ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18432
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 08:25
[RE: มีใครเคยโดนบีบออกจากงานไหมครับ]
ไม่รุ้ว่าบีบไหมนะ แต่ผมทำกราฟิกหน้าคอมอยู่ดีๆ มีการบอกให้ผมไปวิ่งหาลูกค้าซะงั้น ผมนี่นั่งตีมึนเลย กูไม่ไปอ้ะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 11085
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 08:28
[RE: มีใครเคยโดนบีบออกจากงานไหมครับ]
บริษัทผมก็บีบคนไล่ออกไปก็เยอะอย่างผมก็โดนบีบมาหลายวิธีมาก

จนปีนี้ไม่ขึ้นเงินเดือนให้ละ ถ้าอยู่ถึงปีหน้าคงไม่ได้โบด้วย แต่ตอนนี้ยังอยู่ งานหายากชิบ

ผมไม่เล่าละเอียดละกันถึงสาเหตุ แต่เค้าคงคิดว่าผมเข้ากับคนยาก แต่เค้าคิดผิด ผมพูดน้อยกับคนไม่รู้จักก็จริงแต่ผมพูดเยอะมากกับคนที่สนิท แล้วผมก็ทำงานได้ทุกงานอยู่แล้วย้ายไปขายผมว่าผมก็ทำยอดสูงๆ ได้อะ

ผมก็ตีสนิทกับคนในฝ่ายระดับพนักงานที่ผมย้ายไปได้ตลอด
แล้วผมมักจะโดนย้ายไปอยู่ฝ่ายที่ว่า นากๆ ยากโคตร ผมก็แก้วิธีการทำงานใหม่หมดให้เป็นวิธีผม ให้ได้ผลลัพธ์ออกมาง่ายที่สุดแล้วต้องถูกด้วย ทพให้ฝ่ายที่ผมย้ายไปทำงานสบายขึ้นเยอะ เมื่อก่อนบอกเลิกดึกสี่ห้าทุ่ม ผมไปสองเดือนกลับตรงเวลากันหมด

แต่ผมไม่อยากทำงานให้แล้วเลยอยากลาออก ไม่ได้รู้สึกว่ามันยากหรือว่าอะไร แต่ไม่อยากให้มันพัฒนาจากฝีมือผมละ ไฟล์ที่ผมทำไว้มีเละ ก็ย้อนเวลากลับไปเหมือนเมื่อก่อนเอาละกัน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: GO HOME U DRUNK.
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 5761
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 08:40
ผมมีความเชื่ออย่างนึงนะ...ถ้าเราเป็นลูกจ้าง ในองค์กรอะไรก็ตาม

ทำงานตัวเองให้เต็มที่ ขยัน ตั้งใจ และพัฒนาความรู้ตัวเอง ไม่ปล่อยตัวเองเป็น Deadwood

ไม่มีใครอยากให้คุณออกครับ ขนาดคุณอยากออกเขายังยื้อคุณเลย

คนที่กลัวโดนเด้งคือคนที่คิดว่าจะเป็นจุดอ่อนขององค์กรครับ

คุณอยากเป็นแบบไหนเลือกเอาครับ
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2021
ตอบ: 2965
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 09:39
สัญญาณที่ชัดๆที่เคยเจอ คือโดนแช่ครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2009
ตอบ: 4923
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 10:10
ผมอยู่หน่วยงานราชการ เคยโดนแบบไม่จ่ายงานให้ประมาณเกือบ 2 ปีครับ ทั้งๆที่มีประสบการณ์การทำงานแล้ว

ไม่รู้เพราะอะไร รู้แค่ว่ารองหัวหน้าที่เป็นมนุดป้าเป็นคนแจกจ่ายงาน หัวหน้าผมก็เกรงใจ เพราะแกอาวุโสกว่า

มนุดป้าจริงๆทำงานก็ไม่เป็น ไม่รู้เรื่องงาน แทงเอกสารยังผิดคนแล้วผิดอีก แต่เป็นพวกเรียกร้องความสนใจ อยากมีซีน

ละผมโดนมนุดป้านี้ใช้งานเรื่องส่วนตัวบ่อยมากช่วงนั้น แกโทรมารับไม่ทันโดนด่า เข้าห้องน้ำนานก็โดนด่า

เอาจริงๆ ตัวแกงานแม่งก็ไม่ทำ ไม่เอาอะไรเลย ขนาดอบรมออนไลน์ยังขี้เกียจ ให้ผมไปนั่งฟังแทน ทำข้อสอบแทน

ยังมีหน้ามาพูดว่าไม่ไว้ใจให้ผมทำงาน จะให้ผมเป็นเบ๊ส่วนตัวแกชัดๆ

จนผมได้งานใหญ่ส่งต่อมาจากคนในแผนกนี้แหละ ทำงานสำเร็จตอกหน้าไปทีเดียว แกก็แทบไม่วุ่นวายกับผมอีกเลย

นึกถึงแล้วหมั่นไส้ชิบ เงินเดือนแม่งก็เยอะ โคตรเปลืองภาษี
แก้ไขล่าสุดโดย chickenku เมื่อ Tue Mar 21, 2023 10:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Dec 2020
ตอบ: 4365
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 10:52
nonkung พิมพ์ว่า:
เคยครับ
เริ่มจากให้งานยากๆ เช่น ในสัญญาให้ลูกค้าจ่ายภายใน 45 วัน ให้ไปคุยขอให้เขาจ่ายภายในสองสัปดาห์
พอทำไม่ได้ก็ด่ากลางห้องประชุม ต่อรองอะไรกับลูกค้าไม่ได้แล้วผมจะมีคุณไว้ทำไม
ต่อมาทุกแผนงานที่สั่งในกลุ่มโดนด่าหมด ทำไมไม่ทำอย่างนั้น ทำไมไม่ทำอย่างนี้ ทำไมโง่นัก เริ่มเอาลูกน้องเราขึ้นมาดูแทน และไม่ว่าในทีมคนไหนจะทำผิด เป็นความผิดของเราที่ไม่ดูแลกำกับให้ดี หักเงินเรารับผิดชอบความเสียหายทั้งหมด ยังมีเอาเรื่องส่วนตัวเราในเฟสมากระแนะกระแหนในห้องประชุม เช่น วันอาทิตย์เราพาครอบครัวไปไหว้พระโพสต์ลงเฟส วันจันทร์โดนแล้ว งานพังแบบนี้ให้พระมาช่วยสิ เอาเวลาไปเที่ยวไหว้พระ ไม่สนใจวางแผน ไม่สนใจเรียบเรียงงาน สองเดือนเรียบร้อยครับ ลาออกเองเลย  

โคดระยำอ่ะ

อยากรู้จริงๆ ถ้าหากท่านหน้าด้านแกล้งเป็นเด๊ดวู้ด ทำงานห่วยๆตามที่เค้าด่าจริงๆ เค้าจะทำไงต่อหว่า
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15776
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 12:40
dr.youcry พิมพ์ว่า:
ผมมีความเชื่ออย่างนึงนะ...ถ้าเราเป็นลูกจ้าง ในองค์กรอะไรก็ตาม

ทำงานตัวเองให้เต็มที่ ขยัน ตั้งใจ และพัฒนาความรู้ตัวเอง ไม่ปล่อยตัวเองเป็น Deadwood

ไม่มีใครอยากให้คุณออกครับ ขนาดคุณอยากออกเขายังยื้อคุณเลย

คนที่กลัวโดนเด้งคือคนที่คิดว่าจะเป็นจุดอ่อนขององค์กรครับ

ผมเถียงสุดใจเลย ผมเคยเจอมาแล้ว ทำงานเท่าไหร่ก็ไม่ถูกใจ หัวหน้า สุดท้ายเค้าก็เลือกเด็กเค้าเองมากกว่า ไหนจะคนไม่ชอบเรายังไงก็ไม่ชอบเรา อย่างผู้จัดการร้าน ส่งชื่อผมโปรโมทเตรียมไปอบรม พอหัวหน้าเขตเห็นชื่อเรา กาทิ้งทันที
ไหนจะพอผมขอย้ายร้าน ไปอีกที่ ได้ไปร้านใหม่ผู้จัดการร้านนั้นก็เอาแต่เด็กเค้า ชมแบบนั้นชมแบบนี้ทำตัวเหมือนกับเราเป็นคนนอก งานก็ไม่สอนเรา 2เดือนต่อมามีชื่อย้ายไปอีกร้านนึงแบบงงๆเฉยเลยสุดท้ายร้านเก่าที่ผมอยู่เพิ่งย้ายมา ถูกไล่ออกเกือบยกร้านข้อหาทุจริต กับลาออกเองอีก 2 คน

การทำงานมันโหดร้ายนะคับสำหรับสิ่งที่ผมเจอ 555+
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2022
ตอบ: 10221
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 15:22
เคยตอนอยู่แบงค์นึงฮะ
ทะเลาะกับผจก.เขต เพราะเราหาหุ้นกู้ได้มาเยอะแต่เค้าเอายอดเราไปใส่ให้คนอื่น อ้างว่าคนที่เอาไปใส่ให้ต้องใช้ kpi มากกว่า ช่วยๆกันไปนะ
หลังจากนั้นผมปล่อยจอย ไม่ขายอะไรทั้งนั้น ทำงานบริการลูกค้าอย่างเดียว
เพื่อนร่วมสาขาก็เห็นใจและเข้าใจนะ แต่ผู้ใหญ่มันกวนตีน จับย้ายโดยใช้คำสั่งภายไม่ไม่ต้องรอหนังสือ ธ.
ย้ายไปช่วยงานที่นู่นที่นี่ เดือนนึงมั่ง 2อาทิตย์มั่ง
ทำเรื่องขอย้ายเข้า สนญ.ปลายทางรับแล้ว แต่ต้นทางไม่เซ็นปล่อยตัว ยังย้ายไปเรื่อยๆแบบนี้

ออกแม่งเลยฮะใช้พักร้อนยาวทั้งเดือนในตอนที่ย้ายไปช่วยงานสาขาที่รองกำลังจะถึงกำหนดคลอดไม่แคร์อะไรทั้งนั้นแล้ว

0
0
นักเตะเทศบาล
Status: เสียเหงื่อให้กีฬา ดีกว่าเสียน้ำตาให้คนหลอกลวง.
เข้าร่วม: 14 Oct 2009
ตอบ: 2895
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2023 21:27
PDT_CFC พิมพ์ว่า:
ทะเลาะกับผจก.เขต เพราะเราหาหุ้นกู้ได้มาเยอะแต่เค้าเอายอดเราไปใส่ให้คนอื่น อ้างว่าคนที่เอาไปใส่ให้ต้องใช้ kpi มากกว่า ช่วยๆกันไปนะ
หลังจากนั้นผมปล่อยจอย ไม่ขายอะไรทั้งนั้น ทำงานบริการลูกค้าอย่างเดียว
เพื่อนร่วมสาขาก็เห็นใจและเข้าใจนะ แต่ผู้ใหญ่มันกวนตีน จับย้ายโดยใช้คำสั่งภายไม่ไม่ต้องรอหนังสือ ธ.
ย้ายไปช่วยงานที่นู่นที่นี่ เดือนนึงมั่ง 2อาทิตย์มั่ง
ทำเรื่องขอย้ายเข้า สนญ.ปลายทางรับแล้ว แต่ต้นทางไม่เซ็นปล่อยตัว ยังย้ายไปเรื่อยๆแบบนี้

ออกแม่งเลยฮะใช้พักร้อนยาวทั้งเดือนในตอนที่ย้ายไปช่วยงานสาขาที่รองกำลังจะถึงกำหนดคลอดไม่แคร์อะไรทั้งนั้นแล้ว

ผมขอถามเป็นแนวทางหน่อยครับ ถ้าเราคีย์ลาออกแล้ว เขามีสิทธิไม่อนุมัติไหมครับ แล้วถ้าใช้พักร้อนที่เหลือเพื่อไม่ไปทำงานได้ไหมครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Sep 2013
ตอบ: 1128
โพสเมื่อ: Wed Mar 22, 2023 21:50
เอาฮาหรือเอาจริง พิมพ์ว่า:
nonkung พิมพ์ว่า:
เคยครับ
เริ่มจากให้งานยากๆ เช่น ในสัญญาให้ลูกค้าจ่ายภายใน 45 วัน ให้ไปคุยขอให้เขาจ่ายภายในสองสัปดาห์
พอทำไม่ได้ก็ด่ากลางห้องประชุม ต่อรองอะไรกับลูกค้าไม่ได้แล้วผมจะมีคุณไว้ทำไม
ต่อมาทุกแผนงานที่สั่งในกลุ่มโดนด่าหมด ทำไมไม่ทำอย่างนั้น ทำไมไม่ทำอย่างนี้ ทำไมโง่นัก เริ่มเอาลูกน้องเราขึ้นมาดูแทน และไม่ว่าในทีมคนไหนจะทำผิด เป็นความผิดของเราที่ไม่ดูแลกำกับให้ดี หักเงินเรารับผิดชอบความเสียหายทั้งหมด ยังมีเอาเรื่องส่วนตัวเราในเฟสมากระแนะกระแหนในห้องประชุม เช่น วันอาทิตย์เราพาครอบครัวไปไหว้พระโพสต์ลงเฟส วันจันทร์โดนแล้ว งานพังแบบนี้ให้พระมาช่วยสิ เอาเวลาไปเที่ยวไหว้พระ ไม่สนใจวางแผน ไม่สนใจเรียบเรียงงาน สองเดือนเรียบร้อยครับ ลาออกเองเลย  

โคดระยำอ่ะ

อยากรู้จริงๆ ถ้าหากท่านหน้าด้านแกล้งเป็นเด๊ดวู้ด ทำงานห่วยๆตามที่เค้าด่าจริงๆ เค้าจะทำไงต่อหว่า  

ถ้ายังดื้อไม่ออก ก็จะทำลายชื่อเสียงบารมีของเราครับ ส่งเราไปประชุมลูกค้า ประชุมเสร็จ ไหนว่าไง ทำไมไปรับปากแบบนั้น ไปบอกเขาใหม่ว่าเอาแบบนี้ ไหนประชุมลูกน้องวางแผนว่าไง เอาอะไรคิดวะ ไปเปลี่ยน เอาแบบนี้ สุดท้ายเราไม่เหลือเครดิต ไม่เหลือความ่าเชื่อถือครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 13 Sep 2013
ตอบ: 1128
โพสเมื่อ: Wed Mar 22, 2023 21:56
dr.youcry พิมพ์ว่า:

สำหรับผมโลกโหดร้ายกว่านั้นครับ 70K ทำงานได้ 90% กับ 30K ทำงานได้ 80% เอา 70K ออก ดันผู้ช่วย 30K ขึ้นมา อีกหลายปีกว่าจะแพง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 10:10
soccerrider พิมพ์ว่า:

ผมขอถามเป็นแนวทางหน่อยครับ ถ้าเราคีย์ลาออกแล้ว เขามีสิทธิไม่อนุมัติไหมครับ แล้วถ้าใช้พักร้อนที่เหลือเพื่อไม่ไปทำงานได้ไหมครับ  

ต้องใช้วันลาได้ครับ มันสิทธิ์ของเรา ถ้าไม่ให้ใช้แจ้งกรมแรงงานเลยครับ
อีกอย่าง ถ้าเราลาออกเค้าจะอนุมัติไม๊อันนี้ผมไม่สน ผมเอาแค่เราทำตามกฎ ยื่นก่อน 30 วัน พอถึงวันที่มีผลผมก็ออกเลย
เราทำตามกฎไปครับ เก็บทุกอย่างเป็นหลักฐานเซฟตัวเอง ส่วนทางบ.จะว่าไงก็เรื่องของเค้า เพราะเราคงไม่กลับมาทำที่นี่แล้วครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: เสียเหงื่อให้กีฬา ดีกว่าเสียน้ำตาให้คนหลอกลวง.
เข้าร่วม: 14 Oct 2009
ตอบ: 2895
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 12:10
Spoil

ต้องใช้วันลาได้ครับ มันสิทธิ์ของเรา ถ้าไม่ให้ใช้แจ้งกรมแรงงานเลยครับ
อีกอย่าง ถ้าเราลาออกเค้าจะอนุมัติไม๊อันนี้ผมไม่สน ผมเอาแค่เราทำตามกฎ ยื่นก่อน 30 วัน พอถึงวันที่มีผลผมก็ออกเลย
เราทำตามกฎไปครับ เก็บทุกอย่างเป็นหลักฐานเซฟตัวเอง ส่วนทางบ.จะว่าไงก็เรื่องของเค้า เพราะเราคงไม่กลับมาทำที่นี่แล้วครับ

สมมุติวันลาพักร้อนผมเหลือ 15 วัน เท่ากับหลังจากคีย์ลาออกแล้ว ผมก็ไปทำงานแค่ 15 วันใช่ปะครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 12:15
Spoil

สมมุติวันลาพักร้อนผมเหลือ 15 วัน เท่ากับหลังจากคีย์ลาออกแล้ว ผมก็ไปทำงานแค่ 15 วันใช่ปะครับ  

ใช่ครับ ถ้าท่านจะอยู่เดือนหน้าอีกเดือนท่านต้องลงว่ามีผล 1 พ.ค. นั่นคือวันที่ท่านออก
ท่านก็คีย์ลาไปเลย 15วัน MAX แล้วทำงานถึงแค่วันที่ 15
แต่จริงๆมันไม่ครบหรอกฮะ มันต้องไม่นับ เสาร์-อาทิตย์ด้วย แต่ผมสงสารเพื่อนร่วมงาน ถือว่าอยู่ช่วยไป
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel