ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
คนมีที่ดินแต่ไม่มีเงินสดมาก เป็นคนรวยไหม
รวย
???
รวยไม่จริง
???
ไม่
???
คะแนนทั้งหมด: 184
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 12776
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 14:36
[RE: คนมีที่ดินแต่ไม่มีเงินสดมาก เป็นคนรวยไหม]
JackAtlas พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ยังไม่รวย อนาคตอาจจะเห็นความแตกต่าง

อย่างผมตอนนี้ได้งาน Hybrid work แล้ว มีที่อยู่ที่บ้านเกิด (บ้าน+ที่ดินราวๆ 100 ตร.วา กับที่อีก 2 ไร่ให้คนเช่าทำเกษตร) ตอนนี้อาจจะยังไม่ต่าง แต่ถ้าผมกลับไปอยู่ ตจว. ได้ จะตัดเงินก้อนที่ต้องซื้อบ้านไปเลย แล้วเอามาโปะหน่วยลงทุนแทน

สมมติราคาบ้านกลางๆ 5 ล้าน ถ้าผมเอาไปลงทุนหุ้นปันผล ตอบแทนซัก 5% ต่อปี ก็ได้ passive มา 250k/ปี คิดง่ายๆคือ 4 ปีซื้อ civic ใหม่เลยคันนึง ถ้าขยันเทิร์นรถก็อาจจะ 4 ปี camry ใหม่คันนึง แค่นี้ก็ดูรวยละ

มีที่คือมีทุนอะครับ ถ้าเอาไปทำให้งอกเงยได้ก็รวย แต่ถ้าทิ้งไว้ก็จมทุน สำหรับผมคือได้เปรียบมากกับการตั้งตัวในปัจจุบัน  

ถามในเรื่องเงินซื้อบ้าน 5 ล้านน่ะท่าน
ถ้าปกติ คนทั่วไป จะกู้ธนาคารเพื่อซื้อบ้าน ก็จะไม่มีเงินก้อน 5 ล้าน ไปลงหุ้นน่ะ

ถ้าแบบท่านว่า ก็ต้องมีทุนมา 5ล้านก่อนใช่ไหมน่ะท่าน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ใครอยากเป็นเศษหมา..
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: รักปืนใหญ่ ใส่ใจ BNK48
เข้าร่วม: 02 Jun 2006
ตอบ: 5697
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 14:47
คนมีที่ดินแต่ไม่มีเงินสดมาก เป็นคนรวยไหม
มีที่ดินก็รวยแหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2022
ตอบ: 4511
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 14:47
[RE: คนมีที่ดินแต่ไม่มีเงินสดมาก เป็นคนรวยไหม]
ถึงจะมีแต่ที่เป็นร้อยไร่ ก็ถือว่ารวยแหละ แค่ไม่มีสภาพคล่องทางการเงินเฉยๆ

ลองคิดกลับกัน ถ้าผมมีเงิน 100 ล้าน เอาไปซื้อที่หมด เหลือเงินสดติดตัว 1 แสน

แปลว่าผมกลายเป็นคนไม่รวยไปในบัดดลเลยรึป่าว? ก็ไม่ ใช่มั้ยหละ แค่ขาดสภาพคล่อง
3
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 1363
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 14:48
ที่ดินไม่ได้ขายง่ายๆ ขายง่ายอาจจะโดนตัดราคา มี asset แต่ไม่มี cash flowก็พูดยาก ถ้าเกิดบอก ชีวิต ชิวไปวันๆ liability ต่ำ มีที่มูลค่าสัก 100ล้าน แต่ต้องขายนะ ก็อาจจะรวย แต่ถ้าอยู่กลางเมือง ใช้ชีวิตคนกรุงชิคๆ แต่มีที่อยู่ 100 ไร่ ที่ ตจว ขายออกยาก liability สูง เจ้าตัวก็คงไม่ได้รู้สึกว่ารวยอะไร คำถามพวกรวย จนนี้ตอบยากมาก ผมชอบคุยชอบถามคนเชื่อมั้ยว่า คนรวย ส่วนใหญ่ สายชิลทั้งนั้น ชิลขนาดว่าฟัง แล้วมันจะรวยได้หรอหวะ (ไม่นับพวกที่ยังวิ่งตามเงินอยู่นะ กับพวกพันล้านแสนล้าน อันนั้นมันชิลไม่ได้) ของผม ผมมองว่าคนที่ มีincome 1m+ ต่อเดือน asset มากกว่าหนี้ เปลี่ยนรถได้ตามใจ เกรด 5m + ถ้าแค่ระดับนี้นะ ส่วนใหญ่ พึงพอใจกับรายได้แล้ว พวกนี้ส่วนใหญ่ net worth อยู่ให้ที่ rate 100m-500m คนพวกนี้ส่วนใหญ่ ให้ความสำคัญกับ peace of mind มากๆ ใส่ใจสุขภาพ เริ่มสัจธรรมชีวิต ใช้เวลากับครอบครัวสำคัญสุด มีปัญหาไม่ต้องรีบ ค่อยๆแก้ไขได้มีสติ ส่วนใหญ่ไม่ใช้กระแส socialด้วย อาศัยขยัน อดทน ลงทุนอย่างฉลาด
แต่ถ้าคุณจะไประดับ 1000m+ อันนี้ต้องเข้าไปอยู่ในกระแสให้ได้ รวมถึงต้องเริ่มยุ่งกับการเมือง ใต้โต๊ะ ถ้าเป็นเมืองไทยอะนะ เพราะนอกจากตั๋วช้างบอกเลย ผมรู้จักเจ้าของโรงงานพลาสติก รายใหญ่น่าจะเกือบสุดของประเทศคนนึง เขามี คชจ สติีกเกอร์ ติดรถทุกคัน เพื่อที่เวลาขนส่ง ตร ได้ไม่ปรับ เหมือนเหมาจ่ายไปแล้ว เคยไปคุยบอกหึ้ย ลงทุนเปิด รง ใหม่เพิ่มอีก 4000 ล้าน มันจะคุ้มหรอ green trendกำลังจะมานะ ทั่วโลกเขากำลังจะทำกัน เขาบอก เมืองไทยมันเป็นไปไม่ได้หรอกจะเลิกใช้พลาสติก เปิดตูม แล้วก็จริงๆ ผ่านมา 5 6 ปี พลากสติกขายดีเหมือนเดิม lol เขาบอกหัวๆคุยกันแล้ว ถ้าหัวๆไม่เลิกใช้ ไงก็สบาย

ปล สรุปแล้ว เอาจริงๆ ถ้าอยากใช้ชีวิตสบายๆในเมืองไทย net worth ประมาณ 100-200m พอแล้ว income เริ่มต้น ประมาณ 200k แต่เป้าต้องได้สัก 1 m+ - เล็กน้อย แค่นี้คุณก็ได้จะได้สัมผัสชีวิตระดับ elite ในกะลาแลนด์ได้อย่างฟินๆ เพราะพอคุณไประดับพันล้านมันก็ซื้อของได้มากกว่า ระดับร้อยล้านไม่กี่อย่างหรอก
4
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 14:56
ถูกแบนแล้ว
ไม่รวยนะ คนรวยคือคนมีอิสระภาพทางการเงิน
แก้ไขล่าสุดโดย mctominaytor เมื่อ Tue Nov 08, 2022 15:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 10 Jul 2010
ตอบ: 3581
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:00
ไม่รวย แต่ไม่ลำบาก
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 4115
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:03
jocolenoname1234 พิมพ์ว่า:
JackAtlas พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ยังไม่รวย อนาคตอาจจะเห็นความแตกต่าง

อย่างผมตอนนี้ได้งาน Hybrid work แล้ว มีที่อยู่ที่บ้านเกิด (บ้าน+ที่ดินราวๆ 100 ตร.วา กับที่อีก 2 ไร่ให้คนเช่าทำเกษตร) ตอนนี้อาจจะยังไม่ต่าง แต่ถ้าผมกลับไปอยู่ ตจว. ได้ จะตัดเงินก้อนที่ต้องซื้อบ้านไปเลย แล้วเอามาโปะหน่วยลงทุนแทน

สมมติราคาบ้านกลางๆ 5 ล้าน ถ้าผมเอาไปลงทุนหุ้นปันผล ตอบแทนซัก 5% ต่อปี ก็ได้ passive มา 250k/ปี คิดง่ายๆคือ 4 ปีซื้อ civic ใหม่เลยคันนึง ถ้าขยันเทิร์นรถก็อาจจะ 4 ปี camry ใหม่คันนึง แค่นี้ก็ดูรวยละ

มีที่คือมีทุนอะครับ ถ้าเอาไปทำให้งอกเงยได้ก็รวย แต่ถ้าทิ้งไว้ก็จมทุน สำหรับผมคือได้เปรียบมากกับการตั้งตัวในปัจจุบัน  

ถามในเรื่องเงินซื้อบ้าน 5 ล้านน่ะท่าน
ถ้าปกติ คนทั่วไป จะกู้ธนาคารเพื่อซื้อบ้าน ก็จะไม่มีเงินก้อน 5 ล้าน ไปลงหุ้นน่ะ

ถ้าแบบท่านว่า ก็ต้องมีทุนมา 5ล้านก่อนใช่ไหมน่ะท่าน  

ต่อให้ไม่มีเงินก้อน ก็ไปถึงได้ครับ ไม่นานเกินไปด้วย

ถ้ามีกำลังกู้บ้านระดับ 5 ล้านได้ ภาระผ่อนจะอยู่ราวๆ 30k/เดือน แพลนผมคือโปะเพิ่มอีกปีละแสน เพราะงั้นก็จะจ่ายปีละราวๆ 460k

สมมติเอาเงินทั้งหมดนี่ไปลงทุนผลตอบแทน 5% ต่อปี ผลตอบแทนที่ได้เอากลับไปลงทุนต่อ ทำสม่ำเสมอซัก 8-9 ปี พอร์ตการลงทุนก็แตะ 5 ล้านแล้ว หลักจากนั้นถ้าทำต่อเนื่องอีกซัก 5 ปีก็แตะ 10 ล้านละ

อันนี้คิดว่า income เท่าเดิมตลอด 8 ปีนะครับ ซึ่งแทบไม่มีทางเป็นไปได้เลย income เราเพิ่มทุกปีอยู่ละ ก็จะมีเงินไปลงทุนเพิ่มได้อีก ก็จะถึงเป้าไวขึ้นอีก แต่พอคิดรวมๆกับเรื่องความเสี่ยงของตลาดที่อาจจะเจอวิกฤติที่มาถ่วงทำให้ถึงเป้าช้า น่าจะหักล้างกันพอดี
แก้ไขล่าสุดโดย JackAtlas เมื่อ Tue Nov 08, 2022 15:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2009
ตอบ: 3551
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:04
[RE]คนมีที่ดินแต่ไม่มีเงินสดมาก เป็นคนรวยไหม
(รอเวลา)รวยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2022
ตอบ: 4306
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:10
รวย แต่ไม่มีสภาพคล่อง

คนไหนมีแล้วรู้สึกไม่รวย รู้สึกลำบากใจ โอนมาให้ผมได้เลย ยินดีรับความลำบากใจแทน
1
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3062
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:21
[RE]คนมีที่ดินแต่ไม่มีเงินสดมาก เป็นคนรวยไหม
ที่ดินสภาพคล่องต่ำมากนะฮะ จะใช้เงินไม่ใช่ว่าขายแล้วได้เลย
เย็นนี้เพื่อนชวนไปกินโอมากาเสะ ไม่มีเงินเลย ตัดขายที่สักงานนึงก่อน งี้ไม่ได้อะครับ
นิยามคนรวยนี่อย่างน้อยจะใช้เงินต้องมี นั่งทับที่ไปก็เท่านั้น เผลอๆรีบขายโดนกดราคาอีก
ญาติผมคนนึงนี่ล่ะตัวอย่าง ทำงานออฟฟิศเงินเดือนสามหมื่นกว่า แต่มีที่ที่บ้านถ้าขายก็มีสามสี่สิบล้านอะ แต่มันขายไม่ได้ไง แปลงใหญ่ เศรษฐกิจไม่ดี ก็คาอยู่อย่างงั้นอะช่วงโควิดแย่ๆหมุนเงินผ่อนบ้าผ่อนรถไม่ทันต้องเที่ยวไปยืมไปกดเงินสดอยู่เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Apr 2021
ตอบ: 6341
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:21
ถูกแบนแล้ว
ที่ดินมันไม่งอกครับ หมายถึงประเทศไทยนะ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 31 May 2010
ตอบ: 1968
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:25
รวยครับ ที่ดินมีแต่ขึ้น ยิ่งทำเลดีๆนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
เข้าร่วม: 29 Oct 2010
ตอบ: 1547
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:33
เงินสด ทองคำ หุ้น พันธบัตร ที่ดิน คริปโต รถยนต์

จัดว่าเป็นสินทรัพย์ทั้งนั้น ซึ่งคาแรกเตอร์แต่ละสินทรัพย์ก็มีเอกลักษณ์แตกต่างกัน

เอาอะไรมาไม่รวยก่อน ถามจริงๆ

คุณมีบ้านหลังละ 5 ล้าน รถคันละ 3 ล้าน

ผมมีที่ดิน อยู่ 10ไร่ ไร่ละ 3.5ล้าน

คุณคิดว่าคุณรวยกว่าผมเหรอ ภาษาไทยมันมีคำว่า "เศรษฐีที่ดิน" อยู่นะ
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5671
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:48
Mr. Le Chiffre พิมพ์ว่า:
อยากมีที่ที่คนทำหมู่บ้านจะมาขอไล่ซื้ออะ
อยากได้ฟีลกดราคา  

โก่ง ป่าวท่าน หรือกดราคาตัวเอง
1
0

If you love two people at the same time, Choose the second. Because if you really loved the first one, You woudn’t have fallen for the second.
แขวนสตั๊ด
Status: Don't try this at home.
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 27010
โพสเมื่อ: Tue Nov 08, 2022 15:49
THE ROMAN EMPIRE พิมพ์ว่า:
Mr. Le Chiffre พิมพ์ว่า:
อยากมีที่ที่คนทำหมู่บ้านจะมาขอไล่ซื้ออะ
อยากได้ฟีลกดราคา  

โก่ง ป่าวท่าน หรือกดราคาตัวเอง

5555 โก่งๆ พอดีมีหมู่บ้านมาซื้อที่ของเพื่อน ตอนแรกเขาให้ 50 ล้าน คุยไปคุยมาจบที่ 80 จากคนอยู่บ้านไม้เก่าๆ กลายเป็นเสี่ยเลย
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel