ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15204
โพสเมื่อ: Sat Aug 20, 2022 00:17
[RE: มึใครทำธุรกิจ/ ขายของ บ้างครับ แล้วทำธุรกิจอะไรกัน]
ojama55 พิมพ์ว่า:
Spoil
สก็อตไบรท์ พิมพ์ว่า:
ขายของออนไลน์ ละก็หน้าร้าน ออนไลน์เป็นหลัก

ช่วงนี้ก็หนักเหมือนกันครับ

app ส้ม ขึ้นค่าเช่าผมก็ยังเฉยๆ นะ เพราะยังไงเราก็ต้องจ่ายค่าเช่าเค้า เรามาขายในที่ของเค้า

แต่ แพคเกจต่างๆ การโฆษณา แม่งเพิ่มขึ้น แบบทุเรศสุดๆ ล่าสุดเพิ่ม จาก 45000 เป็น 55000 (ต่อเดือน)

นึกสภาพคุณขายของ ยอดลดลง แต่เจ้าของที่ขึ้นค่าเช่าเกือบ 20%

(ยังไม่รวมคอมมิชชั่น ค่าธรรมเนียมที่ต้องเสียอีกนะ)

ยังไม่รวมร้านจีนตัดราคา ร้านคนไทยที่ตัดราคา ที่ไม่เสียภาษี ที่ทำให้ขายได้ถูกกว่าเรา

บ่นบางส่วนของ app ส้ม สิ้นปีผมคงลาไม่เซ็นสัญญา แล้วไป ทำ Tiktok Shop ควบคู่เพิ่มอีกช่องทาง

----

ต่อมา Facebook Algorithm ที่กดการมองเห็นแบบสุดๆ

AI Facebook Ads ที่บางวันมั่วสุดๆ บางวันก็ดี ทำให้เราวิเคราะห์การโฆษณาบน Facebook แทบไม่ออก

ค่า Ads แพงขึ้น

อันนี้บ่นของ Facebook

----

ถ้าถามถึงไอเดีย ถึงแม้ ขายของออนไลน์จะดู เกลื่อน จะดูตัน ดูอะไรคนแม่งก้ขายหมดทุกอย่าง

แต่อยากให้ ลองจับอะไรมาขายดู เผื่อมันขายได้ มันก็ยังได้ค่าน้ำค่าไฟค่าเนต ค่านมลูกครับ

ถ้ามันปัง มันอาจเป็นรายได้หลักได้เลย ( แบบผม )

ทุนต่ำถ้าเริ่มต้น แทบไม่เสียค่าใช้จ่ายนอกจากลงแรง แล้วก็ค่าลงของ

ความรู้วิธี มีใน Youtube มีใน Facebook Group ผมไม่รู้อะไรผมโพสถามตลอด ผมไม่เคยเรียนทางด้านนี้

แต่ก็ยังทำได้

ลองดูนะครับ

ช่วยแชร์ facbook group หน่อยได้ไหมครับ?  

https://www.facebook.com/groups/643170770157139

นี่ครับ
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 36754
โพสเมื่อ: Sat Aug 20, 2022 00:23
[RE: มึใครทำธุรกิจ/ ขายของ บ้างครับ แล้วทำธุรกิจอะไรกัน]
ojama55 พิมพ์ว่า:
Spoil
ขายของออนไลน์ ละก็หน้าร้าน ออนไลน์เป็นหลัก

ช่วงนี้ก็หนักเหมือนกันครับ

app ส้ม ขึ้นค่าเช่าผมก็ยังเฉยๆ นะ เพราะยังไงเราก็ต้องจ่ายค่าเช่าเค้า เรามาขายในที่ของเค้า

แต่ แพคเกจต่างๆ การโฆษณา แม่งเพิ่มขึ้น แบบทุเรศสุดๆ ล่าสุดเพิ่ม จาก 45000 เป็น 55000 (ต่อเดือน)

นึกสภาพคุณขายของ ยอดลดลง แต่เจ้าของที่ขึ้นค่าเช่าเกือบ 20%

(ยังไม่รวมคอมมิชชั่น ค่าธรรมเนียมที่ต้องเสียอีกนะ)

ยังไม่รวมร้านจีนตัดราคา ร้านคนไทยที่ตัดราคา ที่ไม่เสียภาษี ที่ทำให้ขายได้ถูกกว่าเรา

บ่นบางส่วนของ app ส้ม สิ้นปีผมคงลาไม่เซ็นสัญญา แล้วไป ทำ Tiktok Shop ควบคู่เพิ่มอีกช่องทาง

----

ต่อมา Facebook Algorithm ที่กดการมองเห็นแบบสุดๆ

AI Facebook Ads ที่บางวันมั่วสุดๆ บางวันก็ดี ทำให้เราวิเคราะห์การโฆษณาบน Facebook แทบไม่ออก

ค่า Ads แพงขึ้น

อันนี้บ่นของ Facebook

----

ถ้าถามถึงไอเดีย ถึงแม้ ขายของออนไลน์จะดู เกลื่อน จะดูตัน ดูอะไรคนแม่งก้ขายหมดทุกอย่าง

แต่อยากให้ ลองจับอะไรมาขายดู เผื่อมันขายได้ มันก็ยังได้ค่าน้ำค่าไฟค่าเนต ค่านมลูกครับ

ถ้ามันปัง มันอาจเป็นรายได้หลักได้เลย ( แบบผม )

ทุนต่ำถ้าเริ่มต้น แทบไม่เสียค่าใช้จ่ายนอกจากลงแรง แล้วก็ค่าลงของ

ความรู้วิธี มีใน Youtube มีใน Facebook Group ผมไม่รู้อะไรผมโพสถามตลอด ผมไม่เคยเรียนทางด้านนี้

แต่ก็ยังทำได้

ลองดูนะครับ

ช่วยแชร์ facbook group หน่อยได้ไหมครับ?  

https://www.facebook.com/groups/643170770157139

นี่ครับ  

ขอบคุณจ้า^
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 4601
โพสเมื่อ: Sat Aug 20, 2022 00:29
[RE]มึใครทำธุรกิจ/ ขายของ บ้างครับ แล้วทำธุรกิจอะไรกัน
บริษัทออกเเบบ ตกเเต่งภายใน พร้อมเทรินคีย์ ครับ
โชคดี ที่ยังพอมีงานเข้ามาเรื่อยๆ กำลัง อยากจะขยาย ทำเป็น สายผลิตเเบบ รง. ใช้เครื่องจักร มา เเทนเเรงงานคน ฮะ
โชคดีอีกอย่าง คือ ส่วนใหญ่ ลค. กับ เพื่อนๆ จะเเนะนำ กันเอา
ส่วนอีกทางในการ หางานเอง ก็จะไปตามกลุ่มต่างๆ ใน FB กับใน SS ที่เเหละครับ 55555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: อยู่เพื่อตัวเอง
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 3879
โพสเมื่อ: Sat Aug 20, 2022 01:16
ผมผลิตและรับสั่งทำโคมไฟอะคริลิคครับ ทำแบบออนไลน์อย่างเดียว เมื่อก่อนมีขายตามงานตลาดนัดประจำปีบ้าง แต่พอโควิทก็อดไป การตลาดออนไลน์ไม่เก่ง ยอดก็หายเรื่อยๆบวกกับมีหลายเจ้าที่ทำเหมือนกันเยอะก็ตัดกันเองเรื่อยๆ ทุกวันนี้ก็พยายามศึกษาการตลาดให้ได้กว่านี้แต่ก็ยังจับทางไม่ได้สักทีครับ
1
0
รับทำโคมไฟอะคริลิคตามสั่งครับ facebook/GzLightZone
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2020
ตอบ: 604
โพสเมื่อ: Sat Aug 20, 2022 01:47
ผมให้ครอบครัวทำเป็นรายได้เสริมนะ
ขายเสต็กราคาถูกเฟรนไชส์ครับ
ตอนตัดสินใจเพราะผมมองแต่ธุรกิจของกินที่คนต้องกินตลอดและเป็นเมนูที่ต้องไม่ตกยุค
และมองหาธุรกิจถ้าฉุกเฉินต้องออกจากงานประจำ ให้มีหล่อเลี้ยง มองไปถึงระยะยาว
เลยหาอะไรเปิดสักอย่างให้คนในครอบครัวบริหารเอง
ด้วยคิดว่าด้วยราคาประหยัดทำให้คนที่คิดจะไปซื้ออาหารตามสั่งบางคนก็คงอยากเปลี่ยนมากินบ้าง
ปรากฏว่าตลาดนี้คู่แข่งเยอะพอสมควร ทั้งเจ้าดังกว่า และแบรนด์เฮาส์ที่ต้นทุนต่ำกว่า
แต่ก็ยังประคอง คชจ. มีกำไร ช่วงคนละครึ่งกำไรดีมาก แต่ตอนนี้นิ่งมากๆ
ยอดขายยังไม่ตกเท่าไหร่ แต่ต้นทุนของแต่งจานราคาแพงขึ้นมากแต่ยังยืนราคาขายเดิม
จากเดิมกำไร 20-25% เหลือ 10-15%
แถมมาเจอราคาห้องเช่ามาขอปรับขึ้นแบบหน้าเลือด ตอนนี้กำลังตัดสินใจทิ้งร้านละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย สมัครตอนโดนกักตัว14วันนะ เมื่อ Sat Aug 20, 2022 01:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 3090
โพสเมื่อ: Sat Aug 20, 2022 17:45
NothinGolF พิมพ์ว่า:
ขายของออนไลน์ครับ ยอดตกลง ทำอะไรไม่ได้ ตอนนี้จะขยายเอาของหลากหลายเข้ามาเป็นตัวเลือกเพิ่มขึ้น ขายแบบฉีกแนวไปเลย หลายๆอย่าง

ของผมดีตรงที่ไม่เป็นหนี้ ลงทุนต่อเงินไปเรื่อยๆ

สิ่งที่อยากให้เกิดขึ้นคือให้ สรรพากรรีดเก็บภาษีร้านค้าออนไลน์ให้หมด ร้านจีนที่มาเปิดในไทยไปไล่ตรวจพาสปอร์ตหน่อย เข้ามาท่องเที่ยวแต่มาค้าขายขนตังกลับประเทศมา 5-6 ปีหนักๆละ ยังเฉยกันอยู่เลย  

ส่วนนี้ผมมองว่าเขาขายชาติกันมานานแล้วครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel