ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1585
โพสเมื่อ: Wed Oct 05, 2022 23:55
++ทำไงให้ฟิตในการเตะบอลครับ++
วิ่งสลับเดินบนเครื่องวิ่งครับ

ลองวิ่ง 2 นาที เต็มสปีด แล้วสลับมาเดิน 2 นาที ทำสัก 15-30 นาที ถ้าไหวสบายๆ ไม่เหนื่อย ก็อาจจะค่อยๆปรับเป็น วิ่ง 2 นาที เดิน 1 นาที หรือ วิ่ง 3 นาที เดิน 1 นาที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3039
โพสเมื่อ: Wed Oct 05, 2022 23:57
[RE: ++ทำไงให้ฟิตในการเตะบอลครับ++]
ว่ายน้ำวันละโลนี่ว่ายรวดเดียวป่ะฮะ หรือว่ายพัก แบ่งเซ็ต
แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว ว่ายน้ำมันช่วยให้วิ่งเรื่อยๆได้นานขึ้น แต่ถ้าต้องวิ่งสปรินท์แบบไล่บอลเป็นวูบๆไม่ค่อยได้เท่า ต้องไปซ้อมวิ่งแนว interval อ่ะครับอาทิตย์ละซักสองหนก็น่าจะช่วยให้เพอร์ฟอร์มดีขึ้นนะ
แต่ที่พักใหม่นี่ไม่มีสวนใกล้ๆหรือสนามกีฬาอะไรเหรอครับ จริงๆถ้าแค่หาสถานที่ได้ท่านก็ซ้อมแบบเดิมได้นิ

น่าอิจฉาตรงว่ายน้ำได้ทุกวันนี่แหล่ะ ของผมเนี่ยว่ายทีน้ำมูกไหลเป็นเปิดก๊อกเลย ขนาดล้างจมูกด้วยน้ำเกลือแล้วก็ไม่หาย ทำเอาไม่อยากไปว่ายเลย
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4845
โพสเมื่อ: Wed Oct 05, 2022 23:58
[RE]++ทำไงให้ฟิตในการเตะบอลครับ++
ถ้าไม่ได้ฝึกสปริ้นตรง ยังไงก้ยากเทียบกับได้ฝึก
มันไม่ใช่แค่ความฟิต
แต่เป็นเรื่องของประสิทธิภาพการวิ่งด้วย
จับนักว่ายนํ้านักวิ่ง ฟิตเท่ากันมาสลับกีฬา
ยังไงก้หอบ เพราะร่างกายไม่คุ้นชิน

แนะนําปั่นจักรยาน ทําเป็น cycle
ปั่นหนักสุดๆ 30-120 วิ
สลับกับปั่นเบาๆ 30-60 วิ
ทําหลายๆเซ็ท เพิ่มความยากง่ายเอาเอง
ทํา 10 เซ็ทก้เห็นผลเหมือนกัน

ลู่วิ่งก้พอทําได้ แต่ผมว่าspeed ลู่มันไม่หนักเท่าปั่น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ARSENAL till i die
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 4283
ที่อยู่: YG stan/ITZY/Taeyeon/BIBI/Zico/Jaypark/Sik-k/NewJeans
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 00:04
[RE: ++ทำไงให้ฟิตในการเตะบอลครับ++]
วลาดิเมียร์ เกาเส็ง พิมพ์ว่า:
ว่ายน้ำวันละโลนี่ว่ายรวดเดียวป่ะฮะ หรือว่ายพัก แบ่งเซ็ต
แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว ว่ายน้ำมันช่วยให้วิ่งเรื่อยๆได้นานขึ้น แต่ถ้าต้องวิ่งสปรินท์แบบไล่บอลเป็นวูบๆไม่ค่อยได้เท่า ต้องไปซ้อมวิ่งแนว interval อ่ะครับอาทิตย์ละซักสองหนก็น่าจะช่วยให้เพอร์ฟอร์มดีขึ้นนะ
แต่ที่พักใหม่นี่ไม่มีสวนใกล้ๆหรือสนามกีฬาอะไรเหรอครับ จริงๆถ้าแค่หาสถานที่ได้ท่านก็ซ้อมแบบเดิมได้นิ

น่าอิจฉาตรงว่ายน้ำได้ทุกวันนี่แหล่ะ ของผมเนี่ยว่ายทีน้ำมูกไหลเป็นเปิดก๊อกเลย ขนาดล้างจมูกด้วยน้ำเกลือแล้วก็ไม่หาย ทำเอาไม่อยากไปว่ายเลย  

มันถือว่าว่ายรวดเดียวไหมครับก็คือว่ายไปถึงขอบ
แล้วก็พักซัก 5 วิ แล้วว่ายต่อ
1 กม. ใช้เวลาราวๆ 29-35 นาที ครับ

ส่วนเรื่องสถานที่ เอาตรงๆผมก็ ขก.ด้วย 55
อยากใช้ของที่มีมาให้ในคอนโด

ที่พักเดิมมันมีสนามบอลข้างในนั้นเลยสะดวก
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3039
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 00:19
Hypervenom1998 พิมพ์ว่า:
วลาดิเมียร์ เกาเส็ง พิมพ์ว่า:

มันถือว่าว่ายรวดเดียวไหมครับก็คือว่ายไปถึงขอบ
แล้วก็พักซัก 5 วิ แล้วว่ายต่อ
1 กม. ใช้เวลาราวๆ 29-35 นาที ครับ

ส่วนเรื่องสถานที่ เอาตรงๆผมก็ ขก.ด้วย 55
อยากใช้ของที่มีมาให้ในคอนโด

ที่พักเดิมมันมีสนามบอลข้างในนั้นเลยสะดวก  

ได้อยู่ฮะ 1 กม.ในครึ่งชั่วโมงนี่แสดงว่าว่ายต่อเนื่อง แต่ความเร็วคงที่หัวใจมันก็จะเต้นคงที่ด้วย
ท่านน่าจะต้องซ้อมแนวออกหนักๆให้หัวใจเต้นแรงๆแล้วสลับช้าเป็นเซ็ตอ่ะครับ
ถ้าคอนโดมีมียิมให้เล่น ไปปั่นจักรยานแบบเมนท์บนว่าก็ได้ ลองหาคลิปพวกคลาสปั่นจักรยานในฟิตเนสตามยูทูปดู โคตรเหนื่อยอ่ะ ยี่สิบนาทีนี่แทบตาย
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Thanks for your kindness.
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 2941
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 00:37
อันนี้ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัว ไม่ได้มีหลักการอะไรมากมายนะครับ

ผมเล่นบอลตั้งแต่เด็ก เป็นตัวรร เคยติดทีมยุวชนทีมชาติ

ช่วงที่ทำให้ผมรู้สึกว่าผมฟิตมากๆคือ ช่วงที่ได้วิ่งวอมบ่อยๆ

ก่อนซ้อมผมจะวิ่งวอมสักพักก่อน >> แล้วก็ซ้อมพื้นฐานทั่วไป >> ละก็ลงจับทีมเตะใส่สุดตลอด

ผมทำอยู่แบบนี้หลายปีมาก จนร่างกายน่าจะชิน

หลักๆส่วนตัวคิดว่า อยู่ที่ความสม่ำเสมอเลยครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2010
ตอบ: 9430
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 04:41
เข้ามาเก็บความรุ้ด้วยเลยครับ อยากฟิตเหมือนกันเวลาไปเตะจะได้ไม่ถ่วงทีม
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 3428
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 05:34
[RE]++ทำไงให้ฟิตในการเตะบอลครับ++
พี่คนนั้นตอบดีมาก เน้นอีกอย่าง อย่าเน้นซ้อมวิ่งควาย แบบบ้านเราชอบทำ ผมแข่งbodybuilder แต่เป็นรุ่นใส่กางเกง นน 95-96
ฝึกในยิมส่วนมาก มีวันเล่น agility พิเศษเพิ่มมา ปั่นจักรยาน วิ่งลู่บ้าง เล่น box to box สนามน่าจะ9 คน เกือบสนามใหญ่ละ วิ่งได้ตลอด 2 ชมนะ แต่ต้องเล่นอาทิตละวัน ไม่งั้นพัง

ผมรุ้จักกับนักบอลไทยลีค มาจาก ตปท ทีมEPL ชุด U
บ่นยับบอลบ้านเรา เน้นซ้อมวิ่ง แต่ไม่บังคับ เข้ายิม งงมาก
ทั้งๆที่ เขาเน้นยิมกันมาเป็นชาติละ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 869
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 07:52
ถ้าของผมสมัยฟิตๆนะ วิ่งวันละประมาณ3-5 km. วิ่งสปิ้นท์ไปกลับ 5 รอบ 2 เซต
ฟิตเนสช่วงขา เซตละ 15 ครั้ง วันละประมาณ 4 เซต อาทิตย์นึงพัก 1-2 วัน

ถ้าเอาง่ายๆเลยก็วิ่งเหมือนตอนที่เล่นคนเดียวอะครับ ถ้ามีที่วิ่งแล้วเลี้ยงบอลได้ด้วยก็ดี
วิ่งเลี้ยงไป-กลับ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5890
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 08:36
ประสบการณ์จากผมนะ
ผมวิ่งวันละ 10 - 15 km. 1 ถึง 2 ท้ายอัดเต็มสปีด สะสมเกือบทุกวัน
กินอาหาร พักผ่อนให้เพียงพอ ฝึกเล่นกล้ามขาสัปดาห์ละครั้ง
ช่วงนั้นผมรู้สึกได้เลยว่าวิ่งเพรสทีมได้ไม่มีหมด วิ่งเติมขึ้นลงได้สบายๆ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 1337
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 08:57
มาถามในกลุ่มขี้เมากับบ้ากาม คงจะได้คำตอบไม่เยอะครับ 555555
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 14988
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 09:28
++ทำไงให้ฟิตในการเตะบอลครับ++
ผมอายุ 33 ตอนนี้เล่นแต่เวทเทรนนิ่งเองที่บ้านเตะบอลไม่ไหวเลย

ช่วงที่บ้าวิ่ง ไม่ได้เวท แม่งฟิตโคตร แต่พอดีผมเป็นไมเกรนตอนนี้วิ่งไม่ได้เลย วิ่งแล้วปวดหัว เซ็งชิบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ความยาวไม่เกิน 50 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 10681
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 09:29
ไม่ได้เตะบอลอาชีพจริงจังขนาดนั้น เอาแค่ไปวิ่งก็พอครับ โซน ๒ ได้ยิ่งดี เป็นพื้นฐานของการออกกำลังกายเลยครับ ค่อยพัฒนาต่อยอดไปได้อีก สมัย ปวช.วิ่งวันละ ๑๐ โล เตะบอล ๙๐ นาทีไม่มีหมด อ.ย้ำว่าอย่าวิ่งเร็ว จ๊อกเบา ๆ พอจะวิ่งเช้า ๕ เย็น ๕ ก็แล้วแต่
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2007
ตอบ: 2920
โพสเมื่อ: Thu Oct 06, 2022 10:19
กระโดดเชือกนักมวย วันละ 10-15 นาที 40วิพัก20วิ วันเว้นวัน ใหม่ๆโดด 30พัก30ก่อนก็ได้ฟิตแล้วค่อยไปต่อ
ตอนนี้ผมโดด 20-30เซท วันเว้นวัน

กระโดดเชือกมีประโยชทุกชนิดกีฬาเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย BUGHUM เมื่อ Thu Oct 06, 2022 10:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel