ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Aug 2007
ตอบ: 310
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 10:19
[RE]แนะนำไม้แบตหน่อยกับการฝึกค้าบบ(เพิ่งหัดเล่น)
Eldemino.7 พิมพ์ว่า:
อันนี้ผมส่งให้กับ จขม แล้ว

เผื่อสำหรับ คนที่เพิ่งเริ่มหัดตี อยากตีให้ถึงหลังคอท

หลักการง่ายๆ ถ้าอยากจะตีได้แรงๆและถูกวิธีนะครับ

อันดับแรก ให้ลูกอยู่หน้าเรา เวลาจะตีให้ยกแขนสูง การเหวี่ยงคือเหมือนการที่เรา ขว้างของ อะไรสักอย่างออกไป

เวลาเขวี้ยงออกไปให้สะบัดข้อมือ ออกไปด้วยครับ ลองฝึกแบบนี้ก่อน ต่อไปค่อยใช้ไม้เหวี่ยงลม จะทำให้ได้ตีได้ไกลขึ้นครับ

เวลาการวิ่งรับลูก ขาฝั่งที่เราถือไม้ นำหน้าอยู่เสมอ ไม่ว่าจะวิ่งไปข้างหน้าหรือหลัง เวลาตีมันจะรุ้สึกไม่ขัด

สรุปให้ครับ

1. เวลาวิ่งไปรับลูกให้ใช้ ขาข้างเดียวกับที่เราถือไม้ นำตลอด

2. ระยะของลูกเวลาเราจะตี ให้ลูกอยู่หน้าเราเสมอ มืออีกกข้างที่ไม่ได้ถือไม้ ให้ยกไว้เพื่อกะระยะของลูก

3.จะตีให้แรง ยกแขนให้สูง จับไม้ให้แน่น เหวี่ยงแขนเหมือนเรากำลังจะเขวี้ยงของสักอย่าง พร้อมกับ สะบัดข้อมือ

ขออนุญาตเพิ่มเติมการก้าวขาไปรับลูกใกล้เนตหรือลูกข้างหน้า ให้ใช้ขาข้างที่จับไม้แบดตีก้าวไปรับครับ ช่วงรับจะได้ยาวขึ้น ตอนวางเท้ารับ ให้วางส้นเท้าลงก่อนแล้วค่อยตบปลายเท้าไปด้านหน้า อย่าวิ่งรับลูกหน้าเนตด้วยปลายเท้าบ่อยๆนะครับ เดี๋ยวฝ่าเท้าบิดจะทำให้ข้อเท้าพลิกได้ง่ายครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย ดีกันนะ เมื่อ Sun Dec 04, 2022 10:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2020
ตอบ: 1816
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 10:26
[RE: แนะนำไม้แบตหน่อยกับการฝึกค้าบบ(เพิ่งหัดเล่น)]
Sigmund•VI พิมพ์ว่า:
ไม้แบดลองดูมือสองครับ พวกไม้ 3U Yonex หรือ VS ได้หมด ขึ้นเอ็นเบอร์เล็กสุด ความตึง 22 Lbs.
ที่สำคัญซื้อรองเท้า Lining 990 บาท พอครับ

ขอบคุณค้าบ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 10:27
[RE: แนะนำไม้แบตหน่อยกับการฝึกค้าบบ(เพิ่งหัดเล่น)]
ดีกันนะ พิมพ์ว่า:

เผื่อสำหรับ คนที่เพิ่งเริ่มหัดตี อยากตีให้ถึงหลังคอท

หลักการง่ายๆ ถ้าอยากจะตีได้แรงๆและถูกวิธีนะครับ

อันดับแรก ให้ลูกอยู่หน้าเรา เวลาจะตีให้ยกแขนสูง การเหวี่ยงคือเหมือนการที่เรา ขว้างของ อะไรสักอย่างออกไป

เวลาเขวี้ยงออกไปให้สะบัดข้อมือ ออกไปด้วยครับ ลองฝึกแบบนี้ก่อน ต่อไปค่อยใช้ไม้เหวี่ยงลม จะทำให้ได้ตีได้ไกลขึ้นครับ

เวลาการวิ่งรับลูก ขาฝั่งที่เราถือไม้ นำหน้าอยู่เสมอ ไม่ว่าจะวิ่งไปข้างหน้าหรือหลัง เวลาตีมันจะรุ้สึกไม่ขัด

สรุปให้ครับ

1. เวลาวิ่งไปรับลูกให้ใช้ ขาข้างเดียวกับที่เราถือไม้ นำตลอด

2. ระยะของลูกเวลาเราจะตี ให้ลูกอยู่หน้าเราเสมอ มืออีกกข้างที่ไม่ได้ถือไม้ ให้ยกไว้เพื่อกะระยะของลูก

3.จะตีให้แรง ยกแขนให้สูง จับไม้ให้แน่น เหวี่ยงแขนเหมือนเรากำลังจะเขวี้ยงของสักอย่าง พร้อมกับ สะบัดข้อมือ

ขออนุญาตเพิ่มเติมการก้าวขาไปรับลูกใกล้เนตหรือลูกข้างหน้า ให้ใช้ขาข้างที่จับไม้แบดตีก้าวไปรับครับ ช่วงรับจะได้ยาวขึ้น ตอนวางเท้ารับ ให้วางส้นเท้าลงก่อนแล้วค่อยตบปลายเท้าไปด้านหน้า อย่าวิ่งรับลูกหน้าเนตด้วยปลายเท้าบ่อยๆนะครับ เดี๋ยวฝ่าเท้าบิดจะทำให้ข้อเท้าพลิกได้ง่ายครับ

ขอบคุณสำหรับการวางเท้าครับ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 10:29

สรุปให้ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Liverpool
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6576
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 11:08
ใครบอกแบดใช้แต่ข้อมืออย่างเดียว ทั้งท่าทางตี ทั้งการยืนตำแหน่ง ทั้งfootwork

ถ้าไม่โดน อาจมาจากเลิกตีไปนาน จังหวะกลับมาตีแล้วไม่คุ้นชิน

ถ้ามีเบสิคอยู่แล้ว ก็ซ้อมตีลูกแบดอัดกำแพงไปพลาง ๆ ให้มัดกล้ามเนื้อมันกลับมาจำการตีก่อน
ถ้าไม่มีเบสิค หาคนสอนเร็วกว่า
2
0

นักเตะเทศบาล
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6589
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 12:45
มือใหม่แนะนำไม้น้ำหนัก 4u ก้านกลางหัวบาล้านซ์ครับ ยี่ห้อ VS ถูก ทน สเปคดี

0
0
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 23138
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 12:58
แนะนำไม้แบตหน่อยกับการฝึกค้าบบ(เพิ่งหัดเล่น)
พอฟฝ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 13:41
แนะนำไม้แบตหน่อยกับการฝึกค้าบบ(เพิ่งหัดเล่น)
ไปลงเรียนครับ ไม่แพง จะได้ตีถูกวิธี ลดการบาดเจ็บ สุขภาพแข็งแรง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 616
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 13:58
ถ้าอยากตีสนุก ผมแนะนำให้ลงเรียนเลยครับ
จับกลุ่มกันไปลงไม่แพงหรอก เรียนไม่กี่เดือนก็เก่งแล้ว พื้นฐานจะแน่นมาก ท่าเบสิคๆจะตีได้ แค่นี้ก็ตีสนุกแล้ว
อีกอย่างคือถ้าเราไปลงเรียนจะเก่งกว่าฝึกเองแบบเห็นได้ชัด เพราะมีครูมาคอยจัดท่าให้ ฝึกเองไม่มีใครมาดูว่าตีผิดหรือถูก
แต่ถ้าไม่อยากเรียน ก็ต้องเริ่มตั้งแต่วิธีการจับไม้(โฟแฮน,แบคแฮน) ท่าตี วิ่งคอท ซึ่งพวกนี้มีสอนใน youtube
แต่ไม่มีคนมาคอยดูว่าเราทำผิดหรือถูก
ปล.ผมคิดว่าเรียนตั้งแต่ยังไม่เป็นจะง่ายกว่าตอนตีเป็นแล้ว เพราะครูจะสอนท่าแบบถูกมาให้เลย ไม่ต้องไปแก้วิธีการตี
ถ้าเราไปฝึกเองก่อนอาจจะจำวิธีการตีผิดๆมา ทำให้เวลาเรียนครูต้องมาแก้เบสิคให้ใหม่
แก้ไขล่าสุดโดย อะโหร่ยหมะ เมื่อ Sun Dec 04, 2022 14:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ขาประจำบอร์ดรวมมิตรกีฬา
Status:
เข้าร่วม: 16 Dec 2009
ตอบ: 325
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 14:35
ต้องบอกว่าแบดมินตันเป็นกีฬาที่เล่นง่ายครับ
ถ้าจะฝึกให้เล่นอยู่ระดับกลางๆก็ไม่ยาก
แต่ถ้าอยากเล่นให้เก่งไปเลย จะยากและต้องฝึกเยอะครับ
เพราะจริงๆแล้ว รายละเอียดในการเล่นมันเยอะครับ

ถ้าเริ่มต้นเล่นใหม่ก็อยากจะให้หัดเบสิคให้แน่นๆก่อนครับ
การจับกริป การเตรียมท่าก่อนตี ค่อยๆเริ่มฝึกจากทำช้าๆ
เอาให้ท่าถูกต้องก่อน อย่าพึ่งคิดแต่ว่าจะตีให้แรงตีให้แม่นครับ ลองดูตามพวกช่องยูทูปแล้วฝึกตามได้เลยครับ
ที่สำคัญคือถ้าเราได้เล่นบ่อยๆ ก็จะตีดีขึ้นเรื่อยๆเองครับ
เหมือนเราเริ่มรู้จังหวะต่างๆในการเล่น ผมก็เริ่มจากตีมั่วๆ
ตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัย มันก็ตีได้ในระดับนึง
จนถึงตอนนี้รู้สึกอยากตีให้ดีขึ้น มาลงเรียน ไล่ดูยูทูปเทคนิคต่างๆ
ถึงรู้ว่าที่ผ่านมาเบสิคเราผิดหมดเลย 55555

ส่วนอุปกรณ์ก็อยากให้ลงทุนกับรองเท้าก่อนเลยครับ
เพราะว่ารองเท้าสำคัญสำหรับแบดมินตันมากครับ
อีกอย่างนึงคือบางคอร์ด ถ้าเราไม่ได้ใช้รองเท้าแบด
ก็ต้องเช่าเขา เสียเงินอีกครับ เริ่มจากตัวราคา 1000-2000 ก่อนก็ได้ครับ ไม้แบดก็เลือกพวกก้านกลาง-อ่อน หัวกลาง-หนัก 4U ขึ้นเอ็นสัก 22-23 ปอนด์ ราคาก็ 1000-3000 ครับ ลองเข้าไปตามร้านขายอุปกรณ์แบดมินตันแล้วบอกเขาได้เลยครับ ว่าเราพึ่งเริ่มต้น เขาก็จะแนะนำอุปกรณ์เราเองครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2010
ตอบ: 1807
โพสเมื่อ: Sun Dec 04, 2022 15:18
ดีกันนะ พิมพ์ว่า:

สรุปให้ครับ

ใช่ครับ หน้าเน็ตไม่ควรใช้ ปลายเท้า ลง ครับ ให้ลงเท้าตามจังหวะการวิ่งเลยครับ คือการเอาส้นลง

ส่วนลูกหลัง ต้องใช้ปลายเท้าบ้างครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel