ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19920
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:02
[RE: เลือกเส้นทางการเรียนของลูกกันอย่างไร]
lpza15002 พิมพ์ว่า:
bossa26 พิมพ์ว่า:
ของผมเลือก 1
ไปสอบสู้ใครไม่ได้ ผมคิดว่าผมพอหาโรงเรียนโอเคๆให้ลูกได้โดยไม่ต้องไปสอบแข่งกับใคร ลูก อ.3 จะเข้า ป.1 ยังไม่อยากให้ต้องไปกวดวิชาสู้กับใคร

เดี๋ยวนี้โรงเรียนจับฉลากเยอะแล้วนะ ลองดูดีๆ เผื่อที่ตั้งใจให้เข้าเปลี่ยนมาจับฉลาก จะได้ไม่ต้องไปเตรียมสอบเยอะ

ส่วนประถมมัธยมก็ลังเลอยู่ระหว่างสองภาษา กับสาธิต สาธิตเอาตรงๆก็รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้โบราณไปละ สองภาษาสองคนก้กลัวไม่ไหว กับต้องไปหาต่อมัธยมอีก  

กลัวว่าให้เล่นมากไป ถึงว่ามัธยม จะมาเรียนเอาวิชาการมันจะไม่ทันคนอื่น ข้อสอบเมืองไทยก็ยากเหลือเกิน  

เล่นนี่มันไม่ใช่ให้ลูกไปเล่นอย่างเดียวตั้งแต่อนุบาลถึงจบป.6นะครับ
พอประถมมันก็วิชาการอยู่แล้ว

เล่นในที่นี้ถ้าพูดให้เต็มๆก็คือ เรียนรู้จากการเล่น (play base learning)
หลักสูตรแนวนี้คือเค้ามองว่าเด็กอนุบาล ยังไม่เหมาะที่จะมานั่งเรียนวิชาการด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง ถ้าไปเรียนเน้นวิชาการ อย่างแสงโสมที่ได้ยินมาอนุบาลนี่ก็เรียนท่องก ไก่ ข ไข่ สูตรคูณจริงจัง
อย่างโรงเรียนลูกผมเป้าหมายในระดับอนุบาล คือสอนให้เด็กมีความรับผิดชอบ ดูแลตัวเองได้ มีการเรียนรู้จากกิจกรรมต่างๆ การเล่นเกมส์ กิจกรรมก็จะทำให้เด็กได้ความรู้ อย่างเพจแม่บ้านแขกที่ตปท เด้กไม่ท่อง abc แต่เด็กก็จะเรียนรู้ abc จากการจำชื่อเพื่อน เป็นต้น

โรงเรียนอนุบาลลูกผมนี่แฟนผมเรียนตอนเด้ก จบแล้วไปสอบสาธิตติด แต่น้องเค้าก็สอบไม่ติดนะ แฟนเป็นเด็กดีเรียนเก่งได้เกียรติบัตรตลอด คะแนนติดหมอแต่ไม่ชอบ จบมหาลัยเกียรตินิยม ทำงานเฟิร์มบิ๊กโฟร์ แต่เบื่อเลยออก 555
จุดอ่อนของแฟนคือหลักสูตรม.ปลาย ไม่ได้ช่วยให้เค้าหาสิ่งที่ชอบได้

https://bys.ac.th/bilingual/bysladprao/index.php/th/programme-th/play-based-learning-th
แก้ไขล่าสุดโดย bossa26 เมื่อ Tue Aug 09, 2022 10:07, ทั้งหมด 3 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
AFC Wimbledon "The Real Dons"
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Aug 2020
ตอบ: 143
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:11
[RE: เลือกเส้นทางการเรียนของลูกกันอย่างไร]

ถ้ามีตัวเลือกเท่านี้ผมเลือก 2
แต่ส่วนตัวผมเองทำโฮมสคูลครับ
เพราะผมมองระบบการศึกษาเป็นแค่เครื่องมือในการเรียงลำดับการเรียนรู้ และเตรียมความรู้พื้นฐานสำหรับการประกอบอาชีพ ซึ่งปัจจุบันโลกหมุนไปไกลจากยุคเรามากๆแล้ว แค่นั่งเล่นเกมส์หรือแค่หยิบโทรศัพท์มาถ่ายคลิปก็ทำเงินได้แล้ว อาชีพที่ท่านอยากให้ลูกท่านเป็นอาจจะไม่เหลือความจำเป็นในยุคของเค้าแล้วก็ได้ และถึงท่านจะส่งเค้าไปถึงจุดนั้นได้จริง แต่ท่านจะแน่ใจได้อย่างไรว่าลูกท่านจะมีความสุข ตัวผมเองให้ความสำคัญกับการค้นหาตัวตนและส่งเสริมพัฒนาการตามวัยมากกว่า เรื่องวิชาการมันเติมที่หลังได้ แต่เรื่องทัศนคติ/สุขภาพจิตมันรอไม่ได้

ปล.1 ผมยืนยันว่าลูกเชื่อฟังพ่อแม่มากกว่าครูแน่นอน ในเงื่อนไขที่ว่าพ่อแม่ต้องรู้จักลูกตัวเองดีพอ
ปล.2 ผมไม่ได้ต่อต้านการเรียนในระบบปกติ แต่จะเป็นผลดีมากกว่าเมื่อส่งไปตอนที่เด็กพร้อมจริงๆ
1
0
แผนการเงิน ก็เหมือนแผนชีวิต
สำเร็จบ้าง ล้มเหลวบ้าง ก็เป็นเรื่องธรรมดา
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7412
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:11
[RE]เลือกเส้นทางการเรียนของลูกกันอย่างไร
2ครับ
ความฉลาดทางอารมณ์ สำคัญมาก มันต่อยอดชีวิตได้เยอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:12
ถูกแบนแล้ว
2 อะ ผสมผสาน ทางสายกลาง ไม่มากไม่น้อย 1.ก็เล่นเกิน 3.ก็ยัดเยียดเกิน
แต่ผมเน้นสะดวกอะ ลูกคนแรก 3 ขวบ เข้า รร เอกชน เทอมหมื่นกว่าบาท เน้นใกล้บ้านอะ เพราะผมและภรรยาทำงานทั้งคู่ ตอนเช้าไปส่งลูกเอง เย็นให้ลูกนั่งรถตู้กลับ ค่ารถตู้ไป-กลับ 800 แต่ผมให้นั่งกลับขาเดียวเค้าคิด 600 เฉย แต่ก็ช่างมัน สะดวกแบบนี้ เช้าต้องไปส่งเองเพราะภรรยากลัวคนขับรถตู้เอาเด็กลงรถไม่หมดแล้วตายคารถ เห็นข่าวบ่อยๆภรรยากลัวลูกจะเป็นแบบในข่าวเลยให้ไปส่งเอง

จบสายวิทย์ทางเลือกเยอะ ผมก็อยากให้ลูกไปทางสายวิทย์นะ แต่ถ้าลูกจะไปทางสายศิลป์จริงๆผมก็ไม่บังคับนะ ตามใจลูกเลย ถึงตอนนั้น เค้าคิดเอง เลือกเองได้แล้ว เราแค่นำพาเค้าเข้าระบบ พออยู่ในระบบแล้วที่เหลือก้ให้เค้าเลือกเองอะ

สรุปก็เหมือนท่านบอกแหละ ตามน้ำไปเรื่อยๆ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2007
ตอบ: 2939
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:15
ลูกผม ป.4กับป.2
ผมให้ลูกเรียนแถวบ้านโรงเรียนเดี่ยวกับที่ผมเคยเรียนจบสมัยประถม
หลักสูตรก็โรงเรียนเอกชนตามอำเภอเล็กๆทั่วๆไปครับ
มีเรียนพิเศษบ้าง กลับมาก็เตะบอลว่ายน้ำขี่จักรยานวาดรูปเล่นเกมแทบเลตตามประสาเด็กบ้านนอก
ผมไม่เน้นให้ลูกต้องเรียนเก่ง ไม่เคยถามเกรดไม่เคยโพสอวด แต่เน้นให้ลูกสนุกมีความสุขในการใช้ชีวิต มีเพื่อนที่ดี มีสังคมที่ดีครับแค่นั้นเองครับ
1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Youth|Courage|Success
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 17475
ที่อยู่: Old Trafford, Sir Matt Busby Way, Stretford, Manchester M16 0RA, UK
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:20
เลือกเส้นทางการเรียนของลูกกันอย่างไร
EP ร.ร.สาธิตฯ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
#REDMANCUNIAN #GGMU

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 4115
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:28
JackAtlas พิมพ์ว่า:
เป็นผมผมเลือก 3 แล้วเสาร์อาทิตย์ให้เค้าเล่น

คือผมมองว่าทำไมเราต้องคิดว่าโรงเรียนมันต้องแบบนั้นแบบนี้ โรงเรียนส่วนโรงเรียน ส่วนที่บ้านก็คือที่บ้าน ในเมื่อโรงเรียนมีไว้ให้เรียน ผมเลือกโรงเรียนเน้นวิชาการอะ ส่วนเสาร์อาทิตย์ให้ลูกเลือกเรียนที่เค้าชอบเอา

เรื่องสอนพิเศษไม่มีปัญหา ถ้าลูกอยากเรียนผมสนับสนุน ถ้าไม่อยากเรียนก็ไม่เป็นไร (อย่าที่บอกไว้ เสาร์อาทิตย์ให้เค้าเลือก) อย่าคิดว่าเด็กบ้าเรียนไม่มีจริง ผมตอนเด็กๆ เคยร้องไห้กับแม่มาแล้วเพราะแม่ไม่ให้ไปเรียนพิเศษ เพราะงั้นให้ลูกเลือกเองแล้วเราสนับสนุนดีกว่า

ส่วนการศึกษาวิชาเดียวที่ผมจะเคี่ยวเข็ญคือคณิตศาสตร์ ผมมองว่าวิชานี้สำคัญที่สุดละในการต่อยอด อย่างน้อยๆ ให้จบระดับ ม.6 ก็พอ  

ส่วนตัวคือถ้าลูกบ้าเรียน นี่ผมก็ไม่มีปัญหาอยู่แล้วคงสนับสนุนเต็มที่

แต่ถ้าไม่ชอบนี่สิ สองจิตสองใจว่าจะเขี้ยวเข็นเค้าไหม  

ถ้าถามผม สมมติลูกผมไม่ได้ชอบสายวิชาการ คงให้เค้าเรียนในระดับพอใช้งานได้ แต่ไม่ให้ทิ้ง

คือหลายๆ สถานการณ์ในชีวิตมันใช้ความรู้จากการเรียนแบบที่มันคาดไม่ถึงเหมือนกัน เพราะงั้นยังไงผมก็คงให้ลูก keep วิชาสามัญไว้จนกว่าจะจบ ม.6 ส่วนมหาลัยอยากไปคณะไหนผมให้อิสระเต็มที่

ปล. ท่านไม่ต้องเชื่อผมมากก็ได้ครับ แต่ละบ้านก็มีวิธีจัดการไม่เหมือนกัน วิธีผมอาจจะ work กับบ้านผมแต่ไม่ work กับบ้านท่านก็ได้
1
0
Tah
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2007
ตอบ: 966
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:30
ถ้าคุณมีกิจการเป็นของตัวเอง ไปเล่นล้วนๆ ได้เลยครับ

สำหรับผมที่ไม่มีตอนนี้คนโตผมเริ่มจากโรงเรียนเล่นใกล้บ้าน แต่แอบมีสอนวิชาการนิดหน่อย จนตอนนี้ลูกขอทำการบ้าน เดี๋ยวป.1 จะเอาเข้าสายหลักวิชาการแล้วครับ แต่คงชิวๆ เสาร์-อาทิตย์พาเล่น เที่ยวว่ายน้ำเหมือนเดิม เพราะผมคงไม่มีกิจการอะไรส่งต่อให้เค้า % ที่จะไปสายรองคงน้อย

ผมเน้นแค่ภาษาอังกฤษกับเลขที่เค้าชอบ ที่เหลือแล้วแต่เจ้าตัว
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2008
ตอบ: 2622
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:43
ไปสอบสู้ใครไม่ได้ ผมคิดว่าผมพอหาโรงเรียนโอเคๆให้ลูกได้โดยไม่ต้องไปสอบแข่งกับใคร ลูก อ.3 จะเข้า ป.1 ยังไม่อยากให้ต้องไปกวดวิชาสู้กับใคร

เดี๋ยวนี้โรงเรียนจับฉลากเยอะแล้วนะ ลองดูดีๆ เผื่อที่ตั้งใจให้เข้าเปลี่ยนมาจับฉลาก จะได้ไม่ต้องไปเตรียมสอบเยอะ

ส่วนประถมมัธยมก็ลังเลอยู่ระหว่างสองภาษา กับสาธิต สาธิตเอาตรงๆก็รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้โบราณไปละ สองภาษาสองคนก้กลัวไม่ไหว กับต้องไปหาต่อมัธยมอีก  

กลัวว่าให้เล่นมากไป ถึงว่ามัธยม จะมาเรียนเอาวิชาการมันจะไม่ทันคนอื่น ข้อสอบเมืองไทยก็ยากเหลือเกิน  

เล่นนี่มันไม่ใช่ให้ลูกไปเล่นอย่างเดียวตั้งแต่อนุบาลถึงจบป.6นะครับ

เล่นในที่นี้ถ้าพูดให้เต็มๆก็คือ เรียนรู้จากการเล่น (play base learning)
หลักสูตรแนวนี้คือเค้ามองว่าเด็กอนุบาล ยังไม่เหมาะที่จะมานั่งเรียนวิชาการด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง ถ้าไปเรียนเน้นวิชาการ อย่างแสงโสมที่ได้ยินมาอนุบาลนี่ก็เรียนท่องก ไก่ ข ไข่ สูตรคูณจริงจัง
อย่างโรงเรียนลูกผมเป้าหมายในระดับอนุบาล คือสอนให้เด็กมีความรับผิดชอบ ดูแลตัวเองได้ มีการเรียนรู้จากกิจกรรมต่างๆ การเล่นเกมส์ กิจกรรมก็จะทำให้เด็กได้ความรู้ อย่างเพจแม่บ้านแขกที่ตปท เด้กไม่ท่อง abc แต่เด็กก็จะเรียนรู้ abc จากการจำชื่อเพื่อน เป็นต้น

โรงเรียนอนุบาลลูกผมนี่แฟนผมเรียนตอนเด้ก จบแล้วไปสอบสาธิตติด แต่น้องเค้าก็สอบไม่ติดนะ แฟนเป็นเด็กดีเรียนเก่งได้เกียรติบัตรตลอด คะแนนติดหมอแต่ไม่ชอบ จบมหาลัยเกียรตินิยม ทำงานเฟิร์มบิ๊กโฟร์ แต่เบื่อเลยออก 555
จุดอ่อนของแฟนคือหลักสูตรม.ปลาย ไม่ได้ช่วยให้เค้าหาสิ่งที่ชอบได้

https://bys.ac.th/bilingual/bysladprao/index.php/th/programme-th/play-based-learning-th  

อันนี้ถือว่าเป็นโรงเรียน นานาชาติเลยไหมครับ หรือแค่สองภาษาเฉยๆ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19920
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:55

อันนี้ถือว่าเป็นโรงเรียน นานาชาติเลยไหมครับ หรือแค่สองภาษาเฉยๆ  

อนุบาลนี่ภาษาไทยอย่างเดียวเลย แต่ทุกวันนี้ลูกพอพูดภาษาอังกฤษเป็นประโยคได้ เกิดจากการดูการ์ตูนบ้าง + เล่านิทาน เด็กๆ เรียนรู้ง่าย+ไวมาก

ประถมผมเลือกอยุ่สาธิต กับสองภาษา อินเตอร์ไม่ไหว สองภาษาเห็นเค้าจัดอันดับโรงเรียนได้อันดับติดกับสาธิตที่จะให้เข้าเลย แต่ไม่มีมัธยม
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ดาวเตะลา ลีกา
Status: The Best Day
เข้าร่วม: 24 Jan 2009
ตอบ: 5799
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 10:58
ตอนนี้ลูกเรียนที่เพลินพัฒนาชั้นอนุบาล รร นี้เล่นอย่างเดียว ไม่มีสอนเขียน เด็กต้องเรียนผ่านการเล่นเท่านั้นผมแนวทางนี้ ในอนาคตคงเตรียมตัวย้ายไปต่างประเทศจึงไม่กังวลภาษามากนัก

เพราะครอบครัวผมยึดมั่นแนวนี้มาก เล่นเท่านั้นสำหรับเด็กเล็กครับ

ฝึกให้เด็กมีความคิด วิเคราะห์ ได้ด้วย ไม่มีการมาท่อง ก-ฮ อะไรทั้งนั้น ซึ่งดีมากๆสำหรับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Swiftie เมื่อ Tue Aug 09, 2022 10:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2009
ตอบ: 184
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 11:00
ไม่รู้ว่าท่านติดตามเพจคุณหมอประเสริฐ ผลิตผลการพิมพ์มั้ย ถ้าไม่ ฝากเข้าไปติดตามเลยนะครับ นี่คือไบเบิลการเลี้ยงลูกยุคนี้จริงๆ แกเป็นจิตแพทย์ผู้ใหญ่ที่มีความเชี่ยวชาญเรื่องพัฒนาการของเด็ก

จากที่ผมติดตามมา 7 ขวบปีแรกของชีวิตควรปล่อยให้เด็กได้เล่นมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ อ่านนิทานก่อนนอนทุกวันรับ และผิดชอบหน้าที่ของตัวเอง เช่น กินข้าวเอง แต่งตัวเอง ทำงานบ้านที่ได้รับมอบหมาย มีความสามารถในการอดทนต่อสิ่งที่น่าเบื่อ และถอนตัวเองออกจากความสนุกได้เมื่อจำเป็น ทั้งหมดนี้เพื่อให้เด็กได้สร้างเนื้อสมองที่ดีซึ่งจะเป็นส่วนสำคัญในการสร้าง EF (Executive Functions) ซึ่งคือจำเป็นสำหรับการควบคุมตัวเองของเด็กในยุคศตวรรษที่ 21 ที่สุดครับ

จากงานวิจัย เด็กที่เน้นวิชาการแต่อนุบาลกับเด็กที่เน้นเล่นใน 7 ขวบปีแรกแล้วค่อยๆ เริ่มรับวิชาการเมื่อพร้อมหลังจากนั้นจะค่อยๆ ไปทันกันเองในเวลาไม่นานเลยครับ และเด็กที่เล่นมามากพอ จะต่อยอดไปได้ไกลกว่าด้วย เรียกว่าพื้นฐานสมองแน่น ทีนี้ทำอะไรก็ง่ายแล้วครับ
2
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1123
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 11:12
เป็นผม ช่วงอนุบาลจะให้เค้าเล่น+เรียนรู้ไปก่อนครับ อย่างน้อยๆก็ให้รู้สึกสนุกกับการไปรร. ส่วนวิชาการค่อยๆป้อนให้ตอนซักป.2-3แล้วค่อยๆปรับความเข้มข้นเพื่อให้เข้ากับระบบมัธยม โอเคละว่าช่วงแรกๆอาจช้ากว่าเพื่อนนิดนึง แต่ผมว่าถ้าเด็กเต็มใจ ช่วงนั้นจะเป็นช่วงที่เค้าพร้อมซึมซับเต็มที่
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3370
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 11:40
ผมอยากได้โรงเรียนที่เน้น 2 ภาษาจริงๆ คือ ทุกวิชาเรียนเป็นภาษาอังกฤษ ยกเว้นบางวิชา เช่น ไทย สังคมไทย ประวัติศาสตร์ไทย
วิชาศาสนา ต้องเรียนทุกศาสนา เรียนปรัชญาด้วย ไม่เน้นแต่พุธ วิชาอื่นที่ไม่จำเป็น ไม่ต้องเรียน (วิชาที่หลายคนรู้ว่าอะไร)
เรียนเนื้อหาความรู้ตามวัย ไม่เร่งให้อัจฉริยะเกิน มีกิจกรรมเหมาะตามวัย ที่สำคัญ ต้องมีการบ้าน ที่กลับมาทำที่บ้านเสร็จภายใน 1 ชั่วโมง หรืออาจมากขึ้นตามวัยที่โตขึ้น แต่ไม่ใช่การบ้านที่พ่อแม่มาทำให้ หรือ กว่างานจะเสร็จหลังเที่ยงคืน
เน้นเพิ่มทักษะชีวิตให้มากขึ้นตามวัย หรือ กิจกรรมให้พวกเขาค้นพบตัวเอง ได้รู้จักตัวเองก่อนเรียนจบม.6 เพื่อจะรู้ว่า จะไปทางไปเหมาะกับตัวเองที่สุด
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 3511
โพสเมื่อ: Tue Aug 09, 2022 11:49
ผมว่า เน้นทำกิจกรรมที่มีวิชาการแทรกอยู่น่าจะเวิร์คสุดนะ ยิ่งเป็นสายวิทย์เนี่ย ถ้ามันไม่เห็นภาพว่าเราเรียนเรื่องพวกนี้ไปเพื่ออะไร มันจะไม่เอ็นจอยในการเรียนอ่ะ
ส่วนเรื่องการเลือกสาย ก็อยากให้เค้าค้นหาตัวเองดูว่าสนใจอะไร อยากโตขึ้นไปทำอะไร ให้เค้าลองผิดลองถูกตั้งแต่เด็กๆไปเลย เผื่อเค้าจะหาตัวเองเจอได้เร็ว เราก็แค่สนับสนุนเค้าให้ได้มากที่สุดก็พอ

แต่ที่เน้นสุดๆ คือภาษาอ่ะ อยากให้เค้าฟังพูดได้ตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่งั้นโอกาสในชีวิตจะหายไปโคตรเยอะเลย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel