ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1513
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 14:02
[RE: บาสไทยทำไมไม่บูมเหมือนบอลไทย]
ชุดแข่งมัีงครับ นักบาสไทยใส่กางเกงบาสยาวเกือบถึงหน้าแข้ง
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 1381
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 14:02
[RE: บาสไทยทำไมไม่บูมเหมือนบอลไทย]
ผมคือคนเล่นบาส ที่มาเริ่มห่างๆเพราะงานยุ่ง

ที่เคยเห็นมา คนไม่ค่อยเล่นเพราะหลายเหตุผลแตกต่างกันนะ แต่ส่วนใหญ่มีสองเหตุผล

-หาที่เล่นไม่ได้ เลยหันไปเล่นอย่างอื่นที่เล่นง่ายกว่า เช่นฟุตบอล ตีแบต ที่มันเริ่มง่ายๆไม่ต้องหาสนาม

-คนที่มาเล่นครั้งแรกก็แหยง เพราะกฎเลี้ยงบาสมันจุกจิก แค่จะเลี้ยงลูกยังต้องห้ามจับสองมือ ห้ามก้าวเกิน เลี้ยงผิดพาบอลอีก คอนโทรลบอลยังจุกจิกขนาดนี้ ไม่เล่นมันละ ยังไม่รวมพวกการยืนตำแหน่งที่จุกจิกยิ่งกว่า วิธีวิ่งตอนไม่มีบอล วิธียืนป้องกัน ไรงี้ เยอะ

ซึ่งผมเล่นบาส แต่ช่วงหลังก็ไม่ดูบาสไทยนะ เคยดูอยู่ช่วงเดียวตอนที่เขาโปรโมทหนักๆ ตอนนั้นมีรุ่นพี่มหาลัยอยู่ในลีคด้วย แต่แล้วก็สังเกตเห็นความผิดปกติของผลการแข่งขัน เลยเซ็ง ไม่ดูจนถึงทุกวันนี้

ก็เลยดูแต่บาส NBA ละก็ดูพวกถ้วยทีมชาติตามรายการต่างๆ ซึ่งถ้ามีไทยก็ดูนะ

แต่บอกไว้อย่างนึงว่ากีฬาบาสเนี่ย ถ้าฝึกจนเล่นเป็น มันเป็นหนึ่งในกีฬาที่สนุกที่สุดเลย
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2009
ตอบ: 131
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 15:04
chubbii พิมพ์ว่า:
1. ตัวทีมชาติ ไม่เก่ง ทุกวันนี้ไทยแพ้อินโดอยู่เลยครับ ชุดใหญ่นะ
เด็กเส้นหลายคน
เอาง่ายๆ คนไทยแท้ๆ ลูกโทษ 2 ลูก หาคนชู๊ตลง 2 ลูกเลย ยาก

2. สรีระ เสียเปรียบฝรั่ง เรื่องความแข็งแกร่งอีก คนไทยไม่มีวินัยในการรักษาหุ่น หรือเพิ่มกล้าม หรือการกินอาหาร ขนาดนักบอลเงินเดือนเป็นแสนยังกินของทอดเลย

3. ลีกอาชีพ คนไทยแท้ๆ ไม่ค่อยกล้าเล่น 1-1 ส่วนมาก ยัดให้ฝรั่งในทีมเล่น

4. ลีกไทยมีการล็อคผม ถึงขนาดนักบาสทีมชาติมาแฉ

5. ที่เล่นหายาก

6. รองเท้าบาสแพง มือ 1 ต่ำๆ ถ้าไม่ sale ผมว่า 2500 ต้องมี

1.ไม่เห็นด้วยกับที่ว่าไม่เก่ง เค้าเก่งในระดับประเทศเรา แต่ยังสู้ต่างชาติไม่ได้ด้วยอะไรหลายๆอย่าง เรื่องลูกโทษเอามาวัดไม่ได้หรอกครับ ระดับ NBA %FT บางคนยังไม่ถึง40%เลย
2.เห็นด้วยทั้งหมด
3.ไม่ใช่เค้าไม่กล้าเล่น แต่ตามแผนของโค้ช 5คนในสนาม มีหน้าที่ต่างกัน บางทีม 4 ตัวจะคอยซัพพอร์ตตัวทำแต้มคนเดียว เพื่อทำพื้นที่ให้ตัวทำแต้ม ตัวทำแต้มจะทำเองหรือคิกบอลออกมา3แต้มก็ได้ บาสไม่จำเป็นที่จะต้อฝเป็นตัวทำแต้มทุกตัว
4.เห็นด้วย
5.เห็นด้วย
6.รองเท้าบาสกับบอลราคาพอๆกัน ทั้งมือ1และ2 สตั้ดพวก nike adidas ราคาไม่ได้ถูกเลย รองเท้าบาสราคาsale ไม่ถึง2,000 ก็มีครับ
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26603
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 15:34
เคยดูถ่ายอยู่ทีโคตรไม่สนุก

อย่างบอลไทยลีกกับพรีเมียร์นี่ก็คือห่างกันเยอะแหละ แต่ผมก็ดูได้นะ ไม่ได้ขัดใจอะไรขนาดนั้น

แต่บาสไทยลีกนี่แบบไม่ไหวอะ เปรียบกับ NBA นี่ความสนุกแม่งห่างกันเกิ๊น
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Play Forward
เข้าร่วม: 16 Sep 2009
ตอบ: 10773
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 15:46
ความนิยมมันต่างกัน ในไทยนี่จะเห็นคนเล่นบอลกันมากกว่า มองไปทางไหนก็เห็นแต่สนามบอล

ถ้าไปดูฟิลิบปินส์บาสนี่ค่อนข้างนิยม ไปตรงไหนก็จะเห็นแป้นบาส

สิ่งที่จะทำให้บาสฟีเวอร์ต้องมีคนไทยไปเล่นใน NBA และมีบทบาทกับทีม

อาจจะได้เห็นความนิยมเหมือนตอน ภราดร หรือ ต๋อง ตอนกำลังดังๆ ก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย EL Tigires เมื่อ Thu Aug 04, 2022 15:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง

Tottenham Hotspur-Roma-New England Patriots-SC30-J.Lin7-TB12

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3102
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 15:48
[RE]บาสไทยทำไมไม่บูมเหมือนบอลไทย
พูดถึงลีคไทย ท่านลองดูหลายๆคู่ครับ โคตรน่าเบื่อเลย รับงานกันทุกคู่ล่าสุด ทีม AนำทีมB ในQ3 10 แต้ม แต่เว็บพนันให้ทีมBต่อ 15 แต้ม
Q4 แม่งเดินเล่นไม่รีบาวน์ สุดท้ายทีม B พลิกถล่มตามราคาเฉย

TBL คนมันถึงไม่มีใครมาดูในสนามอะครับ ไม่ซื่อสัตย์ต่อคนดูกันเลยลีคไทยเลยไม่ไปไหนซะที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย hurrikane เมื่อ Thu Aug 04, 2022 15:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1605
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 16:14
หลักๆเลยลีคไทยมีเรื่องรับงาน ชนิดที่ว่าผู้เล่นเองยังออกมาแฉ

คิดดูว่าข้างในมันจะเน่าเละขนาดไหน

เอาแค่เรื่องนี้ มันก็ทำเอาเรื่องอื่นไม่เจริญแล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย กัปตันขอนลอย เมื่อ Thu Aug 04, 2022 16:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 04 Feb 2008
ตอบ: 5534
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 16:24
jaxsanova พิมพ์ว่า:
chubbii พิมพ์ว่า:
1. ตัวทีมชาติ ไม่เก่ง ทุกวันนี้ไทยแพ้อินโดอยู่เลยครับ ชุดใหญ่นะ
เด็กเส้นหลายคน
เอาง่ายๆ คนไทยแท้ๆ ลูกโทษ 2 ลูก หาคนชู๊ตลง 2 ลูกเลย ยาก

2. สรีระ เสียเปรียบฝรั่ง เรื่องความแข็งแกร่งอีก คนไทยไม่มีวินัยในการรักษาหุ่น หรือเพิ่มกล้าม หรือการกินอาหาร ขนาดนักบอลเงินเดือนเป็นแสนยังกินของทอดเลย

3. ลีกอาชีพ คนไทยแท้ๆ ไม่ค่อยกล้าเล่น 1-1 ส่วนมาก ยัดให้ฝรั่งในทีมเล่น

4. ลีกไทยมีการล็อคผม ถึงขนาดนักบาสทีมชาติมาแฉ

5. ที่เล่นหายาก

6. รองเท้าบาสแพง มือ 1 ต่ำๆ ถ้าไม่ sale ผมว่า 2500 ต้องมี

1.ไม่เห็นด้วยกับที่ว่าไม่เก่ง เค้าเก่งในระดับประเทศเรา แต่ยังสู้ต่างชาติไม่ได้ด้วยอะไรหลายๆอย่าง เรื่องลูกโทษเอามาวัดไม่ได้หรอกครับ ระดับ NBA %FT บางคนยังไม่ถึง40%เลย
2.เห็นด้วยทั้งหมด
3.ไม่ใช่เค้าไม่กล้าเล่น แต่ตามแผนของโค้ช 5คนในสนาม มีหน้าที่ต่างกัน บางทีม 4 ตัวจะคอยซัพพอร์ตตัวทำแต้มคนเดียว เพื่อทำพื้นที่ให้ตัวทำแต้ม ตัวทำแต้มจะทำเองหรือคิกบอลออกมา3แต้มก็ได้ บาสไม่จำเป็นที่จะต้อฝเป็นตัวทำแต้มทุกตัว
4.เห็นด้วย
5.เห็นด้วย
6.รองเท้าบาสกับบอลราคาพอๆกัน ทั้งมือ1และ2 สตั้ดพวก nike adidas ราคาไม่ได้ถูกเลย รองเท้าบาสราคาsale ไม่ถึง2,000 ก็มีครับ  

1. ด้วยความที่เก่งแค่ในระดับประเทศไงครับ ในมุมผม คนถึงไม่ติดตามกัน ผมเห็นยอดดู live ไม่ถึงพัน แล้วไม่มีฟรีทีวีถ่ายด้วย เก่งระดับแค่ในประเทศผมว่ามันไม่ว้าวเลย เจออินโดยังสู้ไม่ได้ เจอมาเลแต้มสูสี
ชนะเพราะลูกครึ่งล้วนๆ
เรื่อง %FT ที่ผมเซ็ง คือในความคิดผม คุณเกิดมาตัวเล็ก สะรีระเป็นรอง แต่คุณต้องแม่นสิ แต่อันนี้ไม่แม่นครับ ผมดูบาสทีมชาติญี่ปุ่น FT เค้าแม่นมากหุ่นพอๆ กับเราเค้าพัฒนามาก แค่เทียบกับอินโดก็ได้
เรื่องเด็กเส้นอันนี้จริงครับ รุ่นพี่ผมแกเป็นผู้ช่วยโค้ชในลีกไทยบอก คนที่เก่งจริงๆ หลายคนไม่ได้ติดทีม
หรือไม่เลือกเล่นบาสอาชีพเพราะเงินไม่ดี

3. แบบเวลา ฝรั่งโดน double team คนไทยแท้ๆ มักจะไม่ได้แต้มจาก iso เลยครับ แบบผมดูลีกจีน CBA
หลายๆ Match คนจีนแท้ๆ ที่ไม่ใช่ตัวทีมชาติ ทำแต้มช่วยฝรั่งในทีมเค้าเยอะ ที่มาจากลูก iso
คือ ผมจะบอกว่า คนไทย iso ไม่เก่งครับ โค้ชไทยน่าจะไม่ชอบ น่าจะชอบให้ set บอลจนว่างแล้วยิง

6. ที่ผมจะสื่อคือ บอล เท้าเปล่าเล่นได้ครับ หรือใส่รองเท้าแตะเล่น รองเท้าสตั๊ดมือ 1 ไม่ถึง 1,000 ก็มี
อย่าง เช่น ยี่ห้อ pan ใส่เตะหญ้าเทียม แต่บาสมันต้องมีรองเท้าดีดี ไม่งั้นข้อเท้ากับเข่าคุณจะพังแล้วข้อพลิก สำหรับผมคือ ใส่นันยางเล่นไม่ได้อะ พลิกแน่ๆ

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2010
ตอบ: 6925
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 16:35
สมัยผมเรียนมัธยม สนามแตกบ่อยมากครับ
ราชสีมาวิทยาลัย vs แก่นนครวิทยาลัย คนดูน่าจะพันกว่าคน คนเข้าสนามไม่ได้อีกหลายร้อย

2-3ปีก่อน นั่งดู Mono เห็นแล้วมันไม่มีอารมณ์ร่วมเลยครับ เปลี่ยนไปดูเปตองยังมันส์กว่าเลย
Support,Believe,Respect = LOVE
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 8245
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 17:41
ผมว่าบาสมันมีข้อเสียอย่างหนึ่ง ตรงที่หากฝีมือห่างกัน ก็แทบจะสู้กันไม่ได้แล้วครับ

ผมเล่นบาสไม่ค่อยเป็น พอลงไปเล่นกับพวกเพื่อนที่มันเล่นเก่งๆ คือผมแทบเป็นตัวตลกในสนาม โดนข้าม โดนเลย์ โดนทิปกระจาย ทั้งที่ผมตัวสูงกว่าพวกมันนะ
บาสมันมีช่องห่างด้านฝีมือ ระหว่างคนเล่นเป็น - คนเล่นไม่เป็น เยอะเกินไป พวกคนที่เล่นไม่เก่งเลยไม่ค่อยอยากลงไปเล่นให้เป็นตัวตลก

ส่วนฟุตบอลนั้น ต่อให้คุณเล่นไม่เก่ง เพิ่งเริ่มหัดเล่น แต่ถ้าใช้ความขยันใจสู้ วิ่งไล่บี้พวกเล่นเก่งๆ มันก็พอเล่นกันได้ครับ ไม่ห่างขนาดบาส
คนธรรมดาทั่วไปจึงหาเล่นกันได้ง่ายกว่า
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 4525
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 18:35
ผมนี่เวลาเล่นเองบาสสนุกกว่าเตะบอลเยอะมาก

สมัยเรียนมัธยม รร.ผมมีโรงยิมคนก็นิยมเล่นมากกว่าฟุตบอลเพราะมันอยู่ในร่มตอนเที่ยงนี่ต้องให้คนวนกันไปจองแป้นบาสไว้แป้นนึง สาวๆนี่ก็นิยมมาส่องผู้ชายที่โรงยิมมากกว่าเพราะมันไม่ร้อน

แต่ตั้งแต่จบมัธยมก็ไม่ได้เล่นอีกเลย10กว่าปีมาแล้วที่ไม่ได้เล่นเพราะไม่มีที่ให้เล่นจะไปเช่าเล่นก็มีคนเล่นไม่เยอะไปตามสวนก็ไม่รู้จักเค้าไปขอเล่นก็ได้เล่นบ้างไม่ได้เล่นบ้างคือเค้าให้เล่นด้วยนะแต่ไม่ค่อยส่งให้ เลยไม่ได้เล่นอีกเลยโคตรอยากเล่น
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 36947
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 19:04
ต้องถามแต่ละชาติในย่านเราละครับ นอกจากฟิลิปปินส์ ทำไมถึงบูมฟุตบอลมากกว่าบาส

เพราะไทยไม่ได้เป็นอาณานิคมเก่าอเมริกา ก็ส่วนหนึ่ง
Engineer
Status: #ความรักก็เช่นกัน
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 34535
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 19:17
ลองนั่งดูไทยลีก สัก 5 เกมส์ดูครับ ปีนี้กลับมาเปิดอีกแล้ว

ท่านจะเข้าใจว่าทำไม 55555
Manchester United Fan since 2002
Heat Fan sice 2006-2013 Wade win a Ring
Nuggets Fan Since draft Jamal Murray y2016

ดาวเตะกัลโช่
Status: Sunday morning
เข้าร่วม: 07 Jul 2010
ตอบ: 7474
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 20:11
หลายอย่างครับ หลักๆ หาที่เล่นยาก + ไม่ค่อยเอื้อกับมือใหม่

ถ้าเล่นกับคน ไม่เป็นหรือไม่เก่ง บอกเลยงานหยาบมาก เพราะจะโดนจี้ตัวเดียว นอกจากจะมีตัวแบกโหดๆ

อุปกรณ์อย่างชุด + รองเท้า ราคาผมว่าค่อนข้างแพงนะ ถ้าเทียบกับบอลหยังมีหลายรุ่น หลายเกรด

เสี่ยงเจ็บตัว มือใหม่ พอเจอลูกศอก ลูกชน หน่อยบางคนไม่ชอบปะทะ ก็จะไม่อยากเล่นอีก

ไหนจะเรื่องสรีระอีก ผมว่าบาสปัจจัยมันเยอะมาก ส่วนใหญ่ถ้าจะเล่นคือต้องจริงจังระดับนึงอ่ะ

ครึ่งๆ กลางๆ มานี่ไม่รอดสักคนอ่ะ
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2010
ตอบ: 14151
โพสเมื่อ: Thu Aug 04, 2022 21:32
บาสไทยทำไมไม่บูมเหมือนบอลไทย
หลักๆคือพวกลีคบาสไรงี้ก็ไม่บูม มันเลยปลุกกระแสไม่ได้

จะไปหวังพึ่ง NBA ก๋จะมีซักกี่คนจะตื่นมาดูไหว ยิ่งวัยนักเรียนนี่ยิ่งยากเข้าไปใหญ่

แล้วผมว่าบาสกติกามันเข้าใจยากกว่าบอล อย่างตอนผมอยู่มัธยมก็อยากเล่นนะ แต่เล่นๆไปเดี๋ยววอล์ค เดี๋ยวทราเวล

ไหนจะพวกท่าชู้ตไรงี้มันต้องมีเซนส์ประมาณนึงอะผมว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel