ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7220
โพสเมื่อ: Sat Dec 03, 2022 16:02
[RE: คนที่แนะแนว ชีวิตคนอื่น แต่รวยตั้งแต่รุ่น พ่อแม่]
ก็แยกประเด็นไปอะครับ บางอันมีประโยชน์ เอามาปรับใช้ได้ก็เอามา

อันไหนมีประโยชน์แต่ไม่เหมาะกับเรา ก็ไม่เห็นต้องไปสนใจ ก็อ่านผ่านๆไป

เพราะมันก็อาจจะเหมาะกับคนอื่นก็ได้ อาจจะมีคนที่ต้นทุนชีวิตสูงๆมาอ่านแล้วเอาไปใช้ได้ก็ได้

- ในตอนที่คุณนอนดู netflix / เล่น fb ผมเอาเวลาไปศึกษานู่นนี่ คนเราอยู่ที่การจัดการเวลา

มันก็แล้วแต่คนนะ ว่าเป้าหมายของคนที่อ่านคืออะไร และจะมองแบบไหน

ถ้าไปมองว่า เอ้า.. มึงรวยแต่แรกหนิ ใช่สิ เวลาเมิงเยอะอะ แบบนี้ผมว่า negative ไปนิดนะ

"3 4 ชม ที่ว่างๆ ต้องมานั่งหาความรุ้อีก แล้วมันได้ใช้ชีวิต ได้มีความสุขตอนไหน"

ถ้าเป้าหมายของท่านคือความสุขปัจจุบันเพียวๆ ก็ทำไป ไม่กระทบใครอยู่แล้ว

แต่ถ้าท่านจะ go extreme ก็เอา 3-4 ชม. ไปนั่งหาความรู้ตามเค้าว่า (คนทำแบบนี้ก็มีไม่น้อยนะครับ)

หรือจะเจอกันตรงกลางหรือตรงไหนก็ได้ เช่น 2ชม พักผ่อน 2ชม หาความรู้ก็ได้

หรือจะใช้ชีวิต มีความสุข 4วันต่อสัปดาห์ อีก3วันมาหาความรู้ก็ยังได้ ก็ปรับเอาตามสะดวก

- อยากลงมือทำไรเลย ถ้าคิดก็จะได้แค่คิด ไม่ได้ทำซะที

ก็คล้ายๆเดิมแหละครับถ้ามองว่า เอ้า..เมิงรวยหนิ พลาดแบบเราพันรอบเมิงยังรวยอยู่เลย อันนี้ negative ไป

จริงๆไอเดียนี้มันค่อนข้างจะถูกต้องในตัวอยู่แล้วนะ สำหรับผม

ถ้าคิดอย่างเดียว แต่ไม่ทำอะไรเลย ประโยชน์แทบไม่มี อันนี้ชัดเจนอยู่แล้วจนแทบจะเป็น Fact

ส่วนจะทำยังไง ก็ไปปรับใช้เอาเอง

อาจจะลองจากเล็กๆ หรือไอเดียใหญ่ก็ไปเก็บเงินมา เจ๊งก็ไปเก็บเงินใหม่มาทำใหม่ก็ได้ มีวิธีการเยอะแยะ

ส่วนถ้าอยากจะแค่คิด ไม่ได้อยากทำจริงๆ ก็แค่ปล่อยผ่านไป ไปโทษไปด่าไปแซะเค้า ผมว่ามันไม่น่าใช่
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel