ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Dec 2009
ตอบ: 3158
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:18
[RE: ราคาค่าประกันรถยนต์ tesla อย่างเป็นทางการ]
ผมทำงานสายนี้ ใครสนใจPMมาได้ครับผม ถูกกว่านี้แน่นอนครับ ถูกกว่าเป็นหมื่น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6077
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:19
[RE: ราคาค่าประกันรถยนต์ tesla อย่างเป็นทางการ]
Cyclist พิมพ์ว่า:
มันจะมีจริงๆหรอครับคนขับ EV "เพื่อต้องการลดมลภาวะ" แบบว่ารักโลกมากกว่าตัวเอง ผมว่าส่วนใหญ่ซื้อรถส่วนตัวก็ต้องการความประหยัด หรือ performance ต้องมาก่อน  

มีนะ เพื่อนผมในไทยมีสองคนที่ซื้อเพราะเหตุนี้ (แต่เค้าใช้ชีวิตแบบค่อนข้างรักษ์โลกมากอยู่แล้ว แบบไม่ใช้ถุงพลาสติก ซื้อของที่รีฟิลสเตชั่น ฯลฯ) คือก็ค่อนข้างสุดโต่งแหล่ะครับ 555 แล้วก็ในเมืองนอก นายเก่าผมก็เพิ่งขาย V90 ไปออก Model Y มาเพราะต้องการลดมลภาวะ กะอีกคนก็เพื่อนที่ SG นั่นก็ขาย Z4 ไปออก Model 3 มาแทนครับ

อย่างที่อีกความเห็นบอกครับ มันมีมั้ย ? มี แต่น้อยครับ
2
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8351
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:22
BUGHUM พิมพ์ว่า:
goodcat500 ของผมเบี้ยปีต่อ 23000 บาทครับ  

เหยื่อรายต่อไป
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Give
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 9822
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:25
ผมซื้อเทสลา โมเดล 3 performance ครับ รับรถ 31 นี้
จ่ายค่าประกัน ถูกกว่านี้ครับ
53XXX
งง นิดหน่อย ราคาที่เอามาโพสนี่มายังไง
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7389
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:28
[RE]ราคาค่าประกันรถยนต์ tesla อย่างเป็นทางการ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Give
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 9822
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:29

AXA เหมือนกัน
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4346
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:29
ผมว่าก็ราคาประมาณนี้แหละบวกจากรถยุโรป 1-2 หมื่นค่าความเสี่ยง EV

ปกติซื้อ X1, GLA ป1 ก็ 5-6 หมื่นอยู่แล้ว ไม่ได้โดดเวอร์เหมือนตอน tesla gray
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2007
ตอบ: 2925
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:30
ลูกไก่ในกำมือ^ พิมพ์ว่า:
BUGHUM พิมพ์ว่า:
goodcat500 ของผมเบี้ยปีต่อ 23000 บาทครับ  

เหยื่อรายต่อไป  

เหยื่อเรื่องอะไรรึครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2009
ตอบ: 7885
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:32
ราคาค่าประกันรถยนต์ tesla อย่างเป็นทางการ
demand เยอะ supply น้อย มันก็ยังงี้อยู่แล้ว

รอทุกเจ้าเล่นประกันรถ EV ดิ

เจ้าสายป่านใหญ่ๆเล่นชั้น1 ซัก 40k เดี๋ยวก็เฮกันลดราคาตาม ไม่งั้นเจ้านั้นกินเละ

เหมือนโควิทนั่นแหละ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2010
ตอบ: 6944
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:33
Astrominov พิมพ์ว่า:
ดูนาที 11.49ครับ ราคาบริษัทประกันของUS อย่าง LMG ถูกกว่าเจ้าอื่นเยอะมาก
วิริยะหนักกว่าAXA อีก

ชอบตรงมาปฏิวัติวงการป้ายแดงกับส่วนลดหรือของแถมของพวกค่ายญี่ปุ่น
0
0
Support,Believe,Respect = LOVE
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 12761
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:35
hubbaman พิมพ์ว่า:
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ผมเห็นราคาละ ส่วนตัวไม่ได้ตกใจนะ และผมก็บอกหลายรอบมากๆๆๆ แล้วว่าจุดประสงค์ของการมาของรถไฟฟ้าคือ”ลดมลภาวะ” ถ้าความต้องการคือประหยัด ผมว่าการไปออกรถไฟฟ้าไม่ใช่ทางแก้ปัญหาในระยะยาวอยู่แล้วครับ

ปล. รถยุโรปราคาพอๆกัน ประกันก็หกหมื่นอยู่นะครับ ผมถึงบอกว่าไม่ได้น่าตกใจครับ  

ขอสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ผมเล็ง EV อยู่ เพราะมองเรื่องของความประหยัด แต่ที่ท่านว่ามา แปลว่าไปซื้อพวก Hybrid จะประหยัดกว่าหรือเปล่าครับ  

ต้องดูรุ่นที่อยากได้ด้วยมั้งครับ

ราคาจะเป็นตัวตัดสิน

เช่น ราคารถ ev แพงกว่า Hybrid ไป 5แสน
น้ำมัน รถ Hybrid วิ่งได้ โลละ 2 บาท
แปลว่า ส่วนต่าง 5แสน สามารถ เอาไปเติมน้ำมันได้ประมาณ 2.5 แสนกิโล

เป็นตัวเลขประมาณการนะครับ
ลองดูรุ่น ev ที่ต้องการกับ Hybrid มาเทียบกันดูน่ะท่าน
2
0

ใครอยากเป็นเศษหมา..
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7904
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:39
ส่วนตัวนะครับ EV คือประหยัด+สิ่งแวดล้อม

HEV ผมตัดทิ้งเลย Concept มันไม่ใช่สำหรับผม เราเลือกรถไฟฟ้าประหยัดเพราะมันไม่ใช่แค่เชื้อเพลิง

แต่มันดูที่การซ่อมด้วย เพราะการลด Parts ในรถไป นี่ไปเพิ่ม Parts

ถ้าจะน้ำมันก็น้ำมัน จะ EV ก็ EV สำหรับผมนะ

ส่วนตัวประกันยังราคาสูงเว่อร์ไปมากๆ คิดว่าใช้เวลาอีกพักใหญ่ๆกว่าจะลดลง
0
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2008
ตอบ: 216
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:45
hubbaman พิมพ์ว่า:
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ผมเห็นราคาละ ส่วนตัวไม่ได้ตกใจนะ และผมก็บอกหลายรอบมากๆๆๆ แล้วว่าจุดประสงค์ของการมาของรถไฟฟ้าคือ”ลดมลภาวะ” ถ้าความต้องการคือประหยัด ผมว่าการไปออกรถไฟฟ้าไม่ใช่ทางแก้ปัญหาในระยะยาวอยู่แล้วครับ

ปล. รถยุโรปราคาพอๆกัน ประกันก็หกหมื่นอยู่นะครับ ผมถึงบอกว่าไม่ได้น่าตกใจครับ  

ขอสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ผมเล็ง EV อยู่ เพราะมองเรื่องของความประหยัด แต่ที่ท่านว่ามา แปลว่าไปซื้อพวก Hybrid จะประหยัดกว่าหรือเปล่าครับ  

แล้วแต่มุมมองครับ ส่วนเรื่องจะประหยัดไหม ท่านต้องดูการใช้งาน รถ EV ถึงมีมานานแต่เทคโนโลยีมันอยู่ในช่วง Early bird ครับ ทำให้การออกทั้งตัวรถ ทั้ง Infrastructure มันตอบโจทย์แค่คนเฉพาะกลุ่มในตอนนี้

ถ้าท่านสามารถวางแผนได้ มีตารางการขับที่แน่นอน ลองคำนวณเทียบกันได้ครับ

ผมเคยนั่งทำคำนวณ ในกลุ่ม ECO car เทียบกับ กระบะ Isuzu ที่ราคาอยู่ในช่วง 600,000 บาท ใน 1 แสนกิโล รถ EV จะประหยัดค่าน้ำมันไป 250,000-300,000 บาท เทียบกับรถกระบะ (ค่าไฟใช้ช่วง OFF peak ชาร์จที่บ้าน และน้ำมันดีเซล) ถ้าท่านใช้ชาร์จข้างนอกด้วย หรือ รถเป็นน้ำมันเบนซินที่ราคาอยู่ในช่วงนี้ อาจจะต้องเทียบใหม่ ว่ากี่ กิโลที่ไปชาร์จข้างนอก เป็นเงินเท่าไรในค่าพลังงานของรถ

ไม่ได้คิดค่าประกันและราคาขายต่อนะครับ คิดค่าพลังงาน ค่าบำรุงรักษาใน 1 แสนกิโล

คราวนี้ 1 แสนกิโลใช้เวลาขับกี่ปี และหลังจากครบเวลารับประกัน ราคาการเปลี่ยนแบตตอนนั้นจะเท่าไร ยังไม่มีใครตอบได้ครับ นั้นคือว่าเสี่ยงที่ต้องรับ

ถึงค่าประกันต่อปี จะแพงกว่า 2 เท่า แต่ปีนึงส่วนต่างกับรถน้ำมันก็คงอยู่ราวๆ 15000-20000 บาทต่อปี จะเห็นว่าบางการใช้งานของคนในกลุ่มที่มันตอบโจทย์ มันอาจจะคุ้มมากก็ได้

ข้อจำกัดของมันที่ผมเห็นมีอะไรบ้าง
1. ความน่าเชื่อถือ - เนื่องจากยังไม่มีใครใช้ในระยะยาวอย่างแพร่หลาย หมายถึงหลัก 5-6 ปีขึ้นไปนะครับ คนใช้อยู่ตอนนี้เต็มที่ก็ 3 ปี ทำให้ยังมีความไม่แน่นอนในเรื่องการซ่อม บริการ อะไหล่ ถ้าต้องรอ ท่านมีรถสำรองไหม หรือจะเดินทางยังไง ศูนย์มีบริการอะไรในตรงนั้นบ้างหรือเปล่า บางคนมีรถได้แค่คันเดียว ส่วนนี้อาจจะเป็นส่วนสำคัญ บางคนมีมอไซค์หรือรถสำรอง อาจจะคิดว่า เอาประหยัดเข้าว่าก่อน

2. การเดินไกลต้องวางแผน - อันนี้เป็นเพราะระบบ Infrastructure มันยังไม่กว้างขวางและระบบการชาร์จ มันถูกจำกัดด้วย Power charger ยิ่งชาร์จเร็ว ชาร์จด้วยพลังงานที่สูง จะมีการสูญเสียในระบบมากขึ้น ถ้าจอดชาร์จแค่ 30-45 นาที อาจจะไม่เต็ม 100% ท่านต้องชาร์จที่ไหนต่อ วิ่งอีกกี่กิโล แล้วต้องต่อคิวนานไหม อะไรแบบนี้ มันไม่เหมือนรถน้ำมัน ที่คนเคยชินกับการใช้และมีระบบพวกนี้พร้อมอยู่แล้ว

3. ความขำนาญของศูนย์บริการ - เนื่องจากมันใหม่มาก ช่างที่ชำนาญ ศูนย์ที่ชำนาญ เรียกได้ว่า ไม่มีเลย ทำให้การประเมินการซ่อมอาจจะผิดพลาดได้ เหมือนเคสที่ต้องเปลี่ยนแบตยกลูก แล้ว Lithium ion ตอนนี้ต้องนำเข้าทั้งหมด แถมเป็นสินค้าอันตรายต้องขนส่งแบบพิเศษ ราคาค่าส่งก็แสนแพง แต่พอบริษัทแม่เข้าไปดู บอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนแบต ซ่อมแบบนี้ได้ ราคาก็ลดลง << ผมไม่แน่ใจนะครับ เทียบกับรถน้ำมันเป็นอย่างไร เพราะผมยังไม่ได้ซื้อใช้เอง

ของแบบนี้ ต้องลองดูตามการใช้งานของท่านเองครับ แต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ถ้าคิดว่าใช้ไฟฟ้าเพราะหยัดจริง แต่มันไม่ตอบโจทย์การใช้งานส่วนตัว แล้วท่านก็นั่งแท็กซี่ หรือเช่ารถ หรือเกิดอุบัติเหตุแล้วค่าซ่อมเกินจะรับไหว มันก็อาจจะไม่คุ้มกับตัวท่านเองครับ

1
0
"อดีตคือบทเรียน อนาคตคือความหวัง ปัจจุบันคือความจริง"

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6819
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:49
ราคาค่าประกันรถยนต์ tesla อย่างเป็นทางการ
ถ้ามีเงินเหลือพอซื้อ Tesla มาขับได้ ส่วนตัวผมคงไม่มานั่งคิดเรื่องประกันปีละ 7-8 หมื่นแล้วนะ ถ้าต้องคิดเยอะขนาดนั้นก็ใช้รถที่มันไม่ทำให้ตัวเองลำบากดีกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9481
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:53
คนรับ tesla ช่วงนี้มีแต่คนรวยแหละ เพราะใครพร้อมจ่ายเงินสดได้รับรถก่อน คนที่จะซื้อรถเงิน 2 ล้านนี่ น่าจะมีเงินอยู่แล้ว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel