ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: KTBFFH
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 7331
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 09:43
[RE: ผู้หญิงยุคนี้ ที่ยังอยากเป็นแอรโฮสเตส ยังมีอยู่อีกเยอะมั้ยครับ]
เยอะครับ ได้เที่ยว ได้ถ่ายรูป

วงการบิน นึกถึงรุ่นพี่คนนึง แกสอบนักบินทุนการบินไทยได้ โพสเฟสเย้วๆ ไม่ต้องทำงานออฟฟิศน่าเบื่ออีกต่อไป

เรียนจนจบ พอจะได้เริ่มทำงาน เจอโควิด สุดท้ายโดยเลย์ออฟ กลับมาทำบริษัทเหมือนเดิม

ชีวิตโคตรพลิกผัน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status: ยึกยักเพราะรักฟ้อนด์
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1948
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:01
[RE: ผู้หญิงยุคนี้ ที่ยังอยากเป็นแอรโฮสเตส ยังมีอยู่อีกเยอะมั้ยครับ]
สายการบินในประเทศสีฟ้าที่เพิ่งประกาศเปิดรับลูกเรือไปเมื่อ2-3วันก่อน ตอนนี้ยอดผู้สมัครจะแตะ2พันแล้วครับ

ถ้าถามผมมันก็ยังเป็นอาชีพในฝันของใครหลายๆคนอยู่นะ แต่อาจจะลดลงกว่าสมัยก่อนโควิดนิดนึง

ส่วนเรื่องลงรูปเที่ยวต่างประเทศสวยๆเนี่ย ผมอยากจะบอกว่าบางคนไปเที่ยวแค่ปีละครั้งนะครับ แต่อาศัยทยอยๆลงรูปเลยเหมือนว่ามีรูปสวยๆลงทั้งปี

ส่วนเรื่องเป็นแอร์แล้วจะได้มีแฟนเป็นนักบินนี้คือเป็นความเชื่อเก่ามากๆ สมัยก่อนอัตราส่วนอาจจะเยอะครึ่งๆจริง แต่สมัยนี้แอร์ที่มีแฟนเป็นนักบินคือน้อยมากๆเลยนะครับ บางทีก็อยากให้คนทั่วไปเปลี่ยนความคิดกับอาชีพนี้เหมือนกัน
0
0

ฝากติดตามเพจไลฟ์เกมง่อยๆของผมด้วยนะครับ
https://www.facebook.com/Indy-Gamer-111855920425853/
แขวนสตั๊ด
Status: Don't try this at home.
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 27010
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:19
ยังมีอยู่อีกไม่น้อย เป็นแล้วได้เอาประวัติไปใส่ในคอมพ์การ์ด ราคาอย่างพุ่ง
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ไก่กุ๊ก ๆ
เข้าร่วม: 31 Jan 2007
ตอบ: 3393
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:25
- ผมว่าเป็นอาชีพที่ดีนะ ทำเงินได้เยอะ แต่จุดหนึ่งมันก็จะตัน

- ส่วนพนักงานอ๊อฟฟิศ เริ่มอย่างเหนื่อยถ้าไม่ Improve ตัวเองหนัก ๆ หรือ ก็มีโอกาสได้เงินเพิ่มยาก

ผมว่าแอร์ยังเป็นคำตอบที่ดีของสาว ๆ สมัยนี้อยู่ดี
0
0

นักบอลถ้วย ค.
Status: Merci Arsène
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 5425
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:26
ผมว่าน้อยลงเยอะนะ

งานมันไม่ได้ rare เหมือนเมื่อก่อน เพราะปัจจุบันใครๆ ก็บินได้ คนก็เลยทำเยอะ

เมื่อก่อนคนทำได้น้อย ใครได้เป็นคือที่สุดจริงๆ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1426
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:31
มีอยู่ครับ อย่างน้อยก็สาวที่ผมคุยด้วยละหนึ่ง

แต่ส่วนตัวผมมองว่าอาชีพนี้มัน overrate ไปหน่อย แถมไม่ยั่งยืนอีก ถึงรายได้จะสูงก็เถอะ แต่ต้องแลกด้วยเวลากับสุขภาพ ก็เเล้วแต่คนละกันว่าคุ้มไม่คุ้ม
0
0
We Are All Rossoneri!!!
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 25 Jul 2022
ตอบ: 524
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:31
ดูตัวอย่าง TVJ เวียดเจ็ตเปิดรับสมัครในไทยสิคับ แย่งกันสมัครทุกรอบ

QR เรียกตัว ex-crew คนไทยที่ทั้งโดน layoff มาและลาออกเอง กลับไปบิน มีรุ่นน้องที่รู้จักก็ทิ้งงานใหม่ที่เป็นงานประจำกลับไปบิน

นี่ FD, XJ ถ้าเปิดรับสมัครรอบใหม่เมื่อไร สาวๆแห่กันไปสมัครเหมือน TVJ แน่นอน

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5253
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:45
เมียแอร์ EK 11 ปี แต่งงานแล้วก็ลาออก
น้องสาวแอร์ PG เกือบ 7 ละ

ถ้าเทียบรายได้ มันก็คุ้มพอที่จะทำงานนี้ แต่ในระยะยาวมันก็มีปัญหากับสุขภาพ อย่างเมียผม มีปัญหาเรื่องหู ปวดหลัง แล้วก็การนอน ส่วนน้องสาว ก็เหนื่อยเพราะบินในประเทศเป็นหลัก บินถี่กว่า บินระยะสั้นนี่เหนื่อยโคตร แต่วันหยุดก็เยอะเหมือนกัน บินครึ่งเดือน หยุดครึ่งเดือน ตารางบินแน่นอนแพลนไปเที่ยวสะดวกดี
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 797
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:48
เพื่อนผมเป็นแอร์ของ EVA จนเจอโควิดก็มารับไลฟ์สดขายของ
ปัจจุบันเห็นโพสสตอรี่กลับไป training EVA แล้วครับ

ป.ล.อายุ 32
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Vice-Chairman
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1507
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:52
ผมว่าเยอะแหละ เงินเดือนยังโอเค ได้เที่ยว ดูไลฟสไตล์หรูๆ
ที่เห็นถ้าสวยๆ มักจะขายของออนไลน์ไปด้วยหรือรับงาน
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32193
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:54
ฮอตตลอดครับอาชีพนี้นับวันมีแต่จะฮอตมากขึ้น เพราะมันตอบไลฟ์สไตล์คนยุคใหม่
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3781
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 10:56
JackAtlas พิมพ์ว่า:
งานมันคนในอยากออก คนนอกอยากเข้าพอสมควร

เด็กรุ่นใหม่ที่อยากเป็นผมว่ามีเยอะ แต่รุ่นเพื่อนๆผมนี่ทยอยลาออกกันมาเยอะเหมือนกัน บางคนไม่มีแฟนด้วย

ข้อดีของงานที่ยังดึงดูดอยู่

- รายได้ดี ถ้าไม่มีวิกฤติแบบโควิด
- ได้ใช้ภาษา
- เป็นหน้าเป็นตา โปรไฟล์ดี เอาไปต่อยอดได้พอสมควร (สายขาวนะเฮ้ย) เช่นจะไปทำเซลล์ต่อ มีโปรไฟล์เป็นแอร์เก่านี่ช่วยได้พอสมควร

ข้อเสียที่ทำเพื่อนผมลาออกกัน

- เวลาชีวิตพินาศ
- หาแฟนยากมากๆ พวกที่ไปเบส ตปท. (Ex. เอติฮัด)
- สุขภาพพัง มีอยู่คนนึงกลับไทยนี่หมดหลายหมื่นเพื่อเยียวยาสุขภาพ
- รายได้ดีจริง แต่ค่าใช้จ่ายในสังคมก็สูงตาม คุมไม่อยู่ก็เงินเก็บโหรงเหรง

สรุปถ้ามองเป็น short-term ผมว่าเด็กรุ่นใหม่ยังต้องการกันมากๆ อยู่นะ มองในระยะสั้นรีบกอบโกยก่อนอายุ 30 ยังถือว่าดีกว่าหลายๆ สายอาชีพ  

อันนี้จริงครับ เพื่อนผมเป็นแอร์รายได้ดีนะ เกือบแสนถึงแสนกว่า แต่หลายคนเงินเดือนไม่พอใช้อยู่เลย

หาได้เยอะก็ใช้กันเยอะครับสายนี้
0
0
นักเตะอบจ.
Status: Long Lasting And Fuctional
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5182
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 11:41
ตามทีั่แม้นๆ กันเลย คนในอยากออกคนนอกอยากเข้า
เงินดี แรกๆพอมีไฟกัน พอหลังๆปัญหาสุขภาพเริ่มมา
เพื่อนๆ ก็มีไปเป็นหลายคนทำกัน 5 6 ปีแล้ว ตอนนี้บ่นๆอยากออกแล้วเหมือนกัน
มีคนนึงกำลังไปเรียนเป็นบาริสต้า
กับอีกคนกำลังไปสอบเอาใบไปเป็นเทรนเนอร์
ส่วนอีกคนผันมาเป้นเทรดเดอร์ละ มีเงินกันเยอะอยู่
ปล. อันนี้ส่วนใหญ่มี่เงินก้อนกันเพราะไม่ได้ช๊อปเยอะนะ แต่เห็นแล้วได้เยอะมากๆเลย
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: Heart skip a beat
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 12959
โพสเมื่อ: Fri Sep 23, 2022 12:37
ผมว่ายังเยอะอยู่นะ เพราะไลฟ์สไตล์ดีมาก

รุ่นพี่ส่งต่อรุ่นน้องเลย แค่ช่วงที่ผ่านมามันดรอปลงเพราะปิดประเทศ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel