ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: เมียตบโยกหลบได้
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 7146
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:46
ญาติผมจะโดน พรบ คอม
ญาติผม เรียนมหาลัยปี 3 ละ ผมเห็นมันชอบไปเม้นในเพจบอล เพจหนัง เพลง แบบด่าไปทั่วเลย

ล่าสุดไปด่ากับคนในเพจบอล ละคนที่มันไปด่าทักมา จะเอาเรื่องญาติผมจะฟ้อง

พรบ คอมเพราะไปด่าเขาว่าโง่ ซึ่งไปเช็คมาแล้วมันฟ้องได้จริงๆว่ะ ผมโคตรสะใจเลย ถ้าโดนจริงๆ

บอกให้ไปขอโทษก็ไม่ทำ เปรี้ยวจัด เคยเห็นมันไปด่าเพลงเพลงนึงว่า เพลงตลาดล่าง โคตรเห้

แก้ไขล่าสุดโดย เหงื่อตูด เมื่อ Mon Jul 04, 2022 10:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
13
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
1.สลายตัวตน
2.ตัวเราเองคือภาพสะท้อนจากคนอื่น
3.มองทุกอย่างที่เป็นไม่ใช่ที่อยากให้เป็น
4.กลลวงของชีวิต

GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6244
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:54
Top Comment [RE: ญาติผมจะโดน พรบ คอม]
อันนี้ คือ พลาด ระดับ ที่ 4 ครับ

พลาดครั้ง ระดับแรก คือไปด่า
พลาดระดับ 2 คือ ไม่ขอโทษ
-พลาดระดับ 3 เค้าแจ้งความแล้ว ยังไม่ ยอมขอโทษ นี้คือ โอกาสสุดท้ายแล้วครับ อยากขอโทษต้องรีบขอโทษตอนนี้
ถ้านอกจากนี้ อีกที จะไปอยุ่หน้าบัลลังแล้วครับ คือครั้งที่ 4 บอกเลยว่า เค้าเรียกได้เป็นแสนครับ
แล้วคดีนี้ เป้นคดี อาญาครับ ถ้าโดนตัดสินไปแล้ว เป็นประวัติติดตัวเราไปจนตายครับ ไปสมัคร งาน หรือขอทุนที่ไหน เสียบบัตรประชาชนไปก็รู้ว่า ว่าเคยต้องคดี

ได้แต่บอกว่า ขอให้โชคดีกับทางที่เลือกครับ ตอนนี้ยังทันนะ ไปบอกเค้าอย่าทำเก่งให้เค้าขอโทษ ก่อนที่จะไปถึงศาล ถ้ายังไม่ทำอีก ชีวิตเอง จบแล้ว

อันนี้ผมพิมเพิ่มเติมเพื่อให้ความรู้นะคับ กรณีนี้ ไม่ใช่ฟ้องพรบ คอม แต่จะเป็นการฟ้องหมิ่นประมาท
ซึ่งต้องพูดงี้ ครับ สมมุติ ผมเดินไปหน้าบ้านใครแล้วเด่าไอเฮี้ย อันนั้นผิดนะแต่โทษเบามาก เต็มที่คือปรับ
แต่ถ้า ผม ไปพิมด่าไอเฮี้ย ใส่ใครในเฟส นี้คนละเรื่องกันแล้วครับ อย่างแรกเลย การที่คุณไปพิมด่าไอเฮี้ย ใครในเฟสเนี่ย นั้นคือคุณทิ้งหลักฐานแบบ ชัดๆ เต็มๆ คำให้เค้าไปฟ้องเลยครับ แก้ตัวไม่ได้ครับ ไม่ต้องหาพยานหรืออะไรเลย

ต่อมา อย่าคิดว่า คดีนี้เป็นเรื่องเล็ก ศาลไม่รับฟ้อง หรอก ถ้าคิดแบบนี้ คิดผิดครับ คดีนี้ศาลรับฟ้องมาเยอะแล้วครับ แล้วตามที่ผมบอก ถือว่าเป้นคดีใหญ่ด้วย ทำให้คุณมีประวัติติดตัวไปเลย

ต่อมา คดีนี้เรียกค่าเสียหายได้เยอะมาก เอาจริงๆ ค่าทนายเริ่มต้นต่ำๆ ก็ 4-5 หมื่นบาท แล้วครับ บวกๆ อื่นๆ อีก เรียกเปนแสน นี้คือเบาะๆ ครับ

และ คดีนี้ ไม่จำเป้น ที่คุณต้องมีชื่อเสียง คดีนี้แม้คนธรรมดาทั่วไปก้ฟ้องกันเยอะครับ ที่พบบ่อยๆ คือเรื่องเมียหลวงเมียน้อยโพสด่ากันไปมาเนี่ย อย่างเยอะ เค้าเรียกได้หลายแสน โดยที่เค้าไม่ใช่คนดังด้วยซ้ำ

แล้วเฟสอวตา อย่าคิดว่าตามด้วยไม่ได้นะครับ ถ้าคนเงินถึง เค้าจ้างทีมทนายเก่งๆ ตามได้นะครับ

ตัวอย่างคดีที่เราเห็นได้ชัดเลยคือคุณทายเจริย ปุระ นั้นแหละ หรือ น้อยหน่าแฟนฉัน ของหน้อยหน่า นั้นยังมีความปราณีนะ ในชั้นศาลเค้ายังยอม ให้ แต่ของคุณทรายถึงที่สุดเท่านั้นครับ

เพราะงั้นก่อนจะพิมด่าใครในเฟส คิดให้ดีซักนิดครับ ข้อหามันแรง หรือถ้าพลาดไปแล้ว รู้จักขอโทษยังไม่สายครับ ไปสถานณีตำวจ ยกมือไวห้ขอโทษตรงนั้นก็ต้องทำครับ อย่าปล่อยให้เรื่องถึงศาล จบไม่สวยแน่นอน
แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Mon Jul 04, 2022 13:37, ทั้งหมด 3 ครั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ก้าวไก่ Supporter
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 23108
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:48
[RE: ญาติผมจะโดน พรบ คอม]
นิ้วแกว่งไปเรื่อย โดนซะบ้าง จะได้เป็นบทเรียนครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 18832
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:49
ถูกแบนแล้ว
ไปสร้างเสริมประสบการณ์ชีวิตหน้าบัลลังก์ศาล
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66197
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:50
ภาพสีหน้าตอนมันหงอคง สะใจน่าดู
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: GAMIN
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11784
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:50
ปล่อยให้โดนอย่างนั้นแหละดีครับ จะได้ดึงสติกลับมาได้บ้าง จะได้รู้ว่าที่ไหนก็แล้วแต่ไม่ว่าในโซเชียล หรือชีวิตจริง ก็ไม่ควรไปด่าใครอย่างนั้น
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3190
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:51
อายุยังน้อยห้าวสงสัยเป็นแฟนเพจพวกเพจแนวนี้แหละมั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2007
ตอบ: 20306
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:51
ถูกแบนแล้ว
ถ้าใช้เพซจริงชื่อจริงก็สงควร
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8559
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:53
โดนซะบ้าง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2021
ตอบ: 1636
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:53
ถูกแบนแล้ว
อบอุ่นในโลกออนไลน์ เดี่ยวดายหน้าบัลลังค์
0
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6244
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:54
อันนี้ คือ พลาด ระดับ ที่ 4 ครับ

พลาดครั้ง ระดับแรก คือไปด่า
พลาดระดับ 2 คือ ไม่ขอโทษ
-พลาดระดับ 3 เค้าแจ้งความแล้ว ยังไม่ ยอมขอโทษ นี้คือ โอกาสสุดท้ายแล้วครับ อยากขอโทษต้องรีบขอโทษตอนนี้
ถ้านอกจากนี้ อีกที จะไปอยุ่หน้าบัลลังแล้วครับ คือครั้งที่ 4 บอกเลยว่า เค้าเรียกได้เป็นแสนครับ
แล้วคดีนี้ เป้นคดี อาญาครับ ถ้าโดนตัดสินไปแล้ว เป็นประวัติติดตัวเราไปจนตายครับ ไปสมัคร งาน หรือขอทุนที่ไหน เสียบบัตรประชาชนไปก็รู้ว่า ว่าเคยต้องคดี

ได้แต่บอกว่า ขอให้โชคดีกับทางที่เลือกครับ ตอนนี้ยังทันนะ ไปบอกเค้าอย่าทำเก่งให้เค้าขอโทษ ก่อนที่จะไปถึงศาล ถ้ายังไม่ทำอีก ชีวิตเอง จบแล้ว

อันนี้ผมพิมเพิ่มเติมเพื่อให้ความรู้นะคับ กรณีนี้ ไม่ใช่ฟ้องพรบ คอม แต่จะเป็นการฟ้องหมิ่นประมาท
ซึ่งต้องพูดงี้ ครับ สมมุติ ผมเดินไปหน้าบ้านใครแล้วเด่าไอเฮี้ย อันนั้นผิดนะแต่โทษเบามาก เต็มที่คือปรับ
แต่ถ้า ผม ไปพิมด่าไอเฮี้ย ใส่ใครในเฟส นี้คนละเรื่องกันแล้วครับ อย่างแรกเลย การที่คุณไปพิมด่าไอเฮี้ย ใครในเฟสเนี่ย นั้นคือคุณทิ้งหลักฐานแบบ ชัดๆ เต็มๆ คำให้เค้าไปฟ้องเลยครับ แก้ตัวไม่ได้ครับ ไม่ต้องหาพยานหรืออะไรเลย

ต่อมา อย่าคิดว่า คดีนี้เป็นเรื่องเล็ก ศาลไม่รับฟ้อง หรอก ถ้าคิดแบบนี้ คิดผิดครับ คดีนี้ศาลรับฟ้องมาเยอะแล้วครับ แล้วตามที่ผมบอก ถือว่าเป้นคดีใหญ่ด้วย ทำให้คุณมีประวัติติดตัวไปเลย

ต่อมา คดีนี้เรียกค่าเสียหายได้เยอะมาก เอาจริงๆ ค่าทนายเริ่มต้นต่ำๆ ก็ 4-5 หมื่นบาท แล้วครับ บวกๆ อื่นๆ อีก เรียกเปนแสน นี้คือเบาะๆ ครับ

และ คดีนี้ ไม่จำเป้น ที่คุณต้องมีชื่อเสียง คดีนี้แม้คนธรรมดาทั่วไปก้ฟ้องกันเยอะครับ ที่พบบ่อยๆ คือเรื่องเมียหลวงเมียน้อยโพสด่ากันไปมาเนี่ย อย่างเยอะ เค้าเรียกได้หลายแสน โดยที่เค้าไม่ใช่คนดังด้วยซ้ำ

แล้วเฟสอวตา อย่าคิดว่าตามด้วยไม่ได้นะครับ ถ้าคนเงินถึง เค้าจ้างทีมทนายเก่งๆ ตามได้นะครับ

ตัวอย่างคดีที่เราเห็นได้ชัดเลยคือคุณทายเจริย ปุระ นั้นแหละ หรือ น้อยหน่าแฟนฉัน ของหน้อยหน่า นั้นยังมีความปราณีนะ ในชั้นศาลเค้ายังยอม ให้ แต่ของคุณทรายถึงที่สุดเท่านั้นครับ

เพราะงั้นก่อนจะพิมด่าใครในเฟส คิดให้ดีซักนิดครับ ข้อหามันแรง หรือถ้าพลาดไปแล้ว รู้จักขอโทษยังไม่สายครับ ไปสถานณีตำวจ ยกมือไวห้ขอโทษตรงนั้นก็ต้องทำครับ อย่าปล่อยให้เรื่องถึงศาล จบไม่สวยแน่นอน
แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Mon Jul 04, 2022 13:37, ทั้งหมด 3 ครั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 25806
จะได้เรียนรู้ครับ
0
0
MY PC powered by RX 6800 XT
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2007
ตอบ: 3242
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:56
ยุคนี้บอกเลยว่า คดีทางนี้ ล้นศาลแน่ๆ

เห็น youtuber มีทนายฟ้องพวกนี้เป็นงานเป็นการเลย

ซึ่งพวกนี้ก็สมควรได้บทเรียนกันสักหน่อย จะได้ไม่เก่งบนแป้นพิมพ์

ผมนี้แทบไม่เม้นต์ทางลบเลย กลัวได้บทเรียนเหมือนกัน
0
0
Hello World!!!
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18326
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:57

ปี3นี่ไม่ใช่เด็กๆแล้วนะ ก้ไม่น่าไปเม้นด่ากันไร้เหตุผลแบบนั้น
0
0
แข้งลีกเอิง
Status: Наводчик навсегда
เข้าร่วม: 03 Feb 2009
ตอบ: 3794
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 10:59
อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่เยอรมันครับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: YNWA#
เข้าร่วม: 07 Nov 2007
ตอบ: 7762
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 11:04
นาย ๆ เรายืมเงินไปจ่ายหน่อย ยังไงก็ญาติกัน ขอยืมสักแสน
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel