ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: Dumb leaders. We'll all die.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 12082
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 11:14
[RE: รณรงค์ให้ไปตรวจสุขภาพประจำปีกันครับ]
ไม่เห็นโลงศพ ไม่หลั่งน้ำตาครับ
คนบ้านเราส่วนใหญ่เป็นยังงี้หมด

ลองเดินไปแนะนำคุณน้า คุณอา คุณป้าในครอบครัวคุณก็ได้ ให้ออกกำลังกายไปตรวจเลือดตรวจอะไรหน่อยสิ

คุณอาจจะโดนสวนปฏิเสธทันทีว่า เห้ยยย ยังทำงานทุกวัน ไม่เห็นเคยป่วย จะเป็นโรคได้ไง ไปรพ.ก็เปลือง
หมอมันก็หลอกขายยาอีกนั่นแหละ บลาๆ

ต้องให้ป่วยก่อน ถึงค่อยคิดมาดูแลสุขภาพกัน
ภาษาแพทย์เค้าเรียกว่า primary prevention หรือการป้องกันการเกิดโรค แนวคิดในประชากรกลุ่มเสี่ยงค่อนข้างต่ำครับ

อย่างเช่น โรคไขมันในเลือดสูงหรือความดันสูงนี่ ถ้าไม่คุมแต่เนิ่นๆ มันไปต่อยันเส้นเลือดในสมองตีบ เส้นเลือดหัวใจตีบ ได้เลย
พอแขนขาเริ่มอ่อนแรง ทำงานไม่สะดวก นุ่นแหละถึงค่อยคิดจะมาวิ่ง มาออกกำลังกายกัน
ซึ่งมันไม่ทันครับ ช้าไปแล้ว เส้นเลือดแปรสภาพไปหมดแล้ว ทำได้แค่ประคับประคองด้วยยาอย่างเดียว

ปล.มันมีแก๊กตลกๆอยู่ว่า ถ้าจะคิดออกกำลังกาย อย่าไปฟิตเนสวันที่ 1 มกราคนมันจะเยอะ ให้ไปวันที่ 2 มกราแทน เพราะคนมันจะเริ่มออกหลังปีใหม่วันเดียวแค่นั่นแหละ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 696
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 11:19
[RE: รณรงค์ให้ไปตรวจสุขภาพประจำปีกันครับ]
ผมเคยตาม YT ช่อง "หมอไตให้คําตอบโดยพญกัลย์ยมล"

คิดว่าอาจจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 3189
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 11:21
ครั้งแรกที่ตรวจผมทำไว้ดีเกิน(HDL=56,ไตรกลีเซอไรด์=54,LDL=120)หมอเอาเป็นไม้บรรทัดเลย
พักหลังๆพออะไรดันมากกว่าเดิมโดนบ่นอีกแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย GTR_V-spec เมื่อ Sun Nov 13, 2022 11:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 413
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 11:27
ผมกับแฟนอายุ40กว่า ทุกๆปีต้องหาโปรฯPackage อายุ 55 - 65 แต่ละโรงพยาบาล

มีความเสี่ยงอะไรจะได้รู้ล่วงหน้าก่อน เพราะไม่มีลูก กลัวใครคนนึงจะเป็นอะไรกันขึ้นมาก่อน
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2008
ตอบ: 5152
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 11:29
ผมไม่ได้ตรวจสุขภาพมาเกือบ 10 ปีแล้ว ตรวจล่าสุดคือสมัครเข้ามหาลัย ปัญหาคือยังไม่ได้ทำประกันสุขภาพเลย แต่ตอนนี้ก็ควบคุมการกิน วิ่งทุกเช้า ( สูง 175 หนัก 72 )
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: เสียเหงื่อให้กีฬา ดีกว่าเสียน้ำตาให้คนหลอกลวง.
เข้าร่วม: 14 Oct 2009
ตอบ: 2907
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 11:31
ผมโชคดีที่ทำงานมีสวัสดิการให้ตรวจทุกปี โดย ปีแรก น้ำตาลเลยมานิดหน่อยไม่เยอะมาก จนมาปีที่สองลดลงมาจากปีแรกแต่ดันมีคอลเลสเตอรอลเลยมาแทน ก็เริ่มปรับการกิน แต่ผมเป็นคนออกกำลังกายตลอด จนมาปีนี้ น้ำตาล กับ คอลเลสเตอรอลกลับมาอยู่ในเกณฑ์ปกติ ไม่ปริ่มๆละครับ คือก่อนหน้านี้ชอบกินกาแฟเย็น ชาเยน เช้า บ่าย เลย จนมาปรับตอนหลังดริฟกาแฟกินเอง เวลากินอาหารที่ต้องเติมเครื่องปรุง ก็จะไม่ค่อยใส่น้ำตาล ละครับ แต่ก็ยังไม่ติดกินขนมถุงบ้าง น้ำตาลความหวาน มีอยู่หลายรูปแบบในอาหาร ถ้าอยากจะลดจริงๆให้ลองหาข้อมูลเพิ่มด้วยจะดีครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13745
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 11:31
ตรวจล่าสุดปรกติหมด แต่แค่เซ็ตธรรมดา ตรวจเลือดตรวจฉี่ ตรวจปอดไรแบบนี้

แต่เพื่อนผมตรวจเซ็ตใหญ่ทุกปี ผ่าเกือบทุกปี น้ำดี ไส้ติ่ง ชอคโกแลทซีด นิ่วในไต ยังแซวมันอยู่เครื่องในมึงเหลืออะไรบ้าง
1
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25295
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 11:48
ปมก็โชคดีที่ได้ตรวจทุกปี เกิดอะไรขึ้นเราก็ได้รู้บ้าง
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 14814
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 12:18
ถูกแบนแล้ว
ว่าจะไปตรวจๆ ไม่ได้ไปซักที
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: keep the blue flag flying high
เข้าร่วม: 26 Jan 2011
ตอบ: 11000
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 12:20
[RE]รณรงค์ให้ไปตรวจสุขภาพประจำปีกันครับ
ผมตรวจทุกปีแล้วก็กลัวทุกครั้งที่ตรวจว่าจะเจออะไร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
CHELSEA||WJSN&FE:VERSE_LUDA|LE SSERAFIMChaeWon-DreamcatcherJiU/SuA-QWER Hina/Chodan

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2010
ตอบ: 905
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 12:47
ค่าตรวจประมาณ 1000 เองเหรอครับ

แล้วที่มันเป็นแพคเกจ หลายพัน ยันเป็นหมื่น มันต่างกันยังไง

ผมก็ดูๆว่าจะไปตรวจบ้างเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย borch เมื่อ Sun Nov 13, 2022 12:50, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 6804
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 12:54
borch พิมพ์ว่า:
ค่าตรวจประมาณ 1000 เองเหรอครับ

แล้วที่มันเป็นแพคเกจ หลายพัน ยันเป็นหมื่น มันต่างกันยังไง

ผมก็ดูๆว่าจะไปตรวจบ้างเหมือนกัน  

แล้วแต่ช่วงอายุครับ เริ่มต้นที่หลักเกือบพัน ไปจนถึงหลายพันเลยครับ
แต่ถ้าช่วงอายุ 35 น่าจะประมาณสองพัน
1
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Man U Till I Die
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15326
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 13:11
borch พิมพ์ว่า:

1000 ที่ผมตรวจแค่เบื้องต้นครับ แต่มันก็ได้รู้หลายอย่างที่คนมักเป็นกัน

มีเอกซเรย์ปอด ตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ

ก็จะมีรู้ภาพปอดคร่าวๆ ค่าตับ ค่าไต น้ำตาลในเลือด ไขมันในเลือด

แค่นี้ก็คัดกรองได้ในระดับหนึ่งแล้วครับ

ส่วนที่โปรแกรมหลายๆพันยอมรับว่าผมก็ไม่มีปัญญาไปตรวจทุกปีเหมือนกัน

ส่วนใหญ่จะตรวจสำหรับคนที่อายุมากที่ต้องตรวจละเอียดกว่า

หรืออย่างเช่นแบบผมที่ไตเสื่อม มันเป็นค่าเบื้องต้นครับ

แบบนี้ผมก็จะสโคปแคบลงมาได้ละว่าผมมีค่าไตไม่ปกติ

ผมก็อาจจะไปตรวจแบบ 3-4 พัน แบบตรวจไตโดยเฉพาะ

มันก็จะเป็นการตรวจไตเหมือนกัน แต่คนละวิธี และจะได้ค่าที่ลึกและละเอียดกว่าครับ

หรืออย่างผู้หญิงตอนอายุน้อยๆก็อาจจะตรวจแค่มะเร็งปากมดลูกไม่แพงมาก

แต่พออายุเยอะขึ้นตามเกณฑ์ทำให้มีสิ่งที่ต้องตรวจเพิ่มอีกหลายอย่าง

จึงมีโปรแกรมตรวจที่แพงกว่าขึ้นมาครับ
0
0
ปีเตอร์ ชไมเคิ่ล, คริสเตียโน่, สโคลส์, เมสัน กรีนวู้ด
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Mar 2020
ตอบ: 505
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 13:30
ของผม เมื่อ 4 ปีที่แล้ว cholesterol 270 Ldl 195 ไตเสื่อมระยะที่ 2 เกิดจากทานขนมถุง ของทอด แป้ง นอนดึก ออกกำลังกายบ้างไม่ออกบ้าง ส่วนใหญ่ เดินเร็ว
ตัดสินใจไม่ทานยา ออกกำลังกายเน้น weight training นอนเร็ว ลดขนมถุง แต่ทานปกติเลยไม่มีคุม อาจเยอะกว่าเดิมด้วย
ผลปัจจุบัน chol 200 ldl 140 ไตขึ้นมา ระยะ 1
สรุปได้ว่า แต่ weight training กับ นอนเร็ว แล้วลดขนมถุง มีผลมากๆครับ จากตัวเองเลย
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 15083
โพสเมื่อ: Sun Nov 13, 2022 13:38
ยักษ์เดนส์ พิมพ์ว่า:
pungpoo พิมพ์ว่า:
คอเลส 250
ไตเสื่อมระยะ 2

สะเด้ยยยยย  

หมอบอกอะไรบ้างมั้ยครับเรื่องไต

ผมไม่ได้คุยกับหมอเลย อยากรู้เหมือนกันว่ามันน่ากลัวแค่ไหนระยะ 2  

ตอนผมตรวจเจอครั้งแรกเมื่อซัก 3 - 4 ที่แล้วหมอก็ส่งตัวไปตรวจละเอียด เก็บฉี่ 24 ชม. และอัลตราซาวดูไต ผมก็ปกติเหมือนว่าค่ามาตรฐานของไตผมตอนนี้มันเท่านี้ไปแล้ว ผ่านมาจากวันนั้นก็ตรวจมาทุกปีค่าไตก็เท่าเดิม ผมเลยลดของเค็ม พยายามเลี่ยงอาหารที่โซเดียมสูงๆ จะกินอะไรถ้ามีฉลากผมอ่านทุกครั้ง แล้วผมเป็นเลือดจางด้วยไม่รู้จะเกี่ยวกันมั้ยนะ เป็นคนที่ถ้าไม่กินโฟลิก จะเลือดจางตลอด เป็นภาหะธารัสสิเมียด้วย แต่โดยรวมสุขภาพผมแข็งแรงนะถ้าดูแต่ภายนอก 555+
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel