ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
โค้ชที่คิดว่าเหมาะกับทีมชาติไทย
โค้ชไทย เข้าใจนักเตะไทย
???
โค้ชยุโรป Know How เยอะ
???
โค้ชเอเชีย ญี่ปุ่น เกาหลี
???
โค้ชอเมริกาใต้ สไตล์ละติน/ต่อบอลสั้น
???
คะแนนทั้งหมด: 84
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19029
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 14:27
[RE: โค้ชแบบไหนที่คิดว่าเหมาะกับทีมชาติไทย]
GUN&GUN พิมพ์ว่า:
El tiburón พิมพ์ว่า:
แบบราเยวัชอ่ะดีแล้ว ที่เลือกโค้ชโดยตั้งเป้าว่าเคยพาทีมไปบอลโลกนั่นแหละ
คือดีแล้ว ไอ้เรื่องพัฒนานักเตะเป็นเรื่องของสมาคมกับลีคไป ไม่ใช่หน้าที่โค้ชทีมชาติ
ไม่งั้นก็วนกันอยู่แค่นี้แหละ  

แบนนั้นดีจริงหรือ นักเตะไทยไม่ได้ตัวสูงใหญ่เหมือนฝรั่งไหมนะ ที่จะเน้นเกมรับ เน้นลูกตั้งเตะ และการตั้งเป้าไปบอลโลกนี่ผมว่าคนมโนต่อจากผลงานซิโก้นะ ไม่ใช่มโนในผลงานราเยวัช อีกอย่างที่ว่าวนอยู่แค่นี้ ผมว่าวนอยู่แค่นี้มันก็ถือว่าพอมีหวังในบางครั้งบ้างนะ ไม่ใช่แบบนี้ที่มันถอยหลังลงคลอง ซึ่งแค่หวังก็หมดสิทธิ์แล้วไหมนะ หดหู่ อนาถ  

เรื่องแนวทางการเล่น ถ้าจะแข่งในระดับโลกหรือเอเชีย
มันเอกฉันท์แล้วครับ ว่าต้องเล่นรับแล้วสวน ส่วนรายละเอียด
จะเป็นยังไงก็อีกประเด็น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 14:55
ถูกแบนแล้ว
[RE: โค้ชแบบไหนที่คิดว่าเหมาะกับทีมชาติไทย]
แบบราเยวัชอ่ะดีแล้ว ที่เลือกโค้ชโดยตั้งเป้าว่าเคยพาทีมไปบอลโลกนั่นแหละ
คือดีแล้ว ไอ้เรื่องพัฒนานักเตะเป็นเรื่องของสมาคมกับลีคไป ไม่ใช่หน้าที่โค้ชทีมชาติ

แบนนั้นดีจริงหรือ นักเตะไทยไม่ได้ตัวสูงใหญ่เหมือนฝรั่งไหมนะ ที่จะเน้นเกมรับ เน้นลูกตั้งเตะ และการตั้งเป้าไปบอลโลกนี่ผมว่าคนมโนต่อจากผลงานซิโก้นะ ไม่ใช่มโนในผลงานราเยวัช อีกอย่างที่ว่าวนอยู่แค่นี้ ผมว่าวนอยู่แค่นี้มันก็ถือว่าพอมีหวังในบางครั้งบ้างนะ ไม่ใช่แบบนี้ที่มันถอยหลังลงคลอง ซึ่งแค่หวังก็หมดสิทธิ์แล้วไหมนะ หดหู่ อนาถ  

เรื่องแนวทางการเล่น ถ้าจะแข่งในระดับโลกหรือเอเชีย
มันเอกฉันท์แล้วครับ ว่าต้องเล่นรับแล้วสวน ส่วนรายละเอียด

เอกฉันท์สำหรับพวกคุณอย่างเดียวหรือป่าว เท่าที่ผมรู้แฟนบอลส่วนใหญ่ไม่คิดอย่างนั้นแน่นอน ผลงานตกต่ำตอกหน้าขนาดนี้ยังคิดว่าดีว่าเหมาะกับนักเตะไทยอยู่อีกหรือ ถ้าคิดอย่างนี้อยู่อีกผมเรียกว่าพวกดันทุรังไม่ก็กลัวเสียหน้า
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19029
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 15:02

เอกฉันท์สำหรับพวกคุณอย่างเดียวหรือป่าว เท่าที่ผมรู้แฟนบอลส่วนใหญ่ไม่คิดอย่างนั้นแน่นอน ผลงานตกต่ำตอกหน้าขนาดนี้ยังคิดว่าดีว่าเหมาะกับนักเตะไทยอยู่อีกหรือ ถ้าคิดอย่างนี้อยู่อีกผมเรียกว่าพวกดันทุรังไม่ก็กลัวเสียหน้า  

ท่านลองเอาประเด็นนี้ไปถามพวกโค้ชหรือคนวงการฟุตบอลก็ได้ครับ
เรื่องนี้ไม่ใช่เอกฉันท์ของผมแน่นอน ส่วนในรัดับภูมิภาคจะบุกแหลก
ก็ไม่มีใครว่าอะไรครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: |||
เข้าร่วม: 03 Feb 2010
ตอบ: 2324
โพสเมื่อ: Tue Sep 27, 2022 15:54
โค้ชตุ้ม
0
0

(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Wed Sep 28, 2022 09:41
ถูกแบนแล้ว

ท่านลองเอาประเด็นนี้ไปถามพวกโค้ชหรือคนวงการฟุตบอลก็ได้ครับ
เรื่องนี้ไม่ใช่เอกฉันท์ของผมแน่นอน ส่วนในรัดับภูมิภาคจะบุกแหลก
ก็ไม่มีใครว่าอะไรครับ  

นี่แหละครับประเด็นสำคัญสุดๆ ที่ผมมองว่าคือสาเหตุของการไม่พัฒนา เพราะว่ามันมีกลุ่มก๊วนมากมายในวงการ ทั้งโค้ช ทั้งกูรู ทั้งสโมสร ทั้งตัวนักเตะ แนวทางใครก็แนวทางมันต่างเชื่อในแนวทางกลุ่มพวกตัวเองและต่อต้านกลุ่มอื่น ต่อต้านกระทั่งกระแสแฟนบอลส่วนใหญ่ ทีมชาติผมคิดว่าคนไทยทุกคนมีสิทธิวิจารณ์ และแนวทางควรตอบโจทก์คนไทยส่วนใหญ่ ไม่ใช่ตอบโจทก์คนกลุ่มเดียว กลุ่มที่คิดว่าตัวเองคือคนที่รู้ดีที่สุด เพราะถ้ารู้ดีที่สุดจริงๆ เก่งจริงๆ ผลงานทีมชาติคงไม่ถอยหลังอย่างที่เห็น อีกอย่างเรื่องราเยวัช ผมถามจริงๆราเยวัชนี่ทำทีมบุกแหลกในระดับภูมิภาคหรือครับ ผมเห็นแต่บุกแค่ในแดนตัวเองนะ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10387
โพสเมื่อ: Fri Sep 30, 2022 20:33
pinggnip_79 พิมพ์ว่า:
แบบติกิตากะ บอลเล่นเป็นกลุ่ม โดนบอลสมัยใหม่ ไฮเพรส ทรานซิสชั่น สวนหลังเป็นรูแน่

บอลเน้นรับ เน้นผล เซ็ทพีซดีแบบราเยวัช โอเคหน่อย

บอลจารย์โนะ รูปแบบโอเค น่าจะเหมาะกับเราแต่จะพัฒนากลุ่มใหญ่ไปหน่อย เรียกที 50 กว่าคนแบบนี้ กว่าจะเจอทีมในอุดมคติ แฟนบอลไม่รอ

บอลแบบพี่คั่วกลิ้ง บิวท์อัพจากข้างหลัง เน้นบอลสั้น เอากลางยืนเซนเตอร์ ถ้าเจอทีมเล็กไม่เพรสคงพอไหว แต่ถ้าเจอทีมเก่งๆ หลังเป็นรูอีกแน่นอน

สรุปแล้วอยากได้โค้ชที่ทำบอลสมัยใหม่ครับ แบบโค้ชมาเลก็โอเคเลยนะ แต่ต่างชาติคงยาก ไม่เข้าเนเจอร์คนไทย

โจทย์นี้ยากมากจริงๆครับ งั้นขอเปลี่ยนเอาสมาคมที่ไม่บ้าจี้ตามกระแสแฟนบอลก่อน ถ้ามันไม่มีคนแบบนั้นในไทยจริงๆ

เอาโค้ชธงละกัน  

นิชิโนะต้องเรียกมาเยอะๆ เพราะเจ้าตัวไม่มีข้อมูลว่านักเตะคนไหนเหมาะไม่เหมาะ (คือขาดทีมงานมาให้ข้อมูลนักเตะไทยนี่แหละ) คือเจ้าตัวจะเพลย์เซฟ เรียกแบบที่คุ้นเคยก็ได้ แต่คงไม่วางใจ
มีช่วงหนึ่งไม่ได้มาไทยเพราะมีธุระ ช่วงโควิดไร้กิจกรรมทีมชาติ

กลายเป็นว่ากว่าจะจูนกันติดได้ ก็ช้าไปแล้ว

ส่วนสไตล์ติกิตากา ถ้าเล่นแบบเป๊บและหลุยส์ เอ็นริเก้ นักเตะทำตามแผน เพรสซิ่งก็เอาไม่อยู่นะ ซึ่งทีมไทยชุดใหญ่เอามาใช้ไม่ได้หรอก ต้องใช้วิธีอื่น เพรสซิ่งก็เช่นกัน

แต่เห็นด้วยว่า ต้องยืนหยัดให้ได้แบบวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย (ส่วนทีมชายกำลังตามรอยอยู่ อันดับในเอเชียไม่เลวเลยนะครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย pepino เมื่อ Fri Sep 30, 2022 20:36, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel