ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Dec 2007
ตอบ: 2998
โพสเมื่อ: Tue Aug 30, 2022 10:32
[RE: มาแชร์ประสบการใช้รถไฟฟ้า Goodcat ครบ1เดือนครับ]
Inthenameofgoose พิมพ์ว่า:
ลองคิดแบบหยาบๆใช้ไป 8 ปีหรือ 180,000 กิโลแล้วพัง เปลี่ยนแบตใหม่ส่วนต่างน้ำมันยังกำเงินแสนเลย
ถ้าใช้ได้เกินกว่านั้นคือกำไรล้วนๆ  

ไม่ได้คิดถึงค่าแบตเลยครับเพราะผมใช้คงหมดประกันไปแล้ว อีกอย่างตอนนี้หลายบริษัทยักษ์ใหญ่วงการ อิเล็กทรอนิกส์เข้ามาผลิตและพัฒนาแบตเตอรี่รถยนต์กันเยอะมากขึ้น
ผมเดาว่าอีก 3ปี5ปี แบตจะถูกลงกว่านี้เกินครึ่ง
สมัย Camry acv40สิบปีที่แล้วแบตลูกละเป็นแสน ตอนนี้เหลือไม่กี่หมื่นเองครับ เทคโนโลยีมันเร็วมาก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status: กาลเวลาพิสูจน์คน ความมั่นคง พิสูจน์ใจ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3464
โพสเมื่อ: Tue Aug 30, 2022 10:38
มาแชร์ประสบการใช้รถไฟฟ้า Goodcat ครบ1เดือนครับ
รอกระบะที่บ้านหมดงวดก่อนนะ อีก 4 ปีค่อยดูอีกที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9529
โพสเมื่อ: Tue Aug 30, 2022 10:46
[RE: มาแชร์ประสบการใช้รถไฟฟ้า Goodcat ครบ1เดือนครับ]
BUGHUM พิมพ์ว่า:
taopromd พิมพ์ว่า:
BUGHUM พิมพ์ว่า:
ail2knight พิมพ์ว่า:
เป็นรถที่ผมอยากได้มาก

แต่เมียบอก ถ้าซื้อคันนี้ จะหนีไปนั่งรถเมล

รถดีเลยนะครับ ขนาดพอๆก้บ mazda cx3 เลย ใหญ่กว่า mazda3 อีก  

mazda3 มันใหญ่กว่า cx3 นะ  

ผมหมายถึง ขนาดและมิติตัวรถ พอๆสูสีๆกับ cx3 ครับ

ภายในกว้างดีนะนั่งสบายกว่า civic fd ที่บ้านอีกคันครับ  

ผมแค่มาแย้งข้อมูลในเรื่อง cx3 ใหญ่กว่า mazda3 ครับ ถ้าประโยคที่ว่า "ขนาดพอๆก้บ mazda cx3 เลย ใหญ่กว่า mazda3 อีก" นั่นเท่ากับ " good cat = CX3 > Mazda3 นะครับ"

แต่ได้ลองขับอยู่ 3 วัน ความกว้างภายในมันใกล้เคียง city hatchback มากเลย
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26070
โพสเมื่อ: Tue Aug 30, 2022 11:29
batihgoal พิมพ์ว่า:
รุ่นนี้ขึ้นเขาแบบชันๆได้ป่าวครับ จำไม่ได้ว่ายี่ห้อไหนที่บอกว่าขึ้นเขาไม่ได้ เพราะมอเตอร์จะร้อนจนตัด

ปล.goodcst ผมว่าทรงสวย ใหญ่ น่าใช้ดี  

รถ แมวเนี่ยแหละครับ มีข่าวขึ้นภูทับเบิกแล้ว มอเตอร์เข้า safe mode ร้อนเกินไป
0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Jun 2020
ตอบ: 848
โพสเมื่อ: Tue Aug 30, 2022 17:36
Ed Woodward พิมพ์ว่า:
ประหยัดจริงๆ จากเพื่อนที่ใช้ แต่เหมาะขับใกล้ๆ สักไม่เกิน 200 โล

เวลาออก ตจว. ไกลๆ รถสันดาปยังสบายใจกว่า ไม่รู้คิดไปเองมั๊ย

อีกอยประเด็นนึง อยากรู้ว่ารถไฟฟ้า กับรถเติมไฮโดรเจน

เทคโนโลยีแบบไหนเป็นไปได้ที่จะ Mass มากกว่ากัน

กำลังนึกภาพว่าถ้าคนเปลี่ยนจากรถสันดาป มาใช้ไฟฟ้าหมด กำลังผลิตไฟฟ้าบ้านเรา

หรือทั้งโลกคงต้องอัพสเกลขึ้นแบบก้าวกระโดดแน่ๆ แต่ไม่น่าเกินกำลังมนุษย์หรอก 555+

ที่แน่ๆ หม้อแปลงไฟตามเสาไฟฟ้านี่ต้องเปลี่ยนขนาดแน่ๆ

จริงๆ เชียร์เทคโนโลยีพลังงานไฮโดรเจน แต่ไม่รู็ว่า ราคา กับความเป็นได้นี่ไปถึงไหนแล้ว

ไฮโดรเจนมีโอกาสแมสยากครับถ้าพูดถึงเฉพาะใช้เป็นรถบ้านนะครับ เชิงพาณิชย์ค่อยดูกันอีกที
เพราะ 1 เลย ไฮโดรเจนใช้พลังงานต่อ 1 กิโล ประมาณ 5 บาทครับ(แพงกว่าน้ำมันอีก)
ดีกว่าน้ำมันที่เป็นพลังงานสะอาด ส่วนไฟฟ้าตกกิโลที่ประมาณ 0.50 บาท (ค่าไฟถูกหรือแพงกว่านี้ได้อีกขึ้นอยู่กับการวางแผน)
ถึงไฟฟ้าจะจุพลังงานได้น้อยกว่าก็จริง แต่ไฟฟ้าสามารถชาร์จไฟที่ไหนก็ได้ทำให้บริหารง่ายกว่าเยอะครับ
ในอนาคตการพัฒนาแบตให้มีความจุหรือเติมพลังงานมากขึ้นดูมีความเป็นไปได้มากกว่า
ลดต้นทุนไฮโดรเจนลงมา 10 เท่าเยอะเลยครับ ยิ่งตอนนี้โลกเรามีปัญหาแห้งแล้งที่รุนแรงขึ้นทุกปี
อีกเรื่องคือความอันตรายไฮโดรเจน ถังหนาแน่นก็จริง เกิดอุบัติเหตุอาจจะไม่ถึงกับระเบิด
แต่มีโอกาสที่ก๊าซจะรั่วไหลได้ แล้วไฮโดรเจนไวต่อไฟมาก
แก้ไขล่าสุดโดย Inthenameofgoose เมื่อ Tue Aug 30, 2022 17:38, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 12893
โพสเมื่อ: Wed Aug 30, 2023 10:34
Pekkie พิมพ์ว่า:
รบกวน จขกท เข้ามาอัพเดทเรื่อยๆนะครับ ที่น่าติดตามคือ Battery Health ครับ ปีนึงลดเท่าไหร่ ผ่านไป 4 ปี เหลือกี่ %

ที่เจอใช้มานานสุดคือ BYD E8 รุ่นแรกที่ทำแท๊กซี่ ของเพื่อนพ่อผมครับ ใช้มา 6หรือ 7 ปีไม่แน่ใจ Batt Health เหลือ 50% ชาร์จเต็มวิ่งได้ไม่ถึง 100 โล (เดิมชาร์จเต็มๆวิ่งได้ 200โลหน่อยๆ) เปลี่ยนแบตยกชุดก็ สามแสนบาท แต่ที่พีคกว่าคือไม่มีของแล้ว ตอนนี้ใช้วิ่งแทนมอไซด์ใกล้ๆบ้าน เพราะขายก็ไม่มีคนซื้อเลยครับ

ตอนแรกผมจะกดจอง Good Cat GT แต่เจอท่านนี้เบรคไว้ก่อน ยังไง จขกท มาอัพเดทเรื่อยๆนะครับ เจอปัญหาก็มาอัพเดทก่อนก็ได้ครับ ผมติดตามครับ  

ผมกลัวเคสนี้เหมือนกันน่ะท่าน
0
0

ใครอยากเป็นเศษหมา..
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel