ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
Tpk
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11229
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 15:40
[RE: ต้องวิ่งได้ประมาณไหนถึงจะไม่ใช่ "นักวิ่งมือใหม่"]
BUGHUM พิมพ์ว่า:
มือใหม่แนะนำว่าอย่าไปโฟกัสเรื่องความเร็วเลย โฟกัสเรื่องเวลาล้วนๆก็พอ

ตั้งเป้าหมาย วิ่งเบาๆเดินๆให้ได้ครั้งละอย่างน้อย 40นาทีก่อนเลยครับ

พอเริ่มชิน จากวิ่งๆเดินๆเป็นวิ่งเบาๆล้วนๆให้ได้ 40นาที จะพัฒนาเร็วมาก น้ำหนักสัดส่วนลงไวสุดๆ

สำหรับผมหลุดพ้นจากนักวิ่งมือใหม่คือ วิ่งไม่หยุดได้ให้ 1ชัวโมง ระยะทางช่างหัวมัน ก็หลุดพ้นจากมือใหม่แล้ว

สู้ๆครับ  
นี้คือเป้าหมายผมเลยจริงๆวิ่ง1ชมไม่หยุด แต่ก็วิ่งขำๆแต่ไปวิ่งที่สวนสาธารณะทีไรก็อยากมีเป้าให้มันสนุกขึ้น
ปล.ปกติสายเวทวิ่งลู่ตลอด มีช่วงที่โควิทยิมปิดไปวิ่งสวนสาธารณะฟีลลิ่งดีมากสาวๆเยอะสนุกแต่วิ่งแป๊ปๆหอบแดก
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54138
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 16:32
ต้องวิ่งได้ประมาณไหนถึงจะไม่ใช่ "นักวิ่งมือใหม่"
วิ่ง10กิโลไหวอะ​ ไม่ใช่มือใหม่ละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22645
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 16:39
[RE: ต้องวิ่งได้ประมาณไหนถึงจะไม่ใช่ "นักวิ่งมือใหม่"]
ถ้าวิ่งเป็น ก็ไม่ใช่มือใหม่ละ
คำว่าวิ่งเป็นคือ รู้ว่าวิ่งแล้วได้อะไร วิ่งแบบนี้ได้อะไร

เหมือนขับรถ ถ้าขับเงอะๆงะๆ ผมก็มองเป็นมือใหม่นะ

อย่างผมเคยวิ่งแบบจริงจัง ตั้งเป้าลงฟูล ระยะทางสูงสุดที่เคยวิ่งคือ 35 โล
แต่ตอนนี้ กลับมาเริ่มต้นใหม่ทั้งหมด ความพร้อมในการวิ่งอยู่ที่ 5% คุณจะคิดว่าผมเป็นมือใหม่หรือเปล่าหละ ตอนนี้ก็กลับมาเริ่มต้นด้วยการเดินสลับวิ่ง เพราะน้ำหนักเฉียดร้อยละ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2008
ตอบ: 953
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 16:49
ผมออกวิ่งมา2เดือนกว่า pace จะอยู่ที่ 8-11 ประจำ
แต่ๆๆ HR ไปโซน 5-6 ทุกครั้งเลย

ก็ยังไม่เข้าใจตัวเองว่าผิดอะไรหรือเปล่า หรือ ยังต้องฝึกอีกต่อไป
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 05 Jun 2006
ตอบ: 4426
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 17:19
ของผมวิ่ง Daily แบบไม่เหนื่อย pace 6 @ 50 นาที แล้วจบอีก 10 นาที ด้วย pace 5 ยังมือใหม่มั้ยนี่ อยากไปเร็วกว่านี้แต่ลู่วิ่งจะระเบิดแล้ว
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
ตอบ: 2951
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 17:40
ผมว่าวัดที่ 10 โลหรือ Mini อ่ะ คุณวิ่งจบได้โดยไม่หยุดพักเลย (วิ่งสลับเดินก็ได้ขอแค่ไม่หยุด) ถือว่าไม่มือใหม่ละ แต่แบบเรียกตัวเองได้ว่านักวิ่งผมว่าจบ Mini ได้ใน 1 ชั่วโมงแบบสม่ำเสมออะคุณถือว่าเข้าวงการนี้ได้ละ ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่รวมพวกที่เป็นนักกีฬาประเภทอื่นหรือเคยเป็นมาก่อนนะ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
ตอบ: 2951
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 17:41
Pekkie พิมพ์ว่า:
ของผมวิ่ง Daily แบบไม่เหนื่อย pace 6 @ 50 นาที แล้วจบอีก 10 นาที ด้วย pace 5 ยังมือใหม่มั้ยนี่ อยากไปเร็วกว่านี้แต่ลู่วิ่งจะระเบิดแล้ว  

แบบนี้โอเคแล้วครับถือว่าดีมากๆ ลองไปงานวิ่งซักงานดูครับจะมีกำลังใจอยากทำเวลาให้ดีขึ้นตลอด (ถ้าทำเป็นปกติอยู่แล้วก็ขอโทษด้วยครับ แค่อยากแนะนำเฉยๆ)
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2010
ตอบ: 1839
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 17:42
การวิ่งมันคือการทำอย่างต่อเนื่องอะ พอเลิกวิ่งไป กลับมาวิ่งใหม่ pace ความทน
สภาพจิตใจ ฟอร์มมันตกหมดเลยนะ

สรุปถ้าท่านทำต่อเนื่องก็ถือว่าพ้นคำว่ามือใหม่ แต่ถ้าหลุดวินัยก็วนกลับสู่คำว่านักวิ่งมือใหม่ 555
แก้ไขล่าสุดโดย sazaza11 เมื่อ Sun Aug 14, 2022 17:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
อีลองมัก
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 5824
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 17:58
[RE]ต้องวิ่งได้ประมาณไหนถึงจะไม่ใช่ "นักวิ่งมือใหม่"
ONCE พิมพ์ว่า:

แบบนี้โอเคแล้วครับถือว่าดีมากๆ ลองไปงานวิ่งซักงานดูครับจะมีกำลังใจอยากทำเวลาให้ดีขึ้นตลอด (ถ้าทำเป็นปกติอยู่แล้วก็ขอโทษด้วยครับ แค่อยากแนะนำเฉยๆ)  
ไปเฟช6 เฟช5 นี่ไม่น่าใหม่แล้วครับ วิ่งโครตไว แถมไม่เหนื่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 18:29
JesterMob พิมพ์ว่า:

ไปเฟช6 เฟช5 นี่ไม่น่าใหม่แล้วครับ วิ่งโครตไว แถมไม่เหนื่อย  

ไม่แน่ใจว่า

หน้าปัดลู่ 10km/h นี่คือ pace 6 และ 12km/h คือ pace 5 ใช่มั้ยครับ

ของผมวิ่งเบอร์ 10 @ 50 นาที แล้วปิดท้ายด้วย เบอร์ 12 @ 10 นาที แบบไม่มีคั่นเดิน แล้วจบยังไม่เหนื่อยครับ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 18:32

อยากลงวิ่ง mini หรือ half เหมือนกันครับ แต่ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ลงแข่งคือเน้นทำเวลาสั้น ผมอาจจะต้องเปลี่ยนจากวิ่งลู่ที่ตันเพราะสเปกเครื่อง แล้วไปเร่ง pace ด้วยการฝึก track จริงเพื่อดูว่าเราไปเร็วที่สุดเท่าไหร่หรือเปล่าครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Apr 2022
ตอบ: 1238
โพสเมื่อ: Sun Aug 14, 2022 22:22

อยากลงวิ่ง mini หรือ half เหมือนกันครับ แต่ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ลงแข่งคือเน้นทำเวลาสั้น ผมอาจจะต้องเปลี่ยนจากวิ่งลู่ที่ตันเพราะสเปกเครื่อง แล้วไปเร่ง pace ด้วยการฝึก track จริงเพื่อดูว่าเราไปเร็วที่สุดเท่าไหร่หรือเปล่าครับ  

ไปวิ่งที่สวนแถวบ้านหรือสนามกีฬาก็ได้ครับเพราะวิ่งลู่สบายกว่าพื้นถนน แรงต้านคนละแบบกัน
ส่วนงานวิ่งไม่จำเป็นต้องทำเวลาให้ไวเสมอไป ไปสนุกกับบรรยากาศ กับกลุ่มคนที่ชอบทำอะไรเหมือนกัน หรือจะเน้นความเร็วก็แล้วแต่สะดวกเลยครับ เพียงแค่คุมเพซต้องคุมด้วยตัวเองไม่มีลู่มากำหนดความเร็วให้ละ
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2007
ตอบ: 2933
โพสเมื่อ: Mon Aug 15, 2022 11:19
Tpk พิมพ์ว่า:
BUGHUM พิมพ์ว่า:
มือใหม่แนะนำว่าอย่าไปโฟกัสเรื่องความเร็วเลย โฟกัสเรื่องเวลาล้วนๆก็พอ

ตั้งเป้าหมาย วิ่งเบาๆเดินๆให้ได้ครั้งละอย่างน้อย 40นาทีก่อนเลยครับ

พอเริ่มชิน จากวิ่งๆเดินๆเป็นวิ่งเบาๆล้วนๆให้ได้ 40นาที จะพัฒนาเร็วมาก น้ำหนักสัดส่วนลงไวสุดๆ

สำหรับผมหลุดพ้นจากนักวิ่งมือใหม่คือ วิ่งไม่หยุดได้ให้ 1ชัวโมง ระยะทางช่างหัวมัน ก็หลุดพ้นจากมือใหม่แล้ว

สู้ๆครับ  
นี้คือเป้าหมายผมเลยจริงๆวิ่ง1ชมไม่หยุด แต่ก็วิ่งขำๆแต่ไปวิ่งที่สวนสาธารณะทีไรก็อยากมีเป้าให้มันสนุกขึ้น
ปล.ปกติสายเวทวิ่งลู่ตลอด มีช่วงที่โควิทยิมปิดไปวิ่งสวนสาธารณะฟีลลิ่งดีมากสาวๆเยอะสนุกแต่วิ่งแป๊ปๆหอบแดก  

ผมนี่ไม่เคยวิ่งลู่เลย อยู่บ้านนอกที่วิ่งกับสาวๆเพียบ 555
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel