ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
...
1 ชนะ
???
2 ชนะ
???
คะแนนทั้งหมด: 109
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 1911
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 15:29
[RE: สมมติ 2 ฝ่ายนี้รบกัน คิดว่าใครจะชนะครับ]
devildog พิมพ์ว่า:
Acamannon พิมพ์ว่า:
ทีม 2 อะไรไปสู้

กองทัพเรือ ญี่ปุ่น เกาหลี ไต้หวัน รวมกันก็พร้อมบวก รัสเซีย จีน ได้ละ ไม่ต้องรวมกองเรือนาโต้ ทีม 2 ก็หืดจับละ และอาจจะแพ้ด้วย

กองทัพอากาศก็เหนือกว่าชัดเจน

ทีม2 จะชนะก็ตรง ทีม 1 ไม่มีน้ำมันใช้เนี่ยแหละ ถ้าประเทศอื่นส่งมาช่วยไม่ได้นะ ปิดเกมไม่ทัน น้ำมันหมดแพ้

ทีม2 รับอย่างเดียว บุกเมื่อไหร่แพ้ทันที

เอาจริงอะคับ .__.

วัดกันเดี่ยวๆเลยนะ ญี่ปุ่น vs รัสเซีย, จีน vs ไต้หวัน, เกาหลีใต้ vs เกาหลีเหนือ

ญี่ปุ่นไม่กี่วันก็แพ้แล้วมั้ยครับ กองทัพจริงๆจังๆยังไม่มีเลย

ไต้หวันสู้จีน ถามจิ๊ง จีนยิงขีปนาวุธเล่นข้ามเกาะไปมายังไม่ทำไรเลย นอกจากดิ้นให้เมกาช่วย

เกาหลีใต้รบกับเกาหลีเหนือ ยังไงเกาหลีเหนือก็มีแต้มต่อเยอะกว่ามากเลยนะครับ

"กองทัพอากาศก็เหนือกว่าชัดเจน" เท่าที่ผมพอทราบมา จีน รัสเซีย นี่น่าจะเบอร์2เบอร์3 ของโลกแล้วนะ

กองทัพเรือ ตัดเมกาที่เก่งเวอร์ๆทิ้งไป จีน รัสเซีย เกาหลีเหนือ นี่จะน่าจะเบอร์ 1 2 3 ของโลกเหมือนกันนะครับ

ถ้ารวมยุโรปด้วยยังพอว่า แต่ท่านจะตัดยุโรปทิ้ง แล้วเชียร์ทีม1นี่ ผมว่าก็กาวป๊าย  

ผมพูดถึงกองเรือนะ ไม่ได้พูดถึงกองทัพบก กับ อากาศ ที่ไม่ต้องรวมยุโรป

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6821
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 15:33
สมมติ 2 ฝ่ายนี้รบกัน คิดว่าใครจะชนะครับ
ไม่ว่าจะรบกันที่ไหนหรือสงครามอะไร พลเรือนก็คือผู้แพ้และสูญเสียที่สุดครับ ส่วนผู้ชนะมันไม่ทีหรอกมีแต่ผู้ได้รับผลประโยชน์จากสงครามนั้นๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2021
ตอบ: 1472
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 16:05
สมมติ 2 ฝ่ายนี้รบกัน คิดว่าใครจะชนะครับ

กองทัพเรือ ญี่ปุ่น เกาหลี ไต้หวัน รวมกันก็พร้อมบวก รัสเซีย จีน ได้ละ ไม่ต้องรวมกองเรือนาโต้ ทีม 2 ก็หืดจับละ และอาจจะแพ้ด้วย

ทีม2 จะชนะก็ตรง ทีม 1 ไม่มีน้ำมันใช้เนี่ยแหละ ถ้าประเทศอื่นส่งมาช่วยไม่ได้นะ ปิดเกมไม่ทัน น้ำมันหมดแพ้

ทีม2 รับอย่างเดียว บุกเมื่อไหร่แพ้ทันที

วัดกันเดี่ยวๆเลยนะ ญี่ปุ่น vs รัสเซีย, จีน vs ไต้หวัน, เกาหลีใต้ vs เกาหลีเหนือ

ญี่ปุ่นไม่กี่วันก็แพ้แล้วมั้ยครับ กองทัพจริงๆจังๆยังไม่มีเลย

ไต้หวันสู้จีน ถามจิ๊ง จีนยิงขีปนาวุธเล่นข้ามเกาะไปมายังไม่ทำไรเลย นอกจากดิ้นให้เมกาช่วย

เกาหลีใต้รบกับเกาหลีเหนือ ยังไงเกาหลีเหนือก็มีแต้มต่อเยอะกว่ามากเลยนะครับ

"กองทัพอากาศก็เหนือกว่าชัดเจน" เท่าที่ผมพอทราบมา จีน รัสเซีย นี่น่าจะเบอร์2เบอร์3 ของโลกแล้วนะ

กองทัพเรือ ตัดเมกาที่เก่งเวอร์ๆทิ้งไป จีน รัสเซีย เกาหลีเหนือ นี่จะน่าจะเบอร์ 1 2 3 ของโลกเหมือนกันนะครับ

ถ้ารวมยุโรปด้วยยังพอว่า แต่ท่านจะตัดยุโรปทิ้ง แล้วเชียร์ทีม1นี่ ผมว่าก็กาวป๊าย  

กองกำลังป้องกันตัวเองของญี่ปุ่นไม่ต่างจากกองทัพที่ห้ามออกนอกประเทศ อาวุธพิสัยไกลไม่ค่อยมี แต่ก็ทำได้ไม่ยาก คือด้วยกำลังพลและอาวุธ คงพูดได้ว่ายันได้ทุกชาตินะครับ กองเรือเองก็ติดอันดับโลก

คือไม่กระจอก อย่างน้อยๆผมคิดว่าตีกับเกาหลีเหนือใต้ได้ครับ ถ้าจะตีจริงๆ

แต่คือจีนนี่ล่ะ จะโดนอะไรบ้าง รัสเซียยันนาโต้? ไม่น่าไหว กองทหารรัสเซียโชว์ผลงานในสงครามยูเครนแล้วว่าไม่ใช่เต้ยอีกต่อไป

ใครจะเถียงก็แล้วแต่ ผมว่าให้อัฟกัน บุกตีรัสเซียก็น่าจะกินแดนได้เร็วกว่ารัสเซียตีกินแดนยูเครน

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39393
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 16:12
ผมว่ารัสเซียเจอนาโต้ก็แย่ล่ะครับ ไม่งั้นจะขู่ไม่ให้คนอื่นมาช่วยยูเครนทำไม เอาแค่โดรนของตุรกี ก็ลำบากแล้ว ส่วนฝั่งจีน+เกาหลีเหนือ ปะทะญี่ปุ่น+เกาหลีใต้ พูดยากเพราะต่างคนต่างไม่เคยรบอะไรเลยในระยะหลัง แต่จีนเค้าพัฒนาอาวุธเองน่าจะมีข้อได้เปรียบอยู่บ้าง อันนี้ไม่เอาเรื่องนิวเคลียร์มาคิดนะ
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2010
ตอบ: 1546
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 16:18
[RE: สมมติ 2 ฝ่ายนี้รบกัน คิดว่าใครจะชนะครับ]
ท่านเขย พิมพ์ว่า:

กองกำลังป้องกันตัวเองของญี่ปุ่นไม่ต่างจากกองทัพที่ห้ามออกนอกประเทศ อาวุธพิสัยไกลไม่ค่อยมี แต่ก็ทำได้ไม่ยาก คือด้วยกำลังพลและอาวุธ คงพูดได้ว่ายันได้ทุกชาตินะครับ กองเรือเองก็ติดอันดับโลก

คือไม่กระจอก อย่างน้อยๆผมคิดว่าตีกับเกาหลีเหนือใต้ได้ครับ ถ้าจะตีจริงๆ

แต่คือจีนนี่ล่ะ จะโดนอะไรบ้าง รัสเซียยันนาโต้? ไม่น่าไหว กองทหารรัสเซียโชว์ผลงานในสงครามยูเครนแล้วว่าไม่ใช่เต้ยอีกต่อไป

ใครจะเถียงก็แล้วแต่ ผมว่าให้อัฟกัน บุกตีรัสเซียก็น่าจะกินแดนได้เร็วกว่ารัสเซียตีกินแดนยูเครน

เห็นด้วยครับiรัสเซียนี้นะเบอร์ 2 ของโลก เสือกระดาษชัดๆเลย รัสเซีย แค่สู้กับยูเครน เสียเครื่องบินไป 121 ลำ แล้ว ยิ่งกองทัพเรือไม่ต้องพูดถึงเลย เรือบรรทุกเครื่องบินยังอยู่ในอู่อยู่เลย เรือธง Moskva ก็โดนลูกยาวซัด จนไปนอนคุยกับประการังแล้ว

ถ้าเจอนาโต้ยังไงก็ยันไม่ไหวหรอก

0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4358
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 16:33
ทัพรัสเซียเอายูเครนให้รอดก่อน เกาหลีเหนือผมว่ามีดีแค่นุ๊กอะ

เหมือนศึกจีน vs ยุโรปมากกว่า
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8353
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 17:40

ผมก้เห็นด้วยนะ

แก้ไขล่าสุดโดย ลูกไก่ในกำมือ^ เมื่อ Fri Aug 12, 2022 17:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ยึดมั่นในหลักการที่ถูกต้อง
เข้าร่วม: 11 May 2022
ตอบ: 5769
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 18:03
อยากตอบแต่ไม่มีข้อมูล+ความรู้เลยจริง ๆ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 28 Jun 2010
ตอบ: 7724
โพสเมื่อ: Fri Aug 12, 2022 18:40
ดูจากรัสเซียรบกับยูเครน ผมว่าจะยันนาโต้ที่ไม่มีพี่กันก็ไม่ไหวหรอก มันหลายประเทศ

ฝั่งเอเชีย จีน+เหนือ ปะทะ ปุ่น+ใต้+ไต้หวัน ผมว่าต้องใช้เวลานานถ้าจะชนะแบบเด็ดขาด

พอถึงเวลา นาโต้เก็บรัสเซียเสร็จ มาช่วยทางฝั่งเอเชีย ตอนนั้นวัดกันอีกที

ปล.อันนี้คือไม่นับนุ๊กค์นะ
0
0

จักรวาลกว้างใหญ่แค่ไหน หากเราอยู่เพียงลำพัง
มันก็เวิ้งว้างว่างเปล่า โดดเดี่ยวเดียวดาย
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7217
โพสเมื่อ: Sat Aug 13, 2022 04:31
nontarat พิมพ์ว่า:
ท่านเขย พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยครับiรัสเซียนี้นะเบอร์ 2 ของโลก เสือกระดาษชัดๆเลย รัสเซีย แค่สู้กับยูเครน เสียเครื่องบินไป 121 ลำ แล้ว ยิ่งกองทัพเรือไม่ต้องพูดถึงเลย เรือบรรทุกเครื่องบินยังอยู่ในอู่อยู่เลย เรือธง Moskva ก็โดนลูกยาวซัด จนไปนอนคุยกับประการังแล้ว

ถ้าเจอนาโต้ยังไงก็ยันไม่ไหวหรอก

ก็ถ้าจะให้ผมคอมเม้นแบบฝั่ง เข้าข้างรัสเซียเลยนะ แบ่งเป็นข้อๆไปเลย

- รัสเซีย เจอ ยูเครนเดี่ยวๆจริงไหมก่อน เมกาสนับสนุนหลัก 4-6พันล้านเหรียญ
(ไม่นับก่อนหน้านี้ี่สนับสุนมาเป็น10ปีแล้วด้วยนะครับ เปิด gg ก็เจอเอกสารทางการเลย)
ยุโรปสนับสนุนไม่น้อยกว่า 2พันล้านยูโร ซึ่งหลักๆมันก็มิสไซอากาศ มิสไซน้ำ บก
รวมไปถึงเครื่องบินรบ ฮอๆ และอื่นๆอีกมากมาย

ไอ่ที่จม The Moskva ได้ เอาจริงๆมันก็เรือรบรัสเซีย ซึ่งถูกออกแบบมาตั้งแต่ปี 197X
เรือก็เทพจริง หล่อจริงแหละ แต่ติดท้อปๆของรัสเซียจริงๆไหม เอาจริงๆคืออยากแลกเปลี่ยนครับ
(เพราะส่วนตัวคิดว่า มันคือมาราโดน่า ณ วันนั้น เทพจริงไรจิง แต่มาวันนี้เตะกันวันนี้เหนือกว่ามักซิยัลขนาดไหนกัน)
มิสไซเนปจูนก็คงดีจริง แต่ถ้าเทพอย่างว่า ก็จมเรือรัสเซียให้หมดๆไปเลยไหม กองเรือของรัสเซียจริงๆก็เห็นอยู่กันแน่นๆ
แถมบุกไปถึงโอเดสซ่า เมืองท่าสุดท้าย และสำคัญที่สุดของยูเครน

- แถมมีข่าวลือ (ออกข่าวใหญ่โตจากสื่อตะวันตกเองด้วย เซิชก็เจอแล้ว) ว่าเมกาเป็นคนชี้เป้า The Moskva
ว่าอยู่ตรงไหน คือเรืออะไร และชี้แนะให้ด้วยว่าทำยังไงถึงจะหลบเลี่ยงการป้องกันของ The Moskva ได้ด้วย

- คนบอกรัสเซียเสือกระดาษ แต่อวยเมกาซะงั้น
เมกาไปลุยสงครามเวียดนาม สุดท้ายเทพขนาดไหนก็แพ้กลยุทธกองโจร เสียหายมหาศาล สุดท้ายไม่ได้อะไรเลย แต่ปูตินได้ทั้งเหมืองสำคัญเกือบทั้งหมดของยูเครน ปิดน่านน้ำได้ 100%
จน UN ต้องออกมาทำสัญญากับ รัสเซีย ขอให้เปิด Odessa ให้ทัพเรือรัสเซียเปิดทางให้
ซึ่งยูเครนได้เงินไปเป็นพันล้านเหรียญ แต่รัสเซียก็ยอมให่ด้วยนะ ทั้งๆที่รู้ทั้งรู้ว่าไอ่พันล้านนั่น ก็เอามารบต่อ

- รัสเซียจะอยากยึดยูเครนทั้งประเทศไปทำไม ผมเคยเม้นไว้แบบยาวๆไว้แล้ว
จะให้พิมพ์อีกซ้ำๆ ก็ขี้เกียจแล้ว เอาแบบสรุปก็คือ ยึดได้จริงชนะจริง แต่เป็นแบบเมกายึดอิรัก อัฟกัน
ก็เอาแค่นี้ละกัน ว่ายึดทั้งประเทศ เสียอะไรบ้าง ได้อะไรบ้าง

- "รัสเซียเสือกระดาษ" ที่สื่อตะวันตกบอกว่าแพ้ๆ สุดท้าย ได้เหมืองสำคัญของยูเครนไป90%แล้ว
แถมปิดเมืองท่าของยูเครนทั้งหมดไปแล้ว จนมาทำไอ่ grain treaty นี่แหละ
(ถ้ายูเครนไม่มีเมืองท่า ทรัพยากรก็เสื่อมค่าไปเยอะ เพราะมันจะแพงถ้าต้องส่งทางบก)
แปลง่ายๆคือ คนจะเอาหล่อไปซื้อแพงๆจากยูเครน จะซื้อถูกว่าๆก็ซื้อจากรัสเซียก็จบ
อยากเก๋าก็รบให้ชนะในน่านน้ำนี้จริงๆละกัน ไม่ใช่มาจมเรือได้ลำเดียว แล้วจะมาเคลมคำว่าโคตรเทพ
GDP ยุโรปติดลบกระจุย GDP เมกาเข้าสู่ technical recession คือลบ2ไตรมาสติด
(ปล.1 เก่งจริงจะมาทำสนธิสัญญากับรัสเซียทำไม รัสเซียอ่อนขนาดนั้น ก็ส่งพวกบู๊เลยไหม)

ปล.2 ถ้าใครตามข่าวอยู่บ้าง อย่างน้อยๆ ปูตินก็พูดจริงทำจริง
แต่ฝั่งยุโรป พูดอย่างทำอย่าง พูดเหมือนจะเท่ห์ แต่การกระทำไม่มีอะไรเลย เอาเท่ห์อย่างเดียว
(บ้านเราก็มีพรรคการเมืองแบบนี้แหละ พูดทีไรหล่อมาใกล้80ปีแล้วมั้ง ชื่อก็ประมาณ ประ..ปัตย์ไรนี่แหละ)
EU ก็เทพสุดๆ แบนแล้วแบนอีก สุดท้ายใครบ้างไม่ซื้อจากรัสเซีย
แปลกไหมรุมกันแบนด์1ประเทศ ประเทศโดนแบนด์ GDP ยังโต แต่คนไปแบเค้า GDP ถึงขั้นติดลบ
แถมขึ้นดอกเบี้ยกันโหดๆติดๆกัน เยอะเป็นดอกเห็ด

- ในขณะเดียวกัน
(GDP จีน ก็ยังโต รัสเซียก็ยังโต ในขณะที่เมกาโตลดลง ยุโรปถึงขั้นติดลบในหลายประเทศมากๆ)
แต่เงินเฟ้อยุโรปและเมกาที่โหดสุดๆ เอาง่ายๆแบบชาวบ้านๆค่าไฟขึ้นขนาดไหนก็ไม่น่าเซิชยาก
หนี้ก็มหาศาล แถมโดนบังคับขึ้นดอกเบี้ยแบบโหดเลย ไหวไหมก็ลองไปคิดดู

- คนที่กากๆอย่างรัสเซีย GDP ขนาดโดนแซงชั่นขนาดนี้ GDP ยังโตได้ ก็เพราะพลังงานแพง
พูดง่ายๆก็ขายของเดิมๆ แต่เพิ่มราคาขึ้นอีกเท่านึง สรุปคือคนแพ้ที่ท่านว่าอย่าง จีน รัสเซีย
กลับเศรษฐกิจยังดีขึ้นซะงั้น แต่คนชนะกลับค่อยๆดิ่งลงเหว กับ ดิ่งลงเหวแบบจริงๆเลย

- เอาหนี้รวมๆของ us + eu ไปคูณกับดอกเบี้ยที่เพิ่มคร่าวๆก็ได้ครับ
ถ้าไม่ได้ตกวิชาคณิตจนเกินไป ก็น่าจะเห็นได้ขัดๆว่า
มันเสียหายมากกว่ารัสเซียเสียเรือไม่กี่ลำ เครื่องบินหลายร้อยลำซะอีก

เอาแค่เบสิคมากๆไปกว่านั้นอีก ลองเอาราคา The Moskva ไปเทียบกับ กำไรที่รัสเซียขายพลังงานได้เพิ่มขึ้น
แค่นี้ก็น่าจะพอเห็นแบบชัดมากๆแล้วมั้งครับ ว่ามันคุ้มไหม
รัสเซียเสียแค่เรือเก่าๆ1ลำ ลูกเรือก็เดาว่าซักเต็มที่ก็ 200-300 คน
แต่ได้เหมืองสำคัญของโลกมาเพียบเลย แถมด้วยปิดน่านน้ำ เมืองท่าได้แบบสมบูรณ์แบบ
(สำคัญขนาดไหนก็ ขนาด UN ต้องมาขอให้เปิดน่านน้ำให้หน่อย ไม่งั้นโลกชิปหาย อะไรทำนองนั้นอะครับ)

- อันนี้ยังไม่รวมเหมืองซึ่งอยู่ในอาณาเขตที่รัสเซียซึ่งยึดจากยูเครนได้แล้ว เป็นตัวบวกเพิ่มไปอีก
ทั้งได้เหมืองสำคัญของยูเครนแล้ว ปิดเมืองท่าได้สนิทกริ๊บ (จนUNต้องมาทำสัญญาขอผ่านทาง)

- จีนเองเล่นเกม supply shortage แต่ประเด็นคือช็อตมาก็บวกต้นทุนให้ลูกค้าหมด
สุดท้ายกำไรไม่กระทบ โดยรวมๆแล้วเป็นผลบวกได้อีก

หมากเกมนี้ ฆ่ายุโรปสนิท ทำให้เมกาต้องผ่อนคันเร่งแบบต้องเบรกสุดตัว
ยุโรปเองไม่มีปากมีเสียงซักคำ อังกฤษที่ว่าเจ๋งๆ เจอตะวันออกกลางอัดไป ถึงกับต้องลาออกกัน
แล้วส่งไม้ต่อให้สี(จิ้นผิง)เพื่อนรัก ทำได้ขนาดนี้ไปคุณเลขดูเล่นๆ ผมว่าเสีย Moskva
หรือจะเสียเครื่องบินอีกซัก 400 500 ลำ หรือจะเสีย Velikiy หรือจะอะไร อีกซักลำ2ลำยังคุ้มเลยมั้ง

- คนบอกรัสเซียกาก ยูเครนชนะ แต่หลังจากตั้งแต่มีสงครามยูเครน ไม่เห็นมีใครเข้าฝั่งเมกาเพิ่มซักคน
ฝั่งยุโรปเช่นคณะกรรมการ EU ก็ออกมาอวยจีนแบบหักหน้าเมกา ค้านคติEU

ประเทศพี่ใหญ่ของ EU ก็แหกมติ EU หมด (ยกเว้นอังกฤษไว้1) ที่จะแบนรัสเซียงู้นงี้
BRICS ออกมาจับมือ ปูติน สีจิ้นผิงออกข่าวโต้งๆ ที่เด็ดสุดก็อินเดียนี่แหละ ออกมาหักดื้อๆเลย
อันนี้ยังไม่นับพวกตัวเล็กๆน้อยๆ เช่นสิงคโปร์ และอื่นๆ

ตะวันออกกลาง เช่นซาอุ หรือจริงๆก็พูดได้ว่า OPEC+ ก็หักหน้ายุโรป หักหน้าไบเดน หักหน้าบอริส
ที่บากหน้ามาถึงที่ขอให้ช่วย แต่ก็เหมือนโดนถีบกลับบ้าน ถึงขั้นบอริสต้องยอมลาออก
ล่าสุดไบเดนติดโควิดรอบแรกก็พอเข้าใจ แต่จะติด2-3รอบติดๆกันแบบไม่มีวันพัก (คือหายปุ๊ปติดใหม้ปั๊ป)
ก็ไม่รู้สินะ ก็คิดง่ายๆว่าท่านมีเพื่อนร่วมงานบอก ติดโควิดขอพัก7วัน หายมาติดอีก หายมาติดอีก ท่านจะคิดไง

มาถึงตอนนี้ผมก็งงจริงๆ ว่ารัสเซียมันไปแพ้อิท่าไหน รัสเซียทำกำไรมหาศาลจากน้ำมัน จากปุ๋ย จากแร่ต่างๆ
บวกลบกัน GDP ยังโต 2-3% แถมได้หุ้นในประเทศคืนจากฝั่งตะวันตก แบบถูกๆ เช่น KFC บลาๆๆ
หรือจะท่อแก๊ส ที่ก่อนหน้านี้เพิ่มเริมทำ ทำเสร็จก็เอาคืนในราคาไม่แพงทันที

- ส่่วนฝั่งยูเครนมีอะไรให้เคลม นอกจากยื้อรัสเซียได้นาน พังเครื่องบินรัสเซียได้กี่ลำ
ที่พีคสุดก็จมเรือธง The Moskva ซึ่งอายุราวๆ 40 ปีได้ของรัสเซียลงได้

(ส่วนตัวก็คิดว่าเนปจูนของยูเครน เทพมากๆนะครับ ชื่นชมเลย เพราะมันเป็น self made นี่แหละ
แต่ที่ขอแซะหน่อยคือกองเชียร์ยูเครน เมกาที่ พูดแต่เรื่องนี้ซ้ำๆในมุมที่เวอร์เกินไปนี่แหละ)

สุดท้ายแล้ว ใครอยากเชื่อยังไง ก็สุดแล้วแต่อยู่แล้ว
น้อยคนมากๆจะรู้จริงๆแบบเชิงลึก ซึ่งคนรู้จริงๆเค้าไม่ออกมาโพสหรอก

เพียงแต่ ที่ผมพิมพ์ยาวๆก็แค่อยากให้ คนเอาข้อมูลจริงๆ หาข้อมูลดีดี มาพูดกันเท่านั้นเอง
เพราะเท่าที่เห็น เรื่องพวกนี้ น้อยคนมากๆจะอ่านข่าว ศึกษาไปลึกๆหน่อย
ผมแค่เห็นว่าคนจำนวนไม่น้อยก็แค่อ่านข่าวนิดๆหน่อย ส่วนมากไม่ได้รู้อะไรเลยด้วยซ้ำ แล้วก็ bias เข้าข้างฝั่งนู้นฝั่งนี้ไปแล้ว
หรืออย่างเคสนี้ก็ sensitive เกินไป ปูตินมันเลว ทำสงคราม ทำไรมันก็ผิดหมด รอสมน้ำหน้าอย่างเดียว

ไอ่เรื่องความรู้สึกก็เรื่องนึง ซึ่งผมก็เห็นด้วยแหละในหลายๆครั้ง แต่หลายๆครั้ง มันก็ดูบิดเบือนเกินไปเหลือเกิน
แก้ไขล่าสุดโดย devildog เมื่อ Sat Aug 13, 2022 04:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2013
ตอบ: 313
โพสเมื่อ: Sat Aug 13, 2022 10:42
:ดีใจจังขนมปังขึ้นรา: พิมพ์ว่า:
shadow5 พิมพ์ว่า:
1 เนี่ย กองทัพ สามประเทศหลังน่าจะโดน เกาหลีเหนือข่มๆๆอยู่นะครับ แล้วนาโต้ ไม่มีเมกา ช่วยรบด้วยเนี่ยคือ ไม่ส่งทหารหรือ ไม่ส่งอาวุธด้วยครับ ไม่ส่งแค่ทหารอาจจะสูสีได้ แต่ถ้าไม่ส่งอาวุธด้วยเนี่ยน่าจะโดน รัสเซีย จีนรุมเอานะครับ  

ถ้าผู้พิทักษ์ทั้ง 12 ออกจากวิหารมาช่วยจัดการ อันนี้พอไหวมั้ยครับ  

แค่แมลงสาปทั้งห้าก้อพอครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel