ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22115
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 10:07
[RE: เพื่อนบ้าน น่ารำคาญ]
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
Celberos พิมพ์ว่า:
ฟังแล้วก็เข้าตัว แมวผมเป็น FIP ทำหมันยังไม่ได้ มัน Heat ร้องง้าวๆๆๆ อาทิตย์เว้นอาทิตย์จนเพื่อนบ้านบ่นแล้วเพื่อนบ้านก็ต้องย้ายไปอยู่บ้านอื่นเลย  

ฉีดเองหรือยากินครับเนี่ย ผมเพิ่งจบ 84 เข็มมา 2 อาทิตย์ละ
แมวฮีทนี่น่าสงสารจริงๆครับ ตบตูดกันทั้งวัน  

ไปให้หมอฉีดครับ จริง ๆ 84 ไป แล้วครับ แต่ว่าอยู่ในช่วงเฝ้าดูอาการอีก 1 ปี ตอนนี้ 6 เดือน เริ่มอยากให้ทำหมันแล้ว เพราะเกรงใจเพื่อนบ้านนี่แหละครับ แต่เพราะมันฮีทเรื่อย ๆ แถม A/G Ratio ก็ไม่ค่อยสูง เลยทำไม่ได้สักที

แต่มันก็ดูไม่ได้ป่วยอะไรนะ ดื้อ ซน ตลอดเวลา
แก้ไขล่าสุดโดย Celberos เมื่อ Fri Mar 24, 2023 10:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22115
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 10:09
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
ฟังแล้วก็เข้าตัว แมวผมเป็น FIP ทำหมันยังไม่ได้ มัน Heat ร้องง้าวๆๆๆ อาทิตย์เว้นอาทิตย์จนเพื่อนบ้านบ่นแล้วเพื่อนบ้านก็ต้องย้ายไปอยู่บ้านอื่นเลย  

รู้สึกยังไงครับท่าน เคยคิดถึงเพื่อนบ้านไหมครับ เผื่อเพื่อนบ้านผมจะคิดบ้าง  

คิด แต่จะทำอะไรได้นี่สิครับ ผมก็มีบ้านเดียว แต่แมวผมอยู่ในบ้านนะ ปิดประตูหน้าต่างหมด คือพวกผมระวังเวลามันจะหอนตลอด ผมกับแฟนต้องผลัดกันตื่นมาเล่นกับมันเรื่อย ๆ ไม่เป็นอันทำการทำงานเลย สุขภาพไม่ต้องพูดถึง ตอนนี้ 5 เดือนแล้วมันก็ยังไม่หยุดวงจรอุบาทว์นี่

แต่มันก็หอนบ่อย ๆ บางทีก็หอนไม่ทันตั้งตัว ก็ไม่รู้จะทำไง ตอนนี้ก็ได้แต่พยุงอาการมันให้หายไว ๆ จะได้ทำหมันได้  

อยู่ในบ้าน คงไม่เท่าไหร่ครับท่าน

ของผมนี่ ปล่อยวิ่งพล่านเลย โคตรรำคาญ  

มันก็ถือว่าดังระดับหนึ่งครับเพราะข้างบ้านเขาเอารั้วอีกด้านหนึ่งเป็นกำแพงห้องบ้านเขา (เขาต่อเติมผิดกฎหมาย)
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 4980
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 10:12
ตามนั้นล่ะครับทำ story ให้น่าสงสารหน่อยตอนไปคุย ถ้ายังไม่เห็นใจก็ต้องหาทางอีกที
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3748
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 10:15
เหมือนแถวบ้านผมเลยว่ะ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Sep 2008
ตอบ: 1610
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 10:27
พวกหมาปากเปราะครับ ส่วนมากจะเป็นกับหมาพันธุ์เล็ก ขนาดถุงพลาสติกปลิวผ่านมันยังเห่าปวดหัวจริงๆ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 1353
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 10:49
ดีที่นิติบ้านผมทำงานรวดเร็ว มีหนังสือถึงทันที
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
ตอบ: 16582
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 11:27
วลาดิเมียร์ เกาเส็ง พิมพ์ว่า:
ซวยแล้วท่าน ตอบแบบโลกแห่งความจริงในประเทศไทย ทำไรแทบไม่ได้เลย ย้ายออกอย่างเดียว
นอกจากจะเล่นใหญ่จนออกสื่อ ลงข่าวแบบนั้นน่ะ (และเกือบทั้งหมดไอ้พวกนี้จะเอาหมาไปปล่อยที่อื่น)
หมานี่ต้องฝึก ยังไงก็ต้องฝึกมันไม่หายเองหรอก ก็หมายความว่าเจ้าของต้องใช้เวลามาดูเเล
แต่จากประสบการณ์นะ แม่มไม่ทำ คิดดูว่ามันเห่าขนาดเพื่อนบ้านหนวกหูได้ ท่านคิดว่ามันไม่หนวกหูเหรอ มันก็หนวกหูเหมือนกันแหล่ะแต่มันไม่สนไง หลอกตัวเองไปว่าหมามันก็งี้แหล่ะ ไอ้ตัวก่อนที่ไม่เห่าเองนั่นคือโชคดี
พวกนี้เลี้ยงหมาไม่เป็น เลี้ยงหมาไม่ฝึก ถ้าหมาไซส์บางแก้วนั่นความเป็นไปได้ว่าเครียด+เบื่อ มันต้องพามาเดินออกกำลัง เห่าแล้วดุ หยุดเห่าให้รางวัล คิดว่าจะทำเหรอ ไม่มีทาง
แล้วพวกนี้นะ ท่านไปบอกดีๆเลยนะ สองสามครั้งแรกจะขอโทษขอโพย หน้าตารู้สึกผิด ขอโทษครับพี่ มันคุมไม่ได้ โน่นนี่นั่น พอซักครั้งที่สี่เท่านั้นแหล่ะจะเริ่มหงุดหงิดเราแล้ว อะไรนักหนา หมามันเห่าแค่นี้ เลี้ยงหมานะไม่ได้เลี้ยงควาย นี่ก็หนวกหูเหมือนกันก็ต้องปรับตัว แล้วหลังจากนั้นแม่งจะปล่อยจอยเลยกลายเป็นเกลียดขี้หน้ากัน

ส่วนไอ้บ้านเช่าเรื่องเผานี่แจ้งได้ครับ กทม.แจ้งเขต จังหวัดอื่นแจ้งเทศบาล ไม่รู้ว่าเผาที่ว่านี่ใบไม้แห้งไหม ถ้าใบไม้แห้งนี่เดี๋ยวหมดหน้านี้ก็ไม่มีแล้ว หน้านี้ใบมันร่วง
ส่วนเรื่องความวุ่นวายคนเข้าคนออกบ่อยๆ นี่ทำไรไม่ได้ คงต้องบอกว่าทำใจอย่างเดียว ขอให้มันอย่าตั้งวงปาร์ตี้กลางคืนเพิ่มก็แล้วกัน  

จริงทุกบรรทัดเลยครับท่าน

บอกไป เด๋วก็เหม็นหน้าเราอีก เข้าข้างหมาตัวเอง

ฝั่งตรงข้ามแม่ง ไม้แก่ดัดยากครับ แก่กะโหลก ผมทำท่า ปิดจมูก ไอค้อกแค้ก มันก็ไม่สนใจ เผาต่อ เหี้ยจริงๆ

ตอนนี้เหมือน ลูกมันจะพาคนเข้าบ้านอีก วัยรุ่นทรง A มากันไม่เว้นแต่ละวัน
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 11:27
00000 พิมพ์ว่า:
ผมไม่เจอเรื่องหมา แต่เจอสูบบุหรี่ เหม็นชิบหาย สูบทุกวัน ไม่รู้แม่งจะเป็นมะเร็งตายห่าไปเมื่อไหร่  

ทำท่าเหม็นเลยครับท่าน ไอค้อกแค้ก
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 11:30
Azlarn พิมพ์ว่า:
ก้คงต้องบอกกันก่อนละครับ ถ้าไม่ปรับปรุงก้ต้องแจ้งเขตปกครอง เผลอๆก้แจ้งเรื่องหมาจรตัวอื่นด้วยเลย
ในกรณีนี้ ความสัมพันธ์ค่อนข้างดี น่าจะคุยง่ายหน่อย อาจจะไม่ต้องถึงกับแจ้งกัน

ที่คิดออกก้ไปคุยๆว่า หมาตัวเก่าไปไหนละครับตัวนั้นดีเนาะ ไม่ค่อยเห่า ตัวนี้ไฮเปอร์จังเห่าเก่ง จากเคยเลี้ยงหมาเงียบๆ มาเจอหมาขี้บ่นขี้คุย รำคานไหมครับ ระวังบ้านอื่นๆเค้าวางยานะครับ แฮ่

มันมีเคสนึงเห็นคลิปในเฟซที่ว่ารำคาญหมาปล่อยนอกบ้านเห่า วิ่งไล่ เอาปืนมายิงกันเลยนะ แถมเจ้าของไปปากดีใส่เค้าด้วยอ่ะเลยโดนสอยซะ  

บอกแฟนไป ไม่รู้แฟนจะกล้าไปคุยป่าว เพราะความสัมพันดี แต่หลังๆมา หมาเห่าเกินไปครับ ไม่ค่อยได่คุยกัน

พอเห่าหอน พวกหมาจรจัดก็เห่าหอนด้วย โคตรน่ารำคาญเลย
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 11:31
Fat boy slim พิมพ์ว่า:
เหมือนแถวบ้านผมเลยว่ะ  

แก้ปัญหายังไงครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 11:32
darkstellarz พิมพ์ว่า:
พวกหมาปากเปราะครับ ส่วนมากจะเป็นกับหมาพันธุ์เล็ก ขนาดถุงพลาสติกปลิวผ่านมันยังเห่าปวดหัวจริงๆ  

ฮ่าๆ ออกแนวบ้าไปละงั้น

0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2010
ตอบ: 15326
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 11:37
ดูตัวเจ้าของไม่น่ามีปัญหาอะไร

ท่านลองไปบอกๆ
1
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 30 Aug 2006
ตอบ: 2291
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 11:51
ทำใจครับ แล้วตั้งสติดีๆ ไปคุยกับเค้าอย่างมีเหตุผลและใจเย็น ถ้าได้คำตอบกลับมาประมาณว่า แค่นี้เอง ไม่รู้จะทำไง ก็จบครับ แปลว่าเค้าไม่สนไงว่าใครจะเดือดร้อน

ทำอะไรไม่ได้ครับ นอกจากเล่นอะไรแรงๆ ที่อาจจะทำให้เหตุการณ์บานปลาย

เอาใจช่วยให้ไปคุยแล้วมีทางออกนะครับ

ส่วนอีบ้านตรงข้ามนี่ ทำใจอย่างเดียว ยกเว้นว่ามันจะทำอะไรเกินเลย ตั้งวงกินเหล้า มั่วสุม ค้ายา อะไรแบบนี้ก็โทรเรียกตำรวจมาเรื่อยๆ ทำไดแค่นั้น ไม่ก็ถ่ายคลิปให้เห็นความเสื่อทราม เอาไปโพสต์ให้เป็นข่าว
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 07 Aug 2022
ตอบ: 404
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 12:40
ถ้าหมาเห่าเสียงดังมากและบ้านมีหน้าต่างเก็บเสียงไม่ได้เอาเข้าบ้านยิ่งหนักครับ หมายิ่งเห่าหนักกว่าเดิม

วิธีแก้จริงๆคือ แก้ที่นิสัยหมาและพฤติกรรมคนเลี้ยง ต้องพามันออกไปเดินเล่นเป็นประจำให้พลังในตัวมันตกความก้าวร้าวมันจะลด เจอผู้คนเยอะๆ ให้มันคุ้นกับคนกับมอเตอไซด์รู้ว่าสิ่งพวกนี้ไม่ได้จะมาทำร้ายมัน

แต่พอมันไม่ใช่หมาท่าน เรื่องแบบนี้เลยยากมากครับ

ย้อนกลับไปบรรทัดแรก ลองดู 2 ข้อนั้นดีๆครับ บอกให้เค้าเอาเข้าบ้านอาจหนักกว่าเดิม

ปล. ผมเลี้ยงหมาเฝ้าสวนที่ ตจว อยู่ 6 ตัว เลี้ยงเปิดนะ เพราะคนแถวนี้เลี้ยงเปิดหมด ตัวล่าสุดที่พึ่งไปรับมา หมาไทยทั่วไปยังเด็กก็เห่าเยอะเหมือนกัน เห่าคน เห่ารถ ใช้วิธีพามันเล่นทุกวันตอน 4-6 โมง เวลาไปไหนเอามันไปด้วยให้เข้าสังคม จูงมันไปเจอคนแถวนั้น ตอนนี้เลิกเห่าละนอนอย่างเดียว จะมีเห่าบ้างตอนกลางคืนถ้ามีหมาสวนอื่นหรือรถเลี้ยวผิดเข้ามาในที่ดิน
แก้ไขล่าสุดโดย eieiboiii เมื่อ Fri Mar 24, 2023 12:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:40
hubbaman พิมพ์ว่า:
ทำใจครับ แล้วตั้งสติดีๆ ไปคุยกับเค้าอย่างมีเหตุผลและใจเย็น ถ้าได้คำตอบกลับมาประมาณว่า แค่นี้เอง ไม่รู้จะทำไง ก็จบครับ แปลว่าเค้าไม่สนไงว่าใครจะเดือดร้อน

ทำอะไรไม่ได้ครับ นอกจากเล่นอะไรแรงๆ ที่อาจจะทำให้เหตุการณ์บานปลาย

เอาใจช่วยให้ไปคุยแล้วมีทางออกนะครับ

ส่วนอีบ้านตรงข้ามนี่ ทำใจอย่างเดียว ยกเว้นว่ามันจะทำอะไรเกินเลย ตั้งวงกินเหล้า มั่วสุม ค้ายา อะไรแบบนี้ก็โทรเรียกตำรวจมาเรื่อยๆ ทำไดแค่นั้น ไม่ก็ถ่ายคลิปให้เห็นความเสื่อทราม เอาไปโพสต์ให้เป็นข่าว  

ขอบคุณมากครับ

ตรงข้ามมาใหม่ด้วย ทำบรรยากาศเสียหลายอย่างเลยครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel