ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Mar 2007
ตอบ: 7109
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 00:00
สื่อญี่ปุ่นรายงานโอนิกิไม่พอใจทัศนคติเจ
ล่าสุดมีรายงานถึงสาเหตุที่ทำให้ "ชนาธิป สรงกระสินธ์" ถูกถอดชื่อจากทีม 2 เกมติดต่อกัน นั้นน่าจะเป็นเพราะ บทสัมภาษณ์ในก่อนเปิดฤดูกาลของ "เจ้าตัว" ให้สัมภาษณ์กับสื่อญี่ปุ่นถึงเป้าหมายของตนเองกับทีมในฤดูกาลนี้ว่า
“เป้าหมายปีนี้ไม่มีอะไรเลย เนื่องจากที่ผ่านมาพอมันมีแล้วทำไม่ได้ ปีนี้เลยไม่มีดีกว่าแค่ได้เล่นเมื่อไหร่ แล้วก็ทำให้มันสนุก เล่นมันเต็มที่ก็พอ”

อ่านข่าวต่อ : https://www.facebook.com/thaifootballteam/posts/pfbid0UnPrXrD4akRkj4ASM8wEKZtVErG9B9dbXDwcXMutKUBQWKT3gVG9LkKy1ro227zdl

------

จริงไม่จริงผมก็ไม่รู้อ่ะนะ แต่เห็นผ่านตาหลายสื่อเล่นประเด็นนี้เลยเอามาแชร์ ใช้วิจารณญาณละกันครับ ถ้าจริงก็งานหยาบเลยนะเนี่ยเจเอ้ยยย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 2350
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 02:24
Top Comment [RE: สื่อญี่ปุ่นรายงานโอนิกิไม่พอใจทัศนคติเจ]
เท่าที่ฟังมาจากหลายแหล่งที่มีเครดิต ไม่จริงหรอกครับ สัม มันมาจากไทย
ส่วนความทะเยอทะยาน หรือ aggressive อาจจะไม่ใช่จุดที่เจไม่ได้ลงหรอกครับ

จุดที่ไม่ได้ลงมันต้องไล่หาเหตุก่อนว่า เจเล่นตำแหน่งอะไร และใครอยู่ตรงนั้น และ "หน้าที่" ที่โค้ชอยากให้ทำคืออะไรบ้าง แล้วเจ ตอบสนองได้ถึงระดับความคิดหวังนั้นมั้ย ทั้ง "รุก" และ "รับ"

เอาว่าไปลุ้นกันลูวานครับ ในลีคตอนนี้อาจจะยังไม่ใช่โอกาสของเจ

หลังจากที่ดูมา 1 ฤดูกาล และ ฟังจากช่อง warrix มาผมว่า พี่ฟลุ๊ค โค้ชธงน่าจะเห็นคล้ายๆกันกับที่ผมคิดคือ

เจ อาจจะไม่เหมาะจริงๆก็ได้กับทีมนี้ ทีมที่ทุกคนเล่นเป็นระบบ แบบหุ่นยนต์ และคนที่สามารถทำอะไรก็ได้ มีแค่ คนเดียว โดยที่ตำแห่นงเจต้องทำทั้งรุกและรับ ผมว่ากรอบมันแน่นไปนิด เมื่อเทียบความคาแรคเตอร์ และ สภาพร่างกายเจตอนนี้

ยังไงก็เอาใจช่วยอยู่ดี ผมอยากให้แกจบสวยๆในเวทีเจลีคแบบอุ้มบ้างนะ คนกรุยทางคนแรกๆเลย
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9117
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 00:04
[RE: สื่อญี่ปุ่นรายงานโอนิกิไม่พอใจทัศนคติเจ]
จริงไมจริงไม่รู้ แต่ถ้าเกิดว่าเป็นเรื่องจริงนี่หนักเลยนะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 4585
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 00:20
[RE: สื่อญี่ปุ่นรายงานโอนิกิไม่พอใจทัศนคติเจ]
เป็นแบบนี้จริงคือไม่แปลกใจเลยที่ไม่ได้ลง ขอให้ไม่จริง

ถ้าจริง เจคงเหนื่อยมากแล้ว + ความไม่สู้บางครั้ง(เวลาแกไม่สู้คือไม่เอาเลย) เลยสัมภาษณ์ไปแบบนั้น ถ้ามาสัมภาษณ์บริษัทแบบนี้เขาจะรับเหรอ ไม่มีเป้าหมาย เอาแค่สนุก มันเหมือนปัดความรับผิดชอบ ลดความกดดัน ลดความทะเยอทะยานตัวเอง แบบนี้มันก็ได้แค่นี้ อีโก้ไม่มีมันก็พัฒนาไม่ได้

EDIT: สรุปเจไปสัมภาษณ์แบบนี้จริงๆ แฮะ งานเข้าและ
แก้ไขล่าสุดโดย Sarim เมื่อ Wed Mar 01, 2023 00:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2006
ตอบ: 11926
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 00:40
เรื่องนี้อย่าไปคิดมาก ต่อให้สัมภาทดีก็ใช่ว่าจะได้ลง ดูช่วงปลายฤดูกาลก็เห็นแล้วว่าโอนิกิไม่เอาแล้ว นัดโปรโมทประเทศไทยส่งลง1นาทีท้าย

ต่อให้ฟอร์มทีมแย่ยังไงก็คงไม่ส่งลงอยู่ดี อดทนซ้อมละรอปล่อยยืม ปล่อยมาทีมชาติ เดี่ยวก็มีทีมอื่นสนใจเองแหละ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 2350
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 02:24
เท่าที่ฟังมาจากหลายแหล่งที่มีเครดิต ไม่จริงหรอกครับ สัม มันมาจากไทย
ส่วนความทะเยอทะยาน หรือ aggressive อาจจะไม่ใช่จุดที่เจไม่ได้ลงหรอกครับ

จุดที่ไม่ได้ลงมันต้องไล่หาเหตุก่อนว่า เจเล่นตำแหน่งอะไร และใครอยู่ตรงนั้น และ "หน้าที่" ที่โค้ชอยากให้ทำคืออะไรบ้าง แล้วเจ ตอบสนองได้ถึงระดับความคิดหวังนั้นมั้ย ทั้ง "รุก" และ "รับ"

เอาว่าไปลุ้นกันลูวานครับ ในลีคตอนนี้อาจจะยังไม่ใช่โอกาสของเจ

หลังจากที่ดูมา 1 ฤดูกาล และ ฟังจากช่อง warrix มาผมว่า พี่ฟลุ๊ค โค้ชธงน่าจะเห็นคล้ายๆกันกับที่ผมคิดคือ

เจ อาจจะไม่เหมาะจริงๆก็ได้กับทีมนี้ ทีมที่ทุกคนเล่นเป็นระบบ แบบหุ่นยนต์ และคนที่สามารถทำอะไรก็ได้ มีแค่ คนเดียว โดยที่ตำแห่นงเจต้องทำทั้งรุกและรับ ผมว่ากรอบมันแน่นไปนิด เมื่อเทียบความคาแรคเตอร์ และ สภาพร่างกายเจตอนนี้

ยังไงก็เอาใจช่วยอยู่ดี ผมอยากให้แกจบสวยๆในเวทีเจลีคแบบอุ้มบ้างนะ คนกรุยทางคนแรกๆเลย
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12009
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 02:55
ผมไม่เชื่อ เพจผมก็ไม่ลงข่าวนี้ และที่สัมไปนี่ถ้าฟังดีๆมันไม่ได้แย่เลย
ความหมายคือผอนคลายด้วยซ้ำ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2011
ตอบ: 2083
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 04:19
talents1628 พิมพ์ว่า:
ผมไม่เชื่อ เพจผมก็ไม่ลงข่าวนี้ และที่สัมไปนี่ถ้าฟังดีๆมันไม่ได้แย่เลย
ความหมายคือผอนคลายด้วยซ้ำ  

"เนื่องจากที่ผ่านมาพอมันมีแล้วทำไม่ได้ ปีนี้เลยไม่มีดีกว่า" ชนาธิปได้พูดแบบนี้ในสัมภาษณ์จริงรึเปล่าครับ?
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 8279
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 04:37
yuya7777 พิมพ์ว่า:

คนที่สามารถทำอะไรก็ได้ มีแค่ คนเดียว
^
^
คือใครเหรอครับ
1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2008
ตอบ: 15966
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 07:22
ที่ฟังสัมภาษณ์เทปนี้มา เอาจริงๆที่ไม่ชอบเลยก็คือ การที่เจใส่ใจกับคอมเม้นท์ในโซเชียลเกินเหตุ คือเจควรจะก้าวข้ามเรื่องพวกนี้ได้แล้ว ตั้งใจเล่นตั้งใจซ้อมก็พอ มาเสียเวลากับคอมเม้นท์ขยะพวกนี้ทำไม
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2013
ตอบ: 4646
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 07:44
[RE]สื่อญี่ปุ่นรายงานโอนิกิไม่พอใจทัศนคติเจ
ต้นเรื่องมันมาจากพิธีกรไทยที่ไปสัมภาษณ์เจ ลงเพจของ j league ไทยเองครับ
https://www.facebook.com/jleagueofficial.Thai/videos/784407759961248/
นาที 6.30

ซึ่งจากน้ำเสียงการพูดคือเจแค่พูดให้ตัวเองผ่อนคลายมากกว่าครับ
น้องมันสู้มาขาดนี้ตั้งหลายปี ใครบอกเจไม่มีความทะเยอทะยาน ผมอยากจะตีปากให้

แล้วที่สื่อไทยเอามาเล่น มันมีต้นขั้วเดียวกัน
เพราะสังเกตจากหลายเว็บที่ลงข่าวนี้
https://www.smmsport.com/reader/news/403398
https://mgronline.com/sport/detail/9660000019345
https://www.khaosod.co.th/sports/news_7535314
จะเห็นว่าบทความแทบจะก็อปกันมาทั้งดุ้นเลย
โดยอ้างว่า "สื่อญี่ปุ่นหลายสื่อ" แต่ไม่บอก source เลยว่าสื่อไหน (ใครมีต้นทางจากญี่ปุ่นแชร์หน่อยครับ)
แสดงว่าต้นขั้วข่าวน่าจะมีคนเขียนมาแค่คนเดียว แล้วแต่ละสื่อก็กระจายต่อดื้อ ๆ เลย

แล้วเราคิดเหรอว่าโอนิกิจะไปนั่งดูนั่งแปลบทสัมภาษณ์ที่เจพูดเป็นไทย หรือให้คนแปลมาให้ฟัง โค้ชเค้าไม่ว่างขนาดนั้นหรอก

เพราะฉะนั้นผมไม่ให้ค่าข่าวนี้ครับ แต่ผมเซ็งที่เจมันเล่นโซเชียลเยอะ มาเห็นข่าวนี้จะกระทบจิตใจมากกว่า น้องมันสู้อยู่ละเจอข่าวแบบนี้ เป็นผมผมก็เซ็ง

แต่สุดท้ายแล้วการที่เจไม่ได้ลงมันเป็นเรื่องจริง
ต้องดูต่อไปว่าเจลีกนัดหน้าจะมีชื่อไหม อาจเป็นไปได้ที่ยังไม่มีต่อไป
แล้วไปลุ้นบอลถ้วย ถ้าไม่มีชื่ออีกนั่นคือหาทีมใหม่ คุยกับเอเจนท์ได้เลย
ตอนนี้ตามเชียร์กันต่อไปก่อนครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย amba5555 เมื่อ Wed Mar 01, 2023 07:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2008
ตอบ: 3832
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 07:44
ไม่จริงครับ
สื่อที่สัมภาษณ์คือ thai-j.league official โอนิกิไม่มานั่งดูอะไรแบบนี้หรอก แล้วที่อ้างว่าสื่อญี่ปุ่นรายงานนี่มันนั่งเทียนเอาก็ได้ ก็เพจไทยนี่แหละที่ชอบเอาคำเขามาอ้างเพื่อหาประเด็นเล่นกันเอาเอง

สิ่งเดียวที่ทำให้เจไม่ได้ลงคือไม่เหมาะกับทีม แค่นี้เลยครับ..

ทีมนี้กลางจะไม่ใช่กลางรุกเต็มตัว เขาใช้กลาง3คนแบบเบอร์8ที่วิ่งขึ้นลงได้ทั้งเกม ปีกก็ปีกจ๋าๆแบบยืนชิดริมเส้นวิ่งกระชาก เป็นแบบนี้หลายปีแล้วก่อนเจมาซะอีก
เขาตั้งใจซื้อเจเพราะคิดว่าจะเอามาแทนมิโตมะได้ครับ อาจจะสเก๊าท์ซัปโปโรเห็นเจยืนตัวรุกฝั่งซ้ายประจำ แต่มันคนละบทบาทกับ prolific wingerของฟอนตาเล่ เจคือหน้าต่ำ คือกลางเพลเมกเกอร์ที่ต้องเล่นหลังกองหน้า คือตัวที่ต้องเล่นบริเวณพื้นที่half-space แต่ตำแหน่งในทีมมันไม่มีแบบนี้ให้ แค่นี้เอง

4
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 15 Nov 2022
ตอบ: 1210
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 07:52
ตอนฟังมีความอิหยังวะหน่อยๆ อยู่ฟรอนตาเล่เป้าหมายต้องมองถึงแชมป์ปะ แล้วคอมเมนต์เห็นด้วยซะเยอะเลย
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19035
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 08:08
rooney8 พิมพ์ว่า:

คนที่สามารถทำอะไรก็ได้ มีแค่ คนเดียว
^
^

ถ้าจำไม่ผิดคือเบอร์11 ลำดับต่อมาก็เบอร์10
หน้าที่เจไปทับตำแหน่ง2คนนี้ เลยต้องถอยมาเล่นบทเบอร์8
ที่ต้องรับผิดชอบทั้งรุก รับ และห้ามเสียบอล เลยต้องแปะ
หาช่องไปเรื่อยๆ ห้ามเสี่ยงเลี้ยง
3
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2013
ตอบ: 4646
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 08:22
Spoil
El tiburón พิมพ์ว่า:
rooney8 พิมพ์ว่า:

^
^

ถ้าจำไม่ผิดคือเบอร์11 ลำดับต่อมาก็เบอร์10
หน้าที่เจไปทับตำแหน่ง2คนนี้ เลยต้องถอยมาเล่นบทเบอร์8
ที่ต้องรับผิดชอบทั้งรุก รับ และห้ามเสียบอล เลยต้องแปะ
หาช่องไปเรื่อยๆ ห้ามเสี่ยงเลี้ยง  

คนที่ทำอะไรก็ได้น่าจะเป็น 41 อิเอนากะมากกว่าครับ ซีเนียร์ของซีเนียร์อีกที
เจ็บก็ได้ลง ไม่ตายก็ไม่เปลี่ยนออก แต่แกสร้างความแตกต่างได้ นัดที่พลิกชนะแอนท์เลอร์ก็เพราะแก
ส่วนเบอร์ 11 คือ ยู โคบายิชิครับ ก็เป็นซีเนียร์รองลงมา แต่เจ็บยาว
เบอร์ 10 คือ โอชิมะ ปีที่แล้วที่เจได้ลงก็เพราะคนนี้เจ็บยาว
แต่ตอนนี้กลับมาแล้ว เป็นลูกหม้อฟรอนตาเล่ของจริง อยู่มาเป็น 10 ปีแล้ว
และสไตล์คล้ายเจเลย
7
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 11 Sep 2013
ตอบ: 1706
โพสเมื่อ: Wed Mar 01, 2023 08:48
จริงเท็จผมไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ ทีมยังเล่นแผนนี้ เจเกิดยากครับ ปีที่แล้วผมหวังว่า ถ้าเจผ่านบททดสอบเบอร์8ไปได้ ทั้งที่มันยากมากสำหรับเจ เจก็คงจะก้าวกระโดดไปอีกขั้น แต่ผมว่าตอนนี้มันชัดเจนว่ายังไงโอกาสน้อยมากแล้วสำหรับเจกับฟรอนตาเล่ เพราะเล่นเบอร์8ไม่ไหวจริงๆ เจต้องเล่นหลังกองหน้าอะ ปีกซ้ายทีมก็ลองแล้ว ไม่ได้ ตันเลยไม่รู้จะเอาลงตรงไหน เจเก่งแต่ไม่เหมาะกับทีมเฉยๆ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel