ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 52836
โพสเมื่อ: Mon Jul 25, 2022 22:09
อเมริกันอินเดียน ผู้ถูกรุกราน
Rhaegar พิมพ์ว่า:
TorMoo พิมพ์ว่า:
แล้วคนลาตินอเมริกันนี่มีความใกล้เคียงคนอินเดียแดงมั้ยครับ  

ความเข้าใจของผมคือ พวกลาตินคือชาวสเปน+ชนพื้นเมืองอะ เรียกพวหนี้ว่า Hispanic  

ถ้าจำไม่ผิดนะ ลาติน เม็กซิโก ก็คือสเปนที่ข้ามมาละมั้ง แล้วฝั่ง LA ตอนแรกเป็นของจักรวรรดิเม็กซิโก เมกาไปยึดมาได้

น่าจะนะ ช่วยแก้ไขหน่อยถ้าตรงไหนผิด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37081
โพสเมื่อ: Mon Jul 25, 2022 22:20
[RE: อเมริกันอินเดียน ผู้ถูกรุกราน]
๐mC๐ พิมพ์ว่า:
Rhaegar พิมพ์ว่า:
แล้วคนลาตินอเมริกันนี่มีความใกล้เคียงคนอินเดียแดงมั้ยครับ  

ความเข้าใจของผมคือ พวกลาตินคือชาวสเปน+ชนพื้นเมืองอะ เรียกพวหนี้ว่า Hispanic  

ถ้าจำไม่ผิดนะ ลาติน เม็กซิโก ก็คือสเปนที่ข้ามมาละมั้ง แล้วฝั่ง LA ตอนแรกเป็นของจักรวรรดิเม็กซิโก เมกาไปยึดมาได้

น่าจะนะ ช่วยแก้ไขหน่อยถ้าตรงไหนผิด

ละตินอเมริกา คือพวก ประเทศในเครือทวีปอเมริกากับทะเลแคริบเบียน ใช้กลุ่มภาษาโรมานซ์ ก็ประเทศที่เป็นกลุ่มพวกนี้ก็คือ ภาษาโปรตุเกส ภาษาสเปน ภาษาฝรั่งเศส ภาษาอิตาลี และ ภาษาโรมาเนีย เป็นต้นครับ

ซึ่งในทวีปอเมริกา ประเทศที่มีวัฒนธรรมละติน ใช้ภาษาสเปนหมด ยกเว้น ประเทศบราซิล ที่เป็นภาษาโปรตุเกส และ เฟร้นเกียน่า ที่ใช้ภาษาฝรั่งเศสครับ

ส่วนบางประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษ จะถูกจัดเป็นพวก แองโกลอเมริกา ครับ เช่น อเมริกา จาไมก้า เบลิซ กายอาน่า และ แคนาดา
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 6679
โพสเมื่อ: Mon Jul 25, 2022 22:22
[RE: อเมริกันอินเดียน ผู้ถูกรุกราน]
ขอบคุณมากครับ
อันนี้เป็นสาระที่มีประโยชน์มาก

ตอนเด็กๆ ผมฟังเพลงคาราบาว
"อินเดียนแดง ที่แท้ก็คนอีสานฯ" แล้วผมเคยเชื่อมานานหลายปีเลยนะ
1
0

หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37081
โพสเมื่อ: Mon Jul 25, 2022 22:30
เคยอ่านประวัติศาสตร์ผ่านๆมา ของอเมริกา จริงๆ ตอนประกาศเอกราชจากอังกฤษมีแค่ 13 รัฐ

จากนั้นซื้อดินแดนตอนกลางประเทศ จากฝรั่งเศสในสมัยนโปเลียนที่ต้องการทำสงคราม เลยได้ดินแดน

จนกระทั่งขยายออกไปถึงอีกฝั่งของก็คือ ภาคตะวันตกอเมริกา และ ภาคใต้ พวกรัฐนิวเม็กซิโก แคลิฟอร์เนีย และ เท็กซัส คือตีกับเม็กซิโก สุดท้ายอเมริกาชนะ เพราะด้วยเนื่องจาก อเมริกา มีความรู้ด้านเทคโนโลยี นวัฒกรรม ที่อังกฤษสร้างก่อนให้สมัยประเทศเอกราชแล้ว ซึ่งคนที่มีความรู้ก็คือ ชาวอังกฤษที่อพยพย้ายมาอเมริกานี้ละ เลยชนะ

จากนั้นก็ได้ซื้อ อลาสก้า อีก ต่อจากรัสเซีย ที่กลัวอังกฤษจะเอาไป เลยขายให้อเมริกาไป

แต่เรื่องการฆ่า อินเดียนแดง เป็นจริง และเป็นราคีที่ติดของคนผิวขาวในอเมริกา ทุกวันนี้ชาวอินเดียนแดงถือว่าได้สิทธิ์ไม่ต่างอะไรกัน ก็เพาะชาวผิวขาวให้นี้ละ ไม่งั้นคนผิวดำทุกวันนี้ไม่มีเมียคนผิวขาวเยอะหรอก คนผิวขาวไม่ได้แย่ทุกคน

ว่าจะหาอ่านบทความที่ อเมริกา คิดจะครอบครองทวีปอเมริกาเพียงผู้เดียว แต่ทำไม่ได้ เพราะกับแคนาดาก็ไม่ชนะ เลยต้องเข้ามาในรูปแบบ ทางเศรษฐกิจ ทางการเมือง แทน ซึ่งจะล่าอาณานิคม จะทำให้ชัดๆก็ไม่ได้ เพราะ อเมริกาต่อต้านการล่าอาณานิคม
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5955
โพสเมื่อ: Mon Jul 25, 2022 22:48

ละตินอเมริกาหมายถึง ประเทศในทวีปอเมริกาที่ใช้ภาษาละติน-ยุโรปเป็นหลักครับ

เหมือนละตินยุโรป จะหมายถึง 5 ประเทศที่ใช้ภาษาตระกูลโรแมนซ์ ที่มีรากศัพท์จากภาษาละติน คือ

1.อิตาลี
2. สเปน
3. โปรตุเกส
4. ฝรั่งเศส
5. โรมาเนีย

ส่วนละตินอเมริกาก็เกือบทุกประเทศในทวีปอเมริกา ยกเว้น สหรัฐกับแคนาดา
(ประเทศในทะเลแคริเบี้ยนอเมริกากลางและใต้บางประเทศ ใช้ภาษาดัทช์และอังกฤษ บางทีก็นับเป็นประเทศละตินอเมริกา)

คนละตินอเมริกามีหลากหลายเชื้อชาติครับ (มีเป็นร้อยเลย)

แต่ถ้านับใหญ่ๆก็มี

1. คนขาว (White latino)

Andrea Lopez ดาราสาวชาวโคลัมเบีย เป็นคนผิวขาวแบบยุโรป เธอก็เป็นละตินอเมริกา เพราะเป็นคนโคลอมเบียพูดภาษาสเปน

2. ชาวอินเดียน(เนทีฟ อเมริกา)

Yalitza Aparicio นักแสดงจากหนังรางวัลออสการ์เรื่อง Roma เธอเป็นชาวเม็กซิกันเชื้อสายอินเดียนแท้ๆ(แบบไม่มีชาติอื่นผสม
(นี่ก็ละตินอเมริกา)

หน้าคนอินเดียนแท้ๆจะหมือนคนเอเชียผิวเข้มๆที่อยู่เอเชียใต้/เอเชียตะวันออกเฉียงใต้

3. Afro Latino (ใช้คำว่า แอฟโร่ นะครับ ไม่ใช่ "นิโกร" ที่เป็นคำเหยียด ระมมัดระวังการใช้คำนี้กันนะครับ)

Taís Araújo ดารา/นางแบบ ชาวบราซิล เกิดที่ริโอเดอจาเนโร เธอเป็น Afro Latin เพราะบรรพบุรุษมาจากแอฟริกาสมัยยังมีการค้าทาส

นักฟุตบอลบราซิลดังๆ เช่น เปเล่ โรนัลดิญโญ่ ริวัลโด้ ก็ล้วนเป็น Afro Latin ก็นับเป็นคนละตินอเมริกาเหมือนกัน

ต่อไปเป็นกลุ่มเลือดผสม ระหว่าง 3 เชื้อชาติข้างต้นนะครับ

4. Mestizo ลูกผสมระหว่างคนขาวกับคนอินเดียน กลุ่มนี้ ดูแล้วอ๋อเลยว่าละตินอเมริกา เช่น

Salma Hayek ดาราชาวเม็กซิกัน

เธอมีเชื้อสายไอริช+ฝรั่งเศส บวกกันอินเดียนพื้นเมืองเม็กซิโก

Eileen Moreno ดาราสาวจากโคลอมเบีย

martina garcia ดาราสาวจาก Narcos ขวัญใจ WM

คน Mestizo จะหน้าออกเอเชีย ประมาณคนไทย มาเลย์ อินโด ฟิลลิปปินส์

คนกลุ่มนี้เราๆดูปุ๊บก็พอรู้ว่าเป็นละตินอเมริกาแบบคุ้นๆตา

5. Mulatto เป็นลูกผสมของแอฟโร่กับคนขาว

แบบเนย์มาร์ ก็เป็นกลุ่มนี้

6. Zambo ลูกผสมแอฟโร่กับอินเดียน

ยกมา 6 กลุ่มใหญ่ๆนะครับ มีย่อยๆอีกเยอะ อย่างในบราซิลจะมีกลุ่ม Pardo หมายถึง คนที่มีผิวเข้มกว่าคนผิวขาว แต่สีผิวอ่อนกว่าคนผิวดำ

กลุ่ม Pardo ที่บราซิลเรียกนี่มี 43.13% ของประชากรเลย คือนับหมดใครผสมอะไรก็ตามที่ไม่ออกมาผิวขาวหรือผิวดำ ถือเป็น Prado หมด
(รวมทั้งเอเชียผิวเหลืองก็เรียกว่า Pardo ด้วย)

ที่ร่ายมาทั้งหมดเป็นคนละตินอเมริกาทั้งหมดครับ

หน้าอาจะฝรั่ง หน้าอาจจะคนแอฟริกา อาจจะแยกยากว่าละตินมั้ย เพราะ ยุโรปก็ผิวขาว แอฟริกาก็ผิวดำชัดเจน คนอินเดียนแท้ๆก็ดูเป็นอินเดียนเลย

เราๆอาจจะดูแบบที่ 4 ง่ายสุดว่าเป็นละติน ลูกผสมผิวขาวกับอินเดียน
(อินเดียน DNA ก็แบบเดียวกับคนเอเชีย ถือว่าเป็นมองโกลอยด์เหมือนกัน)

5
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23633
โพสเมื่อ: Mon Jul 25, 2022 22:58
ขอบคุณมากๆครับท่าน
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Once A Gooner Always A Gooner
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 8492
โพสเมื่อ: Tue Jul 26, 2022 00:51
อ่านสนุกมากครับ ขอบคุณครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: นักฟุตบอลมีอยู่เป็นล้านๆ แต่นานๆจะมีตำนานสักคน
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 531
โพสเมื่อ: Tue Jul 26, 2022 02:39
ชอบอ่านประวัติศาสตร์แบบนี้มากครับ อ่านสนุกมาก เขียนออกมาเยอะๆนะครับ รออ่าน
1
0
Practice as if you are the WORST.
Perform as if you are the BEST.
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2006
ตอบ: 729
โพสเมื่อ: Tue Jul 26, 2022 07:43
ขอบคุณครับ สนุกมาก

1
0
นักเตะอบต.
Status: อย่ายุ่งกับกู
เข้าร่วม: 05 Nov 2007
ตอบ: 6563
โพสเมื่อ: Tue Jul 26, 2022 09:58
สุดยอดมากครับ ผมชอบบทความนี้มากๆเลย

1
0
ไม่มีความผิดใดในโลกใบนี้ ที่ความรักให้อภัยไม่ได้
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2015
ตอบ: 9427
โพสเมื่อ: Tue Jul 26, 2022 11:04
ไม่ยาวหรอกครับ คุ้มค่าเน็ต

ขอบคุณครับ
1
0
PC
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1126
โพสเมื่อ: Tue Jul 26, 2022 11:06
ขอบคุณมากๆครับท่านที่อุตส่าเขียนอธิบายไว้ขนาดนี้ เป็นประโยชน์มากๆครับ

อ่านจบแล้วอยากไปเล่น Red Dead Redemption 2 อีกรอบเลย
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 467
โพสเมื่อ: Tue Jul 26, 2022 11:31
อ่านจบแล้ว ชอบครับ

อยากให้มีบทความมาเรื่อยๆครับ เป็นกำลังใจในการเขียนครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3737
โพสเมื่อ: Tue Jul 26, 2022 11:47
ภูมิใจแทนชาว SS จริงๆ สังคมเรามีคนที่มีความรู้แน่นหลายด้านเลย
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 4017
โพสเมื่อ: Tue Jul 26, 2022 11:54
อ่านจบทุกตัวอักษร​เลยครับรวมถึง​ในเม้นท์​ด้วยความรู้​ทั้งนั้นเลย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel