ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 23:39
[RE: ขอปรึกษาคนมีบ้านทั้งทาวน์โฮม บ้านแฝด บ้านเดี่ยว]
ชิดรั้วขนาดนี้ เวลาบ้านมีปัญหาการ Maintainance ทำได้ลำบากครับ ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ควรทำด้วยประการทั้งปวงไม่ว่าจะบ้านไหนๆ 50 cm นี่แคบมากๆ ทำอะไรแทบไม่ได้ อย่างต่ำๆ ควรจะสักเมตร

ถ้าบ้านข้างๆ ต่อเติมแล้วมีปัญหาทีหลัง ไม่พ้นมาขอใช้ที่บ้านเราในการซ่อมแซมหรอกครับ

ปัญหาที่ผมเคยเจอในทาวน์โฮมคือต่อเติมหลังคาหลังบ้าน ที่เป็นหลังคาโปร่งแสง แล้วทุกบ้านทำแบบนี้กันหมดคือหลังคาชิดรั้วเลย

สุดท้ายมีปัญหาทั้งเรื่องคราบ เรื่องใบไม้ ทำความสะอาดเก็บกวาดก็ไม่ได้ เดือดร้อนกันทั่วหน้า

ผมเลยได้เรียนรู้ว่าการเหลือพื้นที่ให้สำหรับ Service เป็นอะไรที่สำคัญมากๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status: โสด
เข้าร่วม: 04 Oct 2022
ตอบ: 1158
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 00:21
[RE: ขอปรึกษาคนมีบ้านทั้งทาวน์โฮม บ้านแฝด บ้านเดี่ยว]
ตามกฏหมาย 50cm คือไม่ต้องขอครับ และสามารถทำได้ถึงชิดเขตที่ดินเลยโดยต้องขอความยินยอมจากเจ้าของที่ดินข้างเคียง

และที่สำคัญ ทั้ง 2 กรณีที่ว่าต้องเป็นผนังทึบไม่มีช่องเปิดครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FFRREAKSS เมื่อ Tue Mar 28, 2023 00:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2010
ตอบ: 1456
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 05:55
ถ้าท่านไม่ได้มีความคิดที่จะต่อเติมหลังบ้านตัวเองอยู่แล้วก็ควรเน้นที่50cmเป็นหลักจะดีกว่า ที่ขอคือส่วนรั้ว มันจะมีหลังคาและรางน้ำที่เลยออกมาอีกมันจะก่อปัญหาในอนาคตได้ถ้าเหลือแค่20cm เน้นที่50cmและผนังทึบไม่มีช่องแสงช่องลม

แต่ถ้าท่านคิดว่ายังไงอนาคตท่านก็ต่อเติมแบบเดียวกันอยู่แล้ว ท่านลองวัดดูว่าท่านจะเว้นเท่าไหร่ลองคิดในใจดูเพื่ออนาคตท่านจะได้ทำได้

ส่วนตัว20cmมันน้อยไปอะ ต่อให้ทำซ่อนรางน้ำบนรั้วเลยก็ยังดูใกล้หลังบ้านเราเกินไปหน่อย 30-40cmซ่อนรางบนรั้ว หรือ50cmตามกฏหมายไปเลยจะดีกว่า
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2337
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 07:18
ขอปรึกษาคนมีบ้านทั้งทาวน์โฮม บ้านแฝด บ้านเดี่ยว
ผมว่าเจตนาของบ้านข้างหลังเค้าดีอยู่นะ ยังเกรงใจบ้านคุณเพราะให้นิติเค้ามาขอก่อน ถ้าเค้าทำดีๆเก็บงานเรียบร้อยเป็นผมให้ทำ

ผมอยู่ทาวโฮมมายี่สิบกว่าปีแล้วข้างหลังนี่ต่อเติมกำแพงชนกัน

ปล.เสียงผมเคยเจอบ้านด้านหลังเยื่องไป 2 หลังคุยกันดึกๆออกแนวๆวัยรุ่นเสียงยังมาถึงบ้านผมเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Works Hard
เข้าร่วม: 21 Dec 2005
ตอบ: 729
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 08:35
ขอสอบถามจขกท.หน่อยครับ
ที่ว่าฝนตกน้ำกระเด็นนี่คือ แบบไหนนะครับ
ผมเข้าใจว่า เวลาฝนตก มันก็ตกทั่วฟ้า เปียกบ้านเค้าก็คงเปียกบ้านเราเหมือนกัน
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3365
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 09:50
อ่านปุ๊บเข้าใจเลยว่า ทำไมเวลาฝนตกบ้านเราถึงเปียก เพราะเพื่อนบ้านไม่ได้ห่าง 50 เซนต์
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2009
ตอบ: 2433
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 10:30
ขาดข้อมูลสำคัญครับ เป็นทาวเฮาส์ หรือ บ้านเดี่ยวหลังใหญ่ครับ

หลังบ้านกี่เมตรครับ 2เมตร หรือเปล่า หรือวัดจริงอาจสั้นกว่า 2 อีก เช่น1.8 อย่างนี้ถ้าเว้นระยะ 50cm บวกความหนาผนัง อาจเหลือ พื้นที่ใช้สอย 1เมตร

ถ้าส่วนตัว ผมก่อนนี้มีทาวเฮาส์ ผมก็ยอม เพราะผมก็ทำครัวหลังบ้านเหมือนกัน ชอบเลย

ต้องลองชั่งใจดูครับ ต่างคนต่างสไตล์, แต่ถ้ามาตั้งกระทู้ในนี้ผมว่ามีโอกาสยอมสูงไหมนี่

เพราะเท่าที่เคยเห็นคนที่ไม่ยอม ก็แข็งเลย ไม่มีอ่อนไหว ไม่ได้อย่างเดียว

แก้ไขล่าสุดโดย proximity_30 เมื่อ Tue Mar 28, 2023 10:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
When does telling the truth ever help any body ?
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16331
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 12:56
ยังดีที่มาถาม ขอดูแบบถ้ากระทบที่บ้านคุณก็ขอเค้าว่าทำให้มิดชิด กลิ่นควัน ฝนกระเด็นจะได้ไม่เดือดร้อนบ้านคุณ
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2020
ตอบ: 836
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 16:07
littledog พิมพ์ว่า:
ที่ว่าฝนตกน้ำกระเด็นนี่คือ แบบไหนนะครับ
ผมเข้าใจว่า เวลาฝนตก มันก็ตกทั่วฟ้า เปียกบ้านเค้าก็คงเปียกบ้านเราเหมือนกัน  

ถ้าฝนตกกระจายเข้าใจได้ครับเพราะทั่วฟ้า
แต่เวลาในตกลงหลังคาแล้วมวลน้ำสะสมมากๆ มันเหมือน ฝนที่ควรโดนบ้านเขามาโดนบ้านเราแทน
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2020
ตอบ: 836
โพสเมื่อ: Tue Mar 28, 2023 16:08
proximity_30 พิมพ์ว่า:
ขาดข้อมูลสำคัญครับ เป็นทาวเฮาส์ หรือ บ้านเดี่ยวหลังใหญ่ครับ

หลังบ้านกี่เมตรครับ 2เมตร หรือเปล่า หรือวัดจริงอาจสั้นกว่า 2 อีก เช่น1.8 อย่างนี้ถ้าเว้นระยะ 50cm บวกความหนาผนัง อาจเหลือ พื้นที่ใช้สอย 1เมตร

ถ้าส่วนตัว ผมก่อนนี้มีทาวเฮาส์ ผมก็ยอม เพราะผมก็ทำครัวหลังบ้านเหมือนกัน ชอบเลย

ต้องลองชั่งใจดูครับ ต่างคนต่างสไตล์, แต่ถ้ามาตั้งกระทู้ในนี้ผมว่ามีโอกาสยอมสูงไหมนี่

เพราะเท่าที่เคยเห็นคนที่ไม่ยอม ก็แข็งเลย ไม่มีอ่อนไหว ไม่ได้อย่างเดียว

บ้านแฝดครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Works Hard
เข้าร่วม: 21 Dec 2005
ตอบ: 729
โพสเมื่อ: Wed Mar 29, 2023 09:57
Gamebass7 พิมพ์ว่า:
littledog พิมพ์ว่า:

ถ้าฝนตกกระจายเข้าใจได้ครับเพราะทั่วฟ้า
แต่เวลาในตกลงหลังคาแล้วมวลน้ำสะสมมากๆ มันเหมือน ฝนที่ควรโดนบ้านเขามาโดนบ้านเราแทน  

อ่อ อันนี้หมายถึงกรณีที่ฝั่งต่อเติมเค้าไม่ได้ทำรางน้ำใช่มั๊ยครับ

ของผมประสบการณ์เดียวกันแต่เป็นคนละฝั่ง
สุดท้ายผมก็เอาแปลนก่อสร้างให้เค้าดู +แจ้งว่าลงไมโครไพล์ +ร่นให้ห่างจากกำแพงเพิ่ม(แต่ไม่ถึง50cm อยู่ดี)
+ทำรางน้ำยกสูงกันน้ำกระเด็น +ติดปล่องควันด้านบนกลางหลังคา

ก็พยายามทำให้อีกฝั่งพอใจและตกลงกันได้ครับ
ผมว่าอยู่ที่คุยกันครับ ยังไงก็บ้านติดกัน ผูกมิตรอะลุ้มอะล่วยกันดีกว่า แค่อย่าให้เข้าเนื้อตัวเอง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel