากให้ใครรู้เหมือนกัน
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2022
ตอบ: 802
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 02:23
นอนกุมขมับแล้วป่านนี้
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2021
ตอบ: 891
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 06:31
ทนาย(เงิน)ประชาชน

ก็ถูกของเค้านะ แค่บอกไม่หมด
1
0
the Smirnoff ตำนานแอดมิททิพย์ที่ยังมีลมหายใจ

http://www.soccersuck.com/boards/topic/2274921/1

BubbleOblue แค่โพสต์เบาๆ the Smirnoff ก็เสียทรงลงไปทรุด
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9331
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 08:13
ชูวิทย์ 2 โพสต์
Doghell พิมพ์ว่า:
SerraAvatar พิมพ์ว่า:
โพสต์หลักที่แกโพสต์ พูดถึงการทำให้ลูกความที่เป็นผู้ต้องหาคดีค้ายาอย่าง เอมี่ หนีไปต่างประเทศด้วย (ก่อนเอมี่หนี ก็เอาเอมี่มานั่งแถลงข่าวว่าเป็นผู้บริสุทธิ์ด้วยนะ แล้วคิดดูว่าจะได้ค่า แถ ลง เป็นเงินกี่บาท จากผู้ค้ายาเสพติด) ผมอยากให้ทุกคนไม่ลืมเคสนี้จริงๆ แฟนคลับทนาย ต. นี่ทำเป็นหูหนวกตาบอด  

จริงๆเคสนี้น่ะ ควรน่ายกย่องว่าเป็นทนายที่เก่งเลยนะ เพราะทนายที่เก่งคือทำไงก็ได้ให้ลูกความตัวเองได้รับโทษน้อยที่สุด หรือถ้าลูกความผิดแต่ทำให้หลุดคดีได้ยิ่งโคตรเก่ง เพราะทนายไม่ได้มีหน้าที่ตัดสินถูกผิดลูกความ ทนายมีหน้าที่รับงานเพื่อประโยชน์ของลูกความ คนตัดสินถูกผิดมันคือศาล

เพียงแต่ถ้าเป็นทนายแบบนี้ แล้วยังอ้างตัวเองว่าเป็นทนายประชาชน มันทุเรศ  

ผมเคยเถียงเรื่องนี้มาอยู่รอบนึง จำไม่ได้ว่าใคร แต่ขอยืนยันคำเดิม

ทนายที่ทำให้ลูกความรอดได้คือเก่ง อาจจะใช่ครับ แต่ถ้าปลอมแปลงเอกสารหลักฐาน ทำหลักฐานเท็จ เพื่อช่วยลูกความที่ควรจะโดนโทษในฐานะเป็นผู้ค้ายาเสพติดให้เป็นกลายเป็นแค่ผู้เสพ จนมีส่วนทำให้ลูกความหอบเงินหนีไปเสวยสุขที่ต่างประเทศ แบบนี้ผมไม่เรียกว่าเก่งนะครับ

จริงอยู่ คนที่ตัดสินถูกผิดคือศาล แต่อย่าลืมนะครับ ที่ศาลให้เอมี่รอดจากการเป็นผู้ค้าเพราะหลักฐานที่นำมาเปิดในศาลเป็นหลักฐานเท็จ เนื่องจากถูกปลอมแปลงมา และพอท่านทราบ ก็ได้มีคำพิพากษาให้เปลี่ยนโทษจำคุกจำเลยใหม่เป็นจำคุกตลอดชีวิตเลยนะครับ แต่ก็ไม่ทันเพราะเอมี่หนีไปแล้ว สรุปเคสนี้ยังคิดว่าทนายเก่งจริงหรือเปล่าครับ

และถึงเคสนี้ศาลจะจับไม่ได้ เอมี่กลายเป็นผู้บริสุทธิ์ ใช้ชีวิตอยู่ในประเทศไทยสบายๆ ไม่ได้หนีไปไหน แต่ถ้ามาชื่นชมว่าทนายคนนี้เก่งมากที่สามารถทำให้ลูกความที่ผิดแบบ 100% จนกลายเป็นผู้ที่ถูกและรอดคดีความได้เป็นคนเก่ง ผมก็ไม่เห็นด้วยอยู่ดี

สำหรับผมนะ ในโลกนี้ไม่ควรมีอะไรก็ตามที่สามารถทำผิดให้เป็นถูกได้ ผิดก็ต้องได้รับผิด จะผิดมากผิดน้อยก็ต้องได้รับโทษ

และที่สำคัญ ผมว่าทนายความในประเทศนี้มีอีกเยอะครับที่มีอุดมการณ์ยึดมั่นในความยุติธรรม ที่จะไม่เลือกรับงานให้กับคนผิดคนชั่ว (ไม่นับรวมทนายจำเป็นที่ได้รับการว่าจ้างให้มาทำคดีนะครับ ที่ทำตามหน้าที่)

สุดท้ายอยากให้ลองนึกถึงใจของโจทก์หรือผู้เสียหายดู เช่นถ้าผู้เสียหายต้องสูญเสียคนรักไปจากการกระทำของคนชั่วคนนึง แต่คนชั่วคนนั้นมีทนายความฝีมือเก่งกาจจนทำให้ฝั่งจำเลยชนะคดีไป และผู้เสียหายคนนั้นเป็นเรา ผู้สูญเสียเป็นพ่อแม่ของเรา เรายังอยากจะชื่นชมทนายความฝั่งจำเลยที่มีฝืมือคนนั้นอยู่อีกไหมครับ ถ้าไม่โดนกับตัวเอง

ขอโทษที่พิมพ์ยาวมาก ไม่ได้ว่าท่านนะครับ อันนี้คือในมุมมองในส่วนลึกของผม ผมไม่ชอบความอยุติธรรมครับ

ทนายเก่งไม่ได้แปลว่าเป็นคนดีน่ะครับ

เหมือนโจรงัดแงะบ้านคนอื่นไม่โดนจับ ก็เรียกว่า โจรเก่ง แต่มันก็คือโจรเลวๆตัวนึง นึกออกป่ะ

คือผมงงบ้านเราจริงๆ ชอบทำกันจังไอ้ทนายประชาชนเนี่ย จริงๆมันไม่ใช่หน้าที่ทนายเลย สมมติชาวบ้านทะเลาะกัน ทนายไปช่วย คนนึงได้ประโยชน์ มันก็มีอีกคนเสียประโยชน์ แล้วมันจะทนายประชาชนยังไง

ส่วนเรื่องปลอมแปลงเอกสาร จริงๆระบบยุติธรรมมันมีกระบวนการของมันอยู่แล้ว มันเป็นหน้าที่ของอัยการต้องหาหลักฐานให้ได้มากพอ แล้วสู้กันในศาล ส่วนถ้าปลอมแปลงเอกสาร ทนายก็ต้องมีความผิด ก็ต้องโดนฟ้องติดคุก ถ้ายอมติดคุกเพื่อลูกความก็เอา ส่วนถ้าทนายมันเล่นนอกศาล มันก็เป็นทนายเลวคนนึงอ่ะนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10869
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 08:44
คือตอนนี้ไปแถว่าเป็นค่ากันถูกฟ้องหลังจากแถลงข่าวแล้วมันยิ่งตลก เพราะจริงๆถ้าเป็นทนายว่าความในศาลน่ะ มันได้รับการปกป้องจากการถูกฟ้องระดับนึงอยู่แล้ว จะต้องเก็บค่าถูกกันฟ้องทำไม

แต่ที่เก็บเพราะดันไปเล่นนอกศาลไง ไปแถลงข่าว มันใช่หน้าที่ของทนายมั้ย มันก็เลยจะโดนเค้าฟ้องไง แล้วมาเก็บค่าออกสื่อ มันก็ดูตลกมั้ย แต่อาจจะดูถูกคนฟังข่าวมั้ง ว่าไม่มีความรู้เรื่องกฏหมาย แถแนวนี้ละกัน แต่จริงๆถ้ามองในแนวกระบวนการยุติธรรมจริง มันยิ่งตลก  

300000 เพื่อเป็นค่าป้องกันการฟ้อง
ถ้างั้น ก็ให้ลูกความออกมาพูดเองไม่ดีกว่า เพราะยังไงก็ต้องเสียเงินอยู่ดี

0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10869
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 08:46
โพสต์หลักที่แกโพสต์ พูดถึงการทำให้ลูกความที่เป็นผู้ต้องหาคดีค้ายาอย่าง เอมี่ หนีไปต่างประเทศด้วย (ก่อนเอมี่หนี ก็เอาเอมี่มานั่งแถลงข่าวว่าเป็นผู้บริสุทธิ์ด้วยนะ แล้วคิดดูว่าจะได้ค่า แถ ลง เป็นเงินกี่บาท จากผู้ค้ายาเสพติด) ผมอยากให้ทุกคนไม่ลืมเคสนี้จริงๆ แฟนคลับทนาย ต. นี่ทำเป็นหูหนวกตาบอด  

จริงๆเคสนี้น่ะ ควรน่ายกย่องว่าเป็นทนายที่เก่งเลยนะ เพราะทนายที่เก่งคือทำไงก็ได้ให้ลูกความตัวเองได้รับโทษน้อยที่สุด หรือถ้าลูกความผิดแต่ทำให้หลุดคดีได้ยิ่งโคตรเก่ง เพราะทนายไม่ได้มีหน้าที่ตัดสินถูกผิดลูกความ ทนายมีหน้าที่รับงานเพื่อประโยชน์ของลูกความ คนตัดสินถูกผิดมันคือศาล

เพียงแต่ถ้าเป็นทนายแบบนี้ แล้วยังอ้างตัวเองว่าเป็นทนายประชาชน มันทุเรศ  

ผมเคยเถียงเรื่องนี้มาอยู่รอบนึง จำไม่ได้ว่าใคร แต่ขอยืนยันคำเดิม

ทนายที่ทำให้ลูกความรอดได้คือเก่ง อาจจะใช่ครับ แต่ถ้าปลอมแปลงเอกสารหลักฐาน ทำหลักฐานเท็จ เพื่อช่วยลูกความที่ควรจะโดนโทษในฐานะเป็นผู้ค้ายาเสพติดให้เป็นกลายเป็นแค่ผู้เสพ จนมีส่วนทำให้ลูกความหอบเงินหนีไปเสวยสุขที่ต่างประเทศ แบบนี้ผมไม่เรียกว่าเก่งนะครับ

จริงอยู่ คนที่ตัดสินถูกผิดคือศาล แต่อย่าลืมนะครับ ที่ศาลให้เอมี่รอดจากการเป็นผู้ค้าเพราะหลักฐานที่นำมาเปิดในศาลเป็นหลักฐานเท็จ เนื่องจากถูกปลอมแปลงมา และพอท่านทราบ ก็ได้มีคำพิพากษาให้เปลี่ยนโทษจำคุกจำเลยใหม่เป็นจำคุกตลอดชีวิตเลยนะครับ แต่ก็ไม่ทันเพราะเอมี่หนีไปแล้ว สรุปเคสนี้ยังคิดว่าทนายเก่งจริงหรือเปล่าครับ

และถึงเคสนี้ศาลจะจับไม่ได้ เอมี่กลายเป็นผู้บริสุทธิ์ ใช้ชีวิตอยู่ในประเทศไทยสบายๆ ไม่ได้หนีไปไหน แต่ถ้ามาชื่นชมว่าทนายคนนี้เก่งมากที่สามารถทำให้ลูกความที่ผิดแบบ 100% จนกลายเป็นผู้ที่ถูกและรอดคดีความได้เป็นคนเก่ง ผมก็ไม่เห็นด้วยอยู่ดี

สำหรับผมนะ ในโลกนี้ไม่ควรมีอะไรก็ตามที่สามารถทำผิดให้เป็นถูกได้ ผิดก็ต้องได้รับผิด จะผิดมากผิดน้อยก็ต้องได้รับโทษ

และที่สำคัญ ผมว่าทนายความในประเทศนี้มีอีกเยอะครับที่มีอุดมการณ์ยึดมั่นในความยุติธรรม ที่จะไม่เลือกรับงานให้กับคนผิดคนชั่ว (ไม่นับรวมทนายจำเป็นที่ได้รับการว่าจ้างให้มาทำคดีนะครับ ที่ทำตามหน้าที่)

สุดท้ายอยากให้ลองนึกถึงใจของโจทก์หรือผู้เสียหายดู เช่นถ้าผู้เสียหายต้องสูญเสียคนรักไปจากการกระทำของคนชั่วคนนึง แต่คนชั่วคนนั้นมีทนายความฝีมือเก่งกาจจนทำให้ฝั่งจำเลยชนะคดีไป และผู้เสียหายคนนั้นเป็นเรา ผู้สูญเสียเป็นพ่อแม่ของเรา เรายังอยากจะชื่นชมทนายความฝั่งจำเลยที่มีฝืมือคนนั้นอยู่อีกไหมครับ ถ้าไม่โดนกับตัวเอง

ขอโทษที่พิมพ์ยาวมาก ไม่ได้ว่าท่านนะครับ อันนี้คือในมุมมองในส่วนลึกของผม ผมไม่ชอบความอยุติธรรมครับ

ทนายเก่งไม่ได้แปลว่าเป็นคนดีน่ะครับ

เหมือนโจรงัดแงะบ้านคนอื่นไม่โดนจับ ก็เรียกว่า โจรเก่ง แต่มันก็คือโจรเลวๆตัวนึง นึกออกป่ะ

คือผมงงบ้านเราจริงๆ ชอบทำกันจังไอ้ทนายประชาชนเนี่ย จริงๆมันไม่ใช่หน้าที่ทนายเลย สมมติชาวบ้านทะเลาะกัน ทนายไปช่วย คนนึงได้ประโยชน์ มันก็มีอีกคนเสียประโยชน์ แล้วมันจะทนายประชาชนยังไง

ส่วนเรื่องปลอมแปลงเอกสาร จริงๆระบบยุติธรรมมันมีกระบวนการของมันอยู่แล้ว มันเป็นหน้าที่ของอัยการต้องหาหลักฐานให้ได้มากพอ แล้วสู้กันในศาล ส่วนถ้าปลอมแปลงเอกสาร ทนายก็ต้องมีความผิด ก็ต้องโดนฟ้องติดคุก ถ้ายอมติดคุกเพื่อลูกความก็เอา ส่วนถ้าทนายมันเล่นนอกศาล มันก็เป็นทนายเลวคนนึงอ่ะนะ  

ทำไม่ดี สักวัน ก็จะโดนเปิดเผยแหล่ะครับ
ยิ่งถ้าอ้าง ประชาชน ด้วย
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 7943
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 09:08
ทนายเก่งกับทนายเลว มันสามารถอยู่ในคนๆเดียวกันได้ ไม่ต้องเถียงกัน

คนเก่งเเต่เลว มีเยอะ
3
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3704
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 09:57
แกกะเหยียบให้จมดินเลยนะเนี่ย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel