ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13163
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:18
ทำไม Sancho ข้อจำกัดเยอะจัง ครับ
ผมอาจจะไม่ได้ตามตลอด แต่ค่าตัว และค่าเหนื่อยนี่ผมว่ามหาศาลเลยนะ นอกจากจะพิสูจน์ตัวเองไม่ได้

และมีช่วงที่มีปัญหาด้านจิตใจ และตอนนี้เริ่มกลับสู่ทีมแต่ก็ยังไม่สามารถลงเล่นได้

ผมว่าแมนยู และ เทนฮาก ใจดีมากเลยนะครับที่ให้โอกาส Sancho ขนาดนี้

แต่มุมคนนอกแบบผมที่ไม่ได้เชียรผี ทำไมข้อจำกัด ข้อแม้ เยอะขนาดนี้ถ้าไม่ใช่ผี เป็นทีมอื่นจะอดทน

ได้แบบนี้มั้ย ถ้าเค้าซื้อเข้ามาเพื่อเป็นตัวจริง ลงทุนค่าตัว+ค่าเหนื่อยขนาดนี้ ทำไมดูไม่มืออาชีพเลย

ยังดีที่ขนาดทีมค่อนข้างใหญ่มีตัวแทน แต่ถ้าเป็นทีมเล็กกว่านี้ทุกคนล้วนคาดหวัง แบบนี้น่าจะชิหายกันหมด

พอมองกลับมาดู ดร.แรช แล้วจิตใจโคตรแกร่ง

-----

ย้อนกลับไปถึง Adriano นักเตะบราซิลของ Inter ถือว่าลักษณะนี้มั้ย แกยกเลิกสัญญารึเปล่า

รู้ว่าแกมีปัญหาสภาพจิตใจ และแกก็หายจากวงการไปเลย ถ้าแกยกเลิกสัญญาตรงนี้ ดูโคตรมืออาขีพ

คหสต. แฟนผี หรือ ทีมอื่น ชี้แนะเพิ่มเติมได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย RIDER_V7 เมื่อ Tue Jan 24, 2023 22:22, ทั้งหมด 4 ครั้ง
4
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
ดาวเตะลา ลีกา
Status: The Best Day
เข้าร่วม: 24 Jan 2009
ตอบ: 5709
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:35
Top Comment [RE: ทำไม Sancho ข้อจำกัดเยอะจัง ครับ]
ปัญหาด้าน mental ก็คือปัญหานึงต้องพบแพทย์รักษา มันก็เหมือนนักเตะเจ็บนั่นแหละ แต่บ้านเรามันต้องเจ็บทางกายไง ถ้าจิดใจมีปัญหาแสดงว่าอ่อนเอง ข้อจำกัดเยอะ ดูแลตัวเองไม่ได้

ที่ต่างประเทศลางานได้นะ มีปัญหาจิตใจพบจิตแพทย์อ่ะ แต่บ้านเราหลายๆคนมองว่าแม่งบ้าป่าวพบจิตแพทย์ อย่างบางคนที่เจอพ่อตาย คนรักตาย หรืออื่นๆกลายเป็นคนละคนเลย

เมืองนอกพวกงาน เก็บศพ พวกที่ต้องเจอความตายบ่อยๆอ่ะ มีให้หาจิตแพทย์ฟรีเดือนละครั้งด้วยซ้ำ เขาแคร์คนนะ จิตใจถ้ามันพังมันคืนมายากกว่าร่างกายอีก

110
0
หากโดน 188 เรื้อน จะถูกแบน
SureShot , the Smirnoff , SimpLy , Wᵢₙₜₑᵣ ₙₒₜ ₛᵤₘₘₑᵣ , Mcgerret , AngriManu , dalikka , k-wiiTz , Alfonso777 , MONKEY_PCS , Gygee , Pig_stadium , beatzaza789 , TonyVatcy , ManSmith , Vyse , Ziphirum , Olivier7 , พ่อครัว , Sugarcoat , EverybodyEverythings , Luxxx , Silence , Park Yoo Hwon , pparm , คิดถึงเธอจัง , Nekken_13 , Tootle , จันท์กะพ้อ , Broune , liveranfield , Ninetyyyy , gatunyou , BTCETH , ลุงหนวด , Skydragoon , diazenal , ติ่งคุณหมออ , B. pseudomallei , kazeya , Zombasto , parawin9 , ประยุทธ จอห์นโอเชีย , RMFronaldo , tonklaaa , GoTTaMa , ควงพริ้ว , CR79 , Kuronek0 , narupon , momozee11 , RIDER_V7 , WILDWALKER , PogBOO , Mawin.m , lolosolos , Supharut , Minion-United , BorBee , tunito , voodooboyz , ZwerzyXi , kaneza69 , romanticer , La-Zy Boy , Bushi , cookiez , หลาน น้าซาร์ , less , REPRESENT , Topaulscholes , chalkies , Nodular Zirconia , b3nz , HOMJEAW~ , holigans , Saturday Morning , Hero_TVXQ , compiak , Blue Sh!t , vantastic , SlayerMetal , toOnSir , THE ROMAN EMPIRE , Ool3z , Q-plint , ยอมแล้วครับ , thinmanao , tknpalmza , rodfan , chocolate14 , KuBass , Kobe24 , sspeter , sodedta , คิมท๊อกโย่ว , llplaygroundll , lemonwater , Shevchenko 07 , prayoot , Iamnumber10 , Yakisoba , 1_H!t-K0 , TonnyBie , MasKeD KaNE , pureman99 , KheLLoI , NNGHTMrE , ibazashi , อวตาร
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25642
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:55
Top Comment [RE: ทำไม Sancho ข้อจำกัดเยอะจัง ครับ]
ผมพุดคร่าวๆละกันกำลังพิมพ์งานไปด้วย

อังกฤษเค้ามีกฏหมายที่ปกป้องคนทำงานครับ

Mental illness ถือเป็น disability อย่างนึง

ถ้าไปสุ่มสี่สุ่มห้าไล่ออก ก็โดนลูกจ้างฟ้องได้ว่าdiscriminate

ผมว่าเราๆต้องชมแมนยูมากกว่ามาตั้งคำถามครับว่าเก็บซานโช่ไว้ทำไม

แมนยูมองว่าพนักงานลูกจ้าง ในที่นี่คือซานโช่ “ป่วย”

และแมนยูให้เวลารักษา และคำนึงถึงคุณค่าของ “คน” มากกว่าตัวเงิน

นี่แหละที่คนที่อยู่ในประเทศที่เจริญแล้ว และ “มืออาชีพ” เค้าทำกัน

แก้ไขล่าสุดโดย the Smirnoff เมื่อ Tue Jan 24, 2023 22:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 10276
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:29
แฟนแมนยูหลายๆท่านยังไม่วิจารณ์ซานโช่ตอนนี้ เพราะเรื่องส่วนตัวล้วนๆครับ

คือเราเดาว่าซานโช่น่าจะมีปัญหา (ที่หนัก เพราะเปลี่ยนโปรไฟล์ต่างๆเป็นสีดำ ลบนั่นนี่หมด) แรชที่โดนวิจารณ์ ฟอร์มตกอะไรเอย ยังไม่ได้ทำขนาดนี้ แล้วสัมจากETHแต่ละครั้งก็จะเป็นแนวๆไม่ให้ข้อมูลอะไร บอกแค่เปลือกๆ

ความเป็นมืออาชีพบางทีมันก็ไม่สามารถใช้ได้กับทุกสถานการณ์ ผมว่าแฟนๆหลายคนเข้าใจกับการกระทำของทีมและETHในครั้งนี้ จนกว่าซานโช่จะกลับลงสนามและเล่นไม่ดีนั่นละ ผมว่าเราถึงจะเริ่มวิจารณ์ได้จริงจังละ เพราะการลงสนามได้ก็น่าจะเท่ากับสภาพจิตใจและเรื่องแย่ๆนั้นผ่านพ้นไปแล้ว ผมว่าจุดนี้เราก็ควรจะวิจารณ์ได้อย่างเต็มที่แล้ว เพราะถือว่าให้เวลามามากแล้ว

แน่นอนว่าเรื่องคุ้มไหม ตอนนี้ก็บอกเลยไม่ แต่การที่มันไม่คุ้ม ก็ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องมืออาชีพนะ ส่วนเรื่องข้อจำกัด ข้อแม้ ก็นั่นละ ถ้าเล่นไม่ดีก็ถือว่าใช่ แต่ข้อจำกัดกับข้อแม้นั้นก็ไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องการให้โอกาสฟื้นสภาพจิตใจเลย แยกส่วนกัน

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2684
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:22
[RE]ทำไม Sancho ข้อจำกัดเยอะจัง ครับ
คิดเหมือนกันครับ ตอนนี้คือเสียทั้งเวลา เสียทั้งตัวนักเตะ กลับมาซ้อมแล้วก็จริง แต่ไม่รู้ว่าจะกลับมาแบบไหน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 25 Jun 2008
ตอบ: 9815
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:24
[RE: ทำไม Sancho ข้อจำกัดเยอะจัง ครับ]
คือเราก็ไม่รู้ว่าตกลงปัญหาจริงๆคืออะไร แต่ถ้าเป็นเรื่องสภาพจิตใจจริงก็สมควรได้รับการรักษา ไม่เกี่ยวกับมืออาชีพอะไรเลย
ดีกว่ามีข่าวฆ่าตัวตายแบบพวกดาราเกาหลี ส่วนเรื่องค่าเหนื่อย ดีลยุคไอ้เอ็ดไม่มีคนไหนสมเหตุสมผลอยู่ละ คนเจรจามันโง่
4
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เงียบไมละหนู
ตอบ: 15781
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:25
[RE: ทำไม Sancho ข้อจำกัดเยอะจัง ครับ]
พิมพ์ซะอย่างกับมันขอไม่ลงเตะเองอะ
6
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 1569
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:26
ETH และแมนยูซื้อใจครับ ว่ากันจริงๆ ไม่อคติ ซานโช่ก็ถือว่าวันเดอร์คิดคนนึงของวงการอะครับก่อนมาแมนยู แต่ถ้าหลังจากกลับมาแล้วไม่กระเตื้อง ผมเชื่อว่าทีมก็ต้องมูฟออนหาตัวใหม่แน่ แต่ถ้าได้น้องมันกลับมาก็เหมือนได้นักเตะใหม่ที่มี potential สูงเข้าทีมเลยพร้อมสร้างทีมต่อยอดไปอีก
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: KEEP THE BLUE FLAG FLYING HIGH!!
เข้าร่วม: 05 Apr 2008
ตอบ: 2905
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:27
[RE]ทำไม Sancho ข้อจำกัดเยอะจัง ครับ
ช่วงนึงก่อนซานโชมา แฟนแมนยูตอนนั้น hype มากๆ จนถึงขนาดว่านี่แหละจิ๊กซอว์ฝั่งขวา ตอบโจทย์สุดๆ

ก็แอบแปลกใจเหมือนกัน ว่าครั้งนึงเคยเป็นระดับท็อปในบุนเดสเลย ทั้งยิงทั้งจ่าย จู่ๆ สภาพจิตใจพังไปดื้อๆ ก็หวังว่าจะกลับมาได้นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
โจ ชิลด์ส คือ แมวมอง.. โจริญ คือ ความรัก

Status: เรื่อยเปื่อย
เข้าร่วม: 16 May 2020
ตอบ: 4078
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:28
ผมอยากขายทิ้งครับ รอดูช่วงที่เหลือละกัน แกเก่งแต่ไม่สุด นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมย้ายมาผีละล้มเหลว
ถ้าแกเก่งกว่านี้ก็จะออกแนวมึนๆแบบแอนโทนี่ แต่ก็จะพอถูไถได้และสามารถช่วยเหลือทีมได้ระดับนึง
แต่ของซานโช่ปัญหาใหญ่คือเรื่องจิตใจ ผมเข้าใจแกมากๆในเรื่องที่อาจจะหมดแพสชั่นทำให้โฟกัสกับบอลไม่ไหว
จิตใจแกน่าจะไปกังวลกับเรื่องอื่นที่ไม่เกี่ยวกับบอล และแกก็ให้ความสำคัญกว่าเรื่องฟุตบอลด้วย
ถ้าแขวนสตั๊ดได้บางทีแกอาจจะเลือกเวย์นี้แทนก็ได้ เรียกว่าเป็นนักเตะใจออกไปละ ลุ้นยากมาก
3
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 9753
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:28
คงต้องกลับไปเล่นบุนเดสแบบราคา sale เล่นอังกฤษรอดยากแล้ว
0
0
Status:
ตอบ: 10276
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:29
แฟนแมนยูหลายๆท่านยังไม่วิจารณ์ซานโช่ตอนนี้ เพราะเรื่องส่วนตัวล้วนๆครับ

คือเราเดาว่าซานโช่น่าจะมีปัญหา (ที่หนัก เพราะเปลี่ยนโปรไฟล์ต่างๆเป็นสีดำ ลบนั่นนี่หมด) แรชที่โดนวิจารณ์ ฟอร์มตกอะไรเอย ยังไม่ได้ทำขนาดนี้ แล้วสัมจากETHแต่ละครั้งก็จะเป็นแนวๆไม่ให้ข้อมูลอะไร บอกแค่เปลือกๆ

ความเป็นมืออาชีพบางทีมันก็ไม่สามารถใช้ได้กับทุกสถานการณ์ ผมว่าแฟนๆหลายคนเข้าใจกับการกระทำของทีมและETHในครั้งนี้ จนกว่าซานโช่จะกลับลงสนามและเล่นไม่ดีนั่นละ ผมว่าเราถึงจะเริ่มวิจารณ์ได้จริงจังละ เพราะการลงสนามได้ก็น่าจะเท่ากับสภาพจิตใจและเรื่องแย่ๆนั้นผ่านพ้นไปแล้ว ผมว่าจุดนี้เราก็ควรจะวิจารณ์ได้อย่างเต็มที่แล้ว เพราะถือว่าให้เวลามามากแล้ว

แน่นอนว่าเรื่องคุ้มไหม ตอนนี้ก็บอกเลยไม่ แต่การที่มันไม่คุ้ม ก็ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องมืออาชีพนะ ส่วนเรื่องข้อจำกัด ข้อแม้ ก็นั่นละ ถ้าเล่นไม่ดีก็ถือว่าใช่ แต่ข้อจำกัดกับข้อแม้นั้นก็ไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องการให้โอกาสฟื้นสภาพจิตใจเลย แยกส่วนกัน

ดาวซัลโวยุโรป
Status: Rainbow Xu
เข้าร่วม: 04 Dec 2010
ตอบ: 20480
ถ้าตัวนักเตะฝีเท้าไม่ไหวจริงๆ เขาไม่รอกันหรอก
อาจเป็นปัญหาที่สโมสรมองว่า นักเตะควรได้เวลาฟื้นฟู
สภาพจิตใจส่งผลต่อสภาพร่างกาย มันเลยใช้เวลานานแบบนี้
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3654
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:30
อ้างอิงจาก:
เป็นทีมอื่นจะอดทนได้แบบนี้มั้ย  

ถ้าไม่ให้อดทน แล้วแมนยูต้องทำยังไงอ่ะครับ

ขาย? ซื้อมาแพง ฟอร์มตกแบบนี้จะขายได้ราคาเท่าไร

ยกเลิกสัญญา? ค่ายเหนื่อแพงจัง ยกเลิกสัญญาดีกว่า

ซื้อพลาดมาแล้ว ก็ต้องหาวิธีใช้ให้ได้ประโยชน์สูงสุด

เขาอาจจะเดิมพันกับการคัมแบกไงครับ

วานบิส/ดาโล่ ที่หลายคนบอกว่าจบไปแล้ว ยังกลับมา 'เล่นได้' แล้วก็ 'ขายพอจะได้ราคา' เลย

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 08 Nov 2020
ตอบ: 3426
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:30
ถูกแบนแล้ว
จิ๊กซอว์ชิ้นสุดท้ายฝั่งขวา
2
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 3334
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:33
สภาพจิตใจมันควบคุมไม่ได้อะ จะไปว่ามันไม่มืออาชีพก็ไม่ถูก เราก็ไม่รู้ว่ามันไปเจออะไรมาบ้างที่ทำให้เป็นแบบนี้ ถ้ามันวินัยแย่ethไม่ประคองมาขนาดนี่หรอก แต่เรื่องนึงที่เคยออกข่าวยุคลุงรังซานโช่อยู่ดีๆหายไป เฉลยคือคนในครอบครัวที่แกสนิทมากๆเสีย อาจจะเป็นหนึ่งในสาเหตุก็ได้
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15008
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:33
เราไม่รู้ปัญหาที่แท้จริงของซานโช่ครับว่าเป็นอะไรกันแน่

ถ้าเดา ผมเดาว่าเป็นภาวะซึมเศร้านะ

ซึ่งมันก็คืออาการป่วยอย่างนึง ซึ่งมีระยะเวลาในการรักษา ไม่ใช่เกมที่กดฮีลแล้วหายเลย

การปรับสภาพอย่างเข้าใจในตัวเค้า ก็เป็น 1 ในแนวทางในการรักษา

ไอ้ครั้นจะไปเทียบกับอาเดรียโน่ที่ปัญหาหลักคือด้านวินัย ผมว่ามันก็คนละเรื่องกัน

ซานโช่มันไม่ได้มีปัญหาด้านวินัยเลย

ส่วนที่แมนยูอดทนนั้น เพราะยังไงซานโช่มันก็มีศักยภาพจะเป็นตัวท็อปของยุโรป

เทนฮาก แมนยู อดทนได้หรือไม่ มันก็เรื่องของแมนยู ไม่ต้องไปตัดสินอะไรแทนหรอก

แมนยูจะไปยกเลิกสัญญาแล้วแมนยูได้อะไรคืนมาอ่ะครับ สู้อดทนให้โอกาสอีกซักครั้ง ถ้ากลับมาได้ยังไงประโยชน์ก็ตกกับแมนยู

ยกเลิกสัญญาแบบที่ จขกท เสนอ มีแต่เสียกัยเสีย ประโยชน์อยู่ตรงไหนอ่ะ
9
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
Status: Hi Naomi, i love you!
ตอบ: 3331
โพสเมื่อ: Tue Jan 24, 2023 22:35
ทำไม Sancho ข้อจำกัดเยอะจัง ครับ
ก็ชุดที่ตัดสินใจตอนเซ็นต์มันเป็นชุดโอเล่น่ะครับ ค่าตัวผมไม่ติด ด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง แต่ค่าเหนื่อยเทนฮากไม่มีทางให้ขนาดนี้แน่

ส่วนเทน ฮากใจดีมั้ย ผมว่าแกไม่ได้ใจดีและไม่ได้มองเรื่องตัวเลขของซานโช่ด้วยซ้ำ แกมาถึงตอนแรกซานโช่ก็เล่นดี แต่พอมีปัญหาก็ดร็อปไม่สนค่าเหนื่อย เอาไปซ่อมแซมแก้ไข จะกลับมาใช้งานได้มั้ยอันนี้เดี๋ยวเราก็คงรู้กัน ถ้าไม่ได้จริงๆเทนฮากไม่ใจดีฝืนใช้หรอกครับ อย่างน้อยเค้าก็แก้ปัญหาตัวรุกได้ ทั้งบางคนที่ดีขึ้นหรือดาวรุ่งที่ให้โอกาสขึ้นมา

ส่วนซานโช่เองก็คงอยู่ที่เจ้าตัวว่าจะกลับมาจากปัญหาได้มั้ยกับวัยกำลังหัวเลี้ยวหัวต่อพอดี ถ้ากลับมาได้ก็ดีมากพร้อมเชียร์ ถ้าไม่ได้จริงๆก็เฉยๆแล้ว เรื่องเงินการซื้อทีมผมเริ่มชินแล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
MANCHESTER UNITED FANCLUB
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel