ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
lit
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9111
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:01
[RE: Breaking! การไฟฟ้าแจ้งขึ้นค่าไฟเดือน ก.ย.แล้ว]
u9ted พิมพ์ว่า:
พอดีผมไม่ที่ทราบข้อมูลเท่าไหร่ การไฟฟ้านี่ไม่ได้กำไรเหรอครับ เพราะทุกบ้านต้องใช้ไฟใช้มากด้วย เงินน่าจะดีนะ  

ผมไม่แน่ใจนะครับ ถ้าผิดตรงไหนแย้งได้

คร่าวๆคือคอนเสปค่า Ft คือค่าเชื้อเพลิง ค่าซื้อไฟฟ้า ละก็ค่าใช้จ่ายนโยบายภาครัฐ มันจะไม่มีกำไรหรือขาดทุน โดยตัวมันเอง ไม่เกี่ยวข้องกับกำไรหรือขาดทุนของการไฟฟ้าเลย คือสุดท้ายมันจะมีการเซตออฟกับงวดถัดๆไปจนเหลือ 0 อยู่ดี โดยค่า Ft กกพ. เป็นคนกำหนด ไม่เกี่ยวกับการไฟฟ้าเลยครับ

ส่วนการไฟฟ้า จะถูกกำกับโดยภาครัฐ กำไรน่าจะได้เท่าที่สำหรับเอาไปพัฒนาหรือดำเนินการปีถัดไปเฉยๆ ถ้าได้เกินจากนั้นก็ส่งเงินเข้าคลัง เป็นรายได้ของรัฐไป

ตามที่เข้าใจ ที่วิกฤติสำหรับ กฟผ นี่น่าจะเป็นสภาพคล่องมากกว่ากำไรครับ ธุรกิจต่อให้มีกำไรเยอะ แต่ไม่มีเงินไปจ่ายค่าสินค้าก็อยู่ไม่รอดครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2007
ตอบ: 4827
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:03
[RE: Breaking! การไฟฟ้าแจ้งขึ้นค่าไฟเดือน ก.ย.แล้ว]
พอดีอะ ได้ใช้ EV ค่าไฟ ค่าน้ำมัน แม่งแพงพอกัน
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2007
ตอบ: 20306
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 13:38
ถูกแบนแล้ว
Anubiscuit พิมพ์ว่า:
พอดีอะ ได้ใช้ EV ค่าไฟ ค่าน้ำมัน แม่งแพงพอกัน  

ยัง นี่แค่เริ่ม ยังไม่มีมาตรการออกมาเพื่อล้วงค่าไฟจาก EV โดยตรงเลย อีก 5-7 ปีผมฟังธงว่ามี
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2020
ตอบ: 50
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 14:14
lit พิมพ์ว่า:
u9ted พิมพ์ว่า:
พอดีผมไม่ที่ทราบข้อมูลเท่าไหร่ การไฟฟ้านี่ไม่ได้กำไรเหรอครับ เพราะทุกบ้านต้องใช้ไฟใช้มากด้วย เงินน่าจะดีนะ  

ผมไม่แน่ใจนะครับ ถ้าผิดตรงไหนแย้งได้

คร่าวๆคือคอนเสปค่า Ft คือค่าเชื้อเพลิง ค่าซื้อไฟฟ้า ละก็ค่าใช้จ่ายนโยบายภาครัฐ มันจะไม่มีกำไรหรือขาดทุน โดยตัวมันเอง ไม่เกี่ยวข้องกับกำไรหรือขาดทุนของการไฟฟ้าเลย คือสุดท้ายมันจะมีการเซตออฟกับงวดถัดๆไปจนเหลือ 0 อยู่ดี โดยค่า Ft กกพ. เป็นคนกำหนด ไม่เกี่ยวกับการไฟฟ้าเลยครับ

ส่วนการไฟฟ้า จะถูกกำกับโดยภาครัฐ กำไรน่าจะได้เท่าที่สำหรับเอาไปพัฒนาหรือดำเนินการปีถัดไปเฉยๆ ถ้าได้เกินจากนั้นก็ส่งเงินเข้าคลัง เป็นรายได้ของรัฐไป

ตามที่เข้าใจ ที่วิกฤติสำหรับ กฟผ นี่น่าจะเป็นสภาพคล่องมากกว่ากำไรครับ ธุรกิจต่อให้มีกำไรเยอะ แต่ไม่มีเงินไปจ่ายค่าสินค้าก็อยู่ไม่รอดครับ  

น่าจะคลาดเคลื่อนนิดหน่อยครับ เรื่องราคาไฟฟ้า ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ คือตั้งแต่มีสงคราม รัสเซีย ยูเครน ราคาเชื้อเพลิงมันพุ่งพรวดๆ แต่การไฟฟ้า ไม่สามารถปรับ FT ตามได้ทันที เพราะจะทำให้ ปชช เดือดร้อน ลองดู timeline FT ครับ มันค่อยๆขึ้นมาทีหลัง เข้าใจว่า EGAT เป็นคนแบกไว้ให้ เท่าที่ได้เคยคุยกับคน EGAT บอกว่าบางเดือนก็ขาดทุน บางเดือนถัวๆ แต่เค้าแบกนานไม่ไหว เลยต้องทยอยไหล FT ขึ้นครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 14:16
ไซมึ้งชวยเซาะ พิมพ์ว่า:
เคสนี้ถ้าเรามีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์จะช่วยเรื่องค่าไฟได้ไหมครับ?  

คิดว่าช่วยได้ครับ ทำให้เราไม่ต้องนำเข้า LNG ตัวดึงต้นทุนไฟฟ้าในประเทศเลย แพงจัดๆ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3046
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 14:49
Breaking! การไฟฟ้าแจ้งขึ้นค่าไฟเดือน ก.ย.แล้ว
น่าจะต้งย้ายไปผ่อนคอนโดแทนอพาร์ทเม้นต์แล้ว เช่าเดือนละ 4800 ไฟน้ำ ส่วนกลาง 2200 เดือนละ 7000
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2007
ตอบ: 4827
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 14:49
บิดาแห่งความเชื่อ พิมพ์ว่า:

ยัง นี่แค่เริ่ม ยังไม่มีมาตรการออกมาเพื่อล้วงค่าไฟจาก EV โดยตรงเลย อีก 5-7 ปีผมฟังธงว่ามี  

คือผมว่าถ้าเราไม่มีโรงไฟฟ้าระดับนิวเคลียร์ หรืออะไรที่เทียบเท่า มันยากมากที่จะยังใช้ไฟถูกอะ ถ้าใช้ถ่านหิน หรือ Gas ผลิตไฟ ยังไงก็หนีไม่พ้น
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2007
ตอบ: 20306
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 14:58
ถูกแบนแล้ว

คือผมว่าถ้าเราไม่มีโรงไฟฟ้าระดับนิวเคลียร์ หรืออะไรที่เทียบเท่า มันยากมากที่จะยังใช้ไฟถูกอะ ถ้าใช้ถ่านหิน หรือ Gas ผลิตไฟ ยังไงก็หนีไม่พ้น  

ถ่านหินผมว่า cover ได้อีก 30 ปี แต่ก็ผูกการนำเข้าจากอินโด
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 935
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 15:54
ช่วยได้ แต่มากน้อยแค่ไหนขึ้นกับว่าเรามีมากน้อยแค่ไหน

ค่าไฟขึ้นช่วงนี้ ปัจจัยหลักน่าจะมาจากการเพิ่มขึ้นของค่าเชื้อเพลิง(ก๊าซ)

บ้านเราเชื้อเพลงหลักคือก๊าซ ถ้าจำไม่ผิดราวๆ 60%

ที่ผ่านมา กฟผ พยายามขอสร้าง รฟฟ ถ่านหิน แต่สุดท้ายไม่มั่นใจเรื่องสิ่งแวดล้อมและการปล่อยมลพิษ เรื่องค่าไฟที่สูงขึ้นมาจากเรื่องนี้เป็นหลัก
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 16, 2022 16:40

ถ่านหินผมว่า cover ได้อีก 30 ปี แต่ก็ผูกการนำเข้าจากอินโด  

ถ่านหินขึ้นกระฉูดเลยครับ 2 ปีนี่ ขึ้น 4 เท่าได้
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel