ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: OIL CAN NOT BUY xxxxx
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4469
โพสเมื่อ: Wed Feb 01, 2023 19:50
[RE: เวลาซื้อคอมใหม่ ให้ความสำคัญกับเมนบอร์ดกันแค่ไหนครับ]
เมนบอร์ดก็สำคัญนะครับ จ่ายไปแบบรวนๆ นี่เจ๊งหมดนะครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Un sot trouve toujours un plus sot qui I'admire.
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 431
โพสเมื่อ: Wed Feb 01, 2023 20:34
[RE]เวลาซื้อคอมใหม่ ให้ความสำคัญกับเมนบอร์ดกันแค่ไหนครับ
สำคัญสำหรับผมเลยครับ เคยใช้ R3 2200g บอร์ด a320m 1ปี เจ๊ง เลยขยับเป็นรุ่น b450 ปัจจุบัน 2 ปีกว่า ใช้งานได้สบายๆ ไม่มีอาการครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
AMD Ryzen 5 2600 / ASROCK B450M Pro4
Klevv Bolt X 16 GB DDR 4 / SSD 240 GB + M2 256 GB
Asus Rog Strix 3060 TI / Deepcool 750W 80 PLUS GOLD
Loga Asura Pro / HyperX Pulsefire Haste
HyperX Cloud Stinger Core / HyperX Cloud Earbuds
HyperX Solocast
นักเตะอบจ.
Status: ♥hanni
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 3181
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 00:56
[RE: เวลาซื้อคอมใหม่ ให้ความสำคัญกับเมนบอร์ดกันแค่ไหนครับ]
Luxxx พิมพ์ว่า:
แรกๆเมนบอร์ดผมจะอิงจาก cpu ก่อนเพราะถ้าcpuตัวk ไปใช้ตัวล่างเกินไปสปีดมันลดเพราะมันจ่ายไฟไม่ถึง
อย่างอื่นคือต้องมีM.2 อย่างน้อย3ตัว อีกข้อคือ USB ด้านหลังต้องมากกว่า7//type-c(thunderbolt จะดีมาก)

ยุคหลังๆทั้ง2ฝั่ง intel(non-k) AMD(nonX) จะมีออพชั่นปลดล็อคพลังงานได้
ทำให้ต้องเลือกตัวที่จ่ายไฟได้เพียงพอให้CPU ไม่งั้นCPUจะถูกลิมิตความเร็วไว้ตามความสามารถบอร์ด

พอเจอแบบนี้ทำให้ผมซื้อบอร์ดZ ตัวล่างๆเลย เพราะขี้เกียจไปนั่งหาว่าตัวไหนไหวกับ13700ตอนปลดพลังงาน  

ขอนอกเรื่องหน่อยฮะ ไอ้ที่ปลดล็อกพลังงานเนี่ย
ผมลองปลดแล้วแต่เทสใน core temp ไฟมันไม่ขึ้นเลยอะครับ 55
มันเป็นเพราะบอร์ดไม่ได้ หรือ psu ไม่ได้
ตอนนี้ใช้ 12600 + aorus b660 ddr4 pro + GF 750 gold+
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4418
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 02:15
หนูจำไม พิมพ์ว่า:
แรกๆเมนบอร์ดผมจะอิงจาก cpu ก่อนเพราะถ้าcpuตัวk ไปใช้ตัวล่างเกินไปสปีดมันลดเพราะมันจ่ายไฟไม่ถึง
อย่างอื่นคือต้องมีM.2 อย่างน้อย3ตัว อีกข้อคือ USB ด้านหลังต้องมากกว่า7//type-c(thunderbolt จะดีมาก)

ยุคหลังๆทั้ง2ฝั่ง intel(non-k) AMD(nonX) จะมีออพชั่นปลดล็อคพลังงานได้
ทำให้ต้องเลือกตัวที่จ่ายไฟได้เพียงพอให้CPU ไม่งั้นCPUจะถูกลิมิตความเร็วไว้ตามความสามารถบอร์ด

พอเจอแบบนี้ทำให้ผมซื้อบอร์ดZ ตัวล่างๆเลย เพราะขี้เกียจไปนั่งหาว่าตัวไหนไหวกับ13700ตอนปลดพลังงาน  

ขอนอกเรื่องหน่อยฮะ ไอ้ที่ปลดล็อกพลังงานเนี่ย
ผมลองปลดแล้วแต่เทสใน core temp ไฟมันไม่ขึ้นเลยอะครับ 55
มันเป็นเพราะบอร์ดไม่ได้ หรือ psu ไม่ได้
ตอนนี้ใช้ 12600 + aorus b660 ddr4 pro + GF 750 gold+  

เทสนานขนาดไหนครับ เพราะบอร์ดbจะยอมให้ไฟเกินประมาณ1-3นาทีแล้วแต่รุ่น
หลังจากนั้นจะดรอปลงตามที่สเป็คลิมิตเหลือ65w ท่านลองรันr23แบบเดิมๆซัก10นาทีจะเห็นว่ามันลด

https://www.youtube.com/embed/MvzKsr5BQLw&t=7007s&ab_channel=ZoLKoRn

ยาวหน่อยแต่ลองดูคลิปนี้ครับ เพื่อนผมทำตามบังแกคะแนนมันขึ้นอยู่ครับ วิธีปลดประมาณนาทีที่52
และให้ปลดในไบออส เพราะโปรแกรมของอินเทลมันปลดได้มั่งไม่ได้มั่ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status: ♥hanni
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 3181
โพสเมื่อ: Fri Feb 03, 2023 21:40
หนูจำไม พิมพ์ว่า:

เทสนานขนาดไหนครับ เพราะบอร์ดbจะยอมให้ไฟเกินประมาณ1-3นาทีแล้วแต่รุ่น
หลังจากนั้นจะดรอปลงตามที่สเป็คลิมิตเหลือ65w ท่านลองรันr23แบบเดิมๆซัก10นาทีจะเห็นว่ามันลด

https://www.youtube.com/embed/MvzKsr5BQLw&t=7007s&ab_channel=ZoLKoRn

ยาวหน่อยแต่ลองดูคลิปนี้ครับ เพื่อนผมทำตามบังแกคะแนนมันขึ้นอยู่ครับ วิธีปลดประมาณนาทีที่52
และให้ปลดในไบออส เพราะโปรแกรมของอินเทลมันปลดได้มั่งไม่ได้มั่ง  

ขอบคุณมากเลยครับ เดี้ยวผมลองดูนะครับ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13496
โพสเมื่อ: Sat Feb 04, 2023 15:11
อยู่ที่ spec ที่ใช้เลยครับ ถ้าเล่น intel ลงท้าย k ก็ต้องใช้บอร์ด z

ถ้าใช้ sdd gen4 มี overclock ram ก็ต้องบอร์ด b

ถ้าไม่ overclock ram ไม่เล่น m2 เน้นประหยัดๆก็ h

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel