ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
Which one ?
Usain Bolt
???
Eliud Kipchoge
???
คะแนนทั้งหมด: 95
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3677
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 21:58
[RE: Usain Bolt vs Eliud Kipchoge]
Dominator พิมพ์ว่า:
Brunswick พิมพ์ว่า:
คิปโชเก้ เก่งจริงๆครับ ต้องเรียกว่าเทพระยะมาราธอนเลย

แต่มีอีกคนที่ผมคิดว่าอาจจะสูสีหรือเก่งกว่า คิปโชเก้ นั่นก็คือ เบเคเล่ ครับ

ช่วงที่ เอเลียด กับ เบเคเล่ แข่งกันระยะ 5,000 กับ 10,000 เบเคเล่ แทบไม่แพ้เลย ได้แชมป์โลก แชมป์ โอลิมปิก รวมทั้งสถิติโลก

พออัพมาระยะฮาล์ฟ ก็โหดต่อเนื่อง

มาช่วงฟูลมาราธอน ที่เอเลียดเริ่มฉายแสงขึ้นมา แต่ปัญหาของเบเคเล่คืออาการบาดเจ็บ เลยทำให้มักจะวิ่งไม่ค่อยจบหรือต้องถอนตัวจากการแข่ง

อีกทั้งถ้าจำไม่ผิด แกหมดไฟวิ่งไปช่วงนึงเลย เพราะภรรยาแกเสียชีวิตขณะซ้อมด้วยกัน

พอกลับมาก็โหดเหมือนเดิม

สถิติโลกที่เอเลียดวิ่งระยะมาราธอนไว้ เบเคเล่ ช้ากว่าแค่ 1 วิเอง ถ้าซ้อมดีๆ ร่างกายสมบูรณ์ ผมว่าน่าจะสนุกเลยถ้าได้ดวลกันในระยะมาราธอน

ส่วนท่านที่สงสัยว่ามีคนดูมาราธอนด้วยหรือ ??

ถ้าติดตามการวิ่งจริงๆ คนสนใจกันทั่วโลกครับ งานวิ่งใหญ่ๆ คนวิ่งกันหลายหมื่นคน

แม้แต่นักบอลยังวิ่งมาราธอนเลยครับ ที่พอจำได้ก็ ร็อบเบน น้าซา และยังมีอีกหลายคน  

ผมไม่เคยวิ่งนะ แต่เคยฟังพอตแคสเกี่ยวกับวิ่งหลายรายการ คนจัดรายการแต่ละคนนี่อินกับคิปโชเก้เหมือนเมสซีกับโด้เลย
ผมฟังจนต้องไปหาดูตาม เขาวิเคราะห์กันละเอียดเหมือนวิเคราะห์บอลเลย มีไปตามขอลายเซ็นต์ ขอสัมภาษณ์ด้วย ในวงการวิ่งน่าจะดังมากจริงๆ  

ก็ประมาณนั้นเลยครับ GOAT ของนักวิ่งระยะมาราธอน

แกเป็นนักพูดนักปรัชญาด้วยครับ คือไม่ได้วิ่งเก่งอย่างเดียว แต่มีความรู้ด้วย

โอลิมปิก 2 สมัย

เจ้าของสถิติวิ่งเร็วที่สุดในระยะมาราธอน

คนแรกของโลกที่สามารถวิ่งระยะมาราธอนได้ต่ำกว่า 2 ชม. (ไม่ใช่การแข่งขันอย่างเป็นทางการ)

นักวิ่งด้วยกันก็รักเขากันหมดด้วยไหมครับ

เหมือนตอนที่วิ่งต่ำกว่า 2 ชั่วโมง คนที่มาเป็น Pacemaker ให้ก็มีนักวิ่งเก่งๆหลายคนเลย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status: RED DEVIL
เข้าร่วม: 24 Sep 2009
ตอบ: 2333
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 22:07
[RE: Usain Bolt vs Eliud Kipchoge]
คิปโชเก้ เก่งจริงๆครับ ต้องเรียกว่าเทพระยะมาราธอนเลย

แต่มีอีกคนที่ผมคิดว่าอาจจะสูสีหรือเก่งกว่า คิปโชเก้ นั่นก็คือ เบเคเล่ ครับ

ช่วงที่ เอเลียด กับ เบเคเล่ แข่งกันระยะ 5,000 กับ 10,000 เบเคเล่ แทบไม่แพ้เลย ได้แชมป์โลก แชมป์ โอลิมปิก รวมทั้งสถิติโลก

พออัพมาระยะฮาล์ฟ ก็โหดต่อเนื่อง

มาช่วงฟูลมาราธอน ที่เอเลียดเริ่มฉายแสงขึ้นมา แต่ปัญหาของเบเคเล่คืออาการบาดเจ็บ เลยทำให้มักจะวิ่งไม่ค่อยจบหรือต้องถอนตัวจากการแข่ง

อีกทั้งถ้าจำไม่ผิด แกหมดไฟวิ่งไปช่วงนึงเลย เพราะภรรยาแกเสียชีวิตขณะซ้อมด้วยกัน

สถิติโลกที่เอเลียดวิ่งระยะมาราธอนไว้ เบเคเล่ ช้ากว่าแค่ 1 วิเอง ถ้าซ้อมดีๆ ร่างกายสมบูรณ์ ผมว่าน่าจะสนุกเลยถ้าได้ดวลกันในระยะมาราธอน

ส่วนท่านที่สงสัยว่ามีคนดูมาราธอนด้วยหรือ ??

ถ้าติดตามการวิ่งจริงๆ คนสนใจกันทั่วโลกครับ งานวิ่งใหญ่ๆ คนวิ่งกันหลายหมื่นคน

แม้แต่นักบอลยังวิ่งมาราธอนเลยครับ ที่พอจำได้ก็ ร็อบเบน น้าซา และยังมีอีกหลายคน  

ผมไม่เคยวิ่งนะ แต่เคยฟังพอตแคสเกี่ยวกับวิ่งหลายรายการ คนจัดรายการแต่ละคนนี่อินกับคิปโชเก้เหมือนเมสซีกับโด้เลย
ผมฟังจนต้องไปหาดูตาม เขาวิเคราะห์กันละเอียดเหมือนวิเคราะห์บอลเลย มีไปตามขอลายเซ็นต์ ขอสัมภาษณ์ด้วย ในวงการวิ่งน่าจะดังมากจริงๆ  

ก็ประมาณนั้นเลยครับ GOAT ของนักวิ่งระยะมาราธอน

แกเป็นนักพูดนักปรัชญาด้วยครับ คือไม่ได้วิ่งเก่งอย่างเดียว แต่มีความรู้ด้วย

โอลิมปิก 2 สมัย

เจ้าของสถิติวิ่งเร็วที่สุดในระยะมาราธอน

คนแรกของโลกที่สามารถวิ่งระยะมาราธอนได้ต่ำกว่า 2 ชม. (ไม่ใช่การแข่งขันอย่างเป็นทางการ)

นักวิ่งด้วยกันก็รักเขากันหมดด้วยไหมครับ

เหมือนตอนที่วิ่งต่ำกว่า 2 ชั่วโมง คนที่มาเป็น Pacemaker ให้ก็มีนักวิ่งเก่งๆหลายคนเลย  

รู้จักกัน และสนิทกันครับ เพราะหลายๆคนก็อยู่ทีมวิ่ง หรือสโมสร เดียวกัน ก็เก็บตัว กิน นอน ซ้อม ที่เดียวกันแระครับ
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 25992
โพสเมื่อ: Sun Jul 03, 2022 23:40
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
อยากรุ้ว่า ไอสถิติของโบลททำไว้เนี่ย เจ้าตัวเอาจิง100% ยัง ถ้ายังก่เสียดายที่ตอนพีคกั๊กไว้  

ตอนโอลิมปิก ถ้าไม่รีบกางแขนดีใจ ถ้าใส่สุด ผมว่านะจะใกล้ๆ 9.51-9.52

มาใส่สุดตอนชิงแชมป์โลก จบที่ 9.58

แค่นี้ก็อีกหลายสิบปี กว่าที่จะมีใครทำลายได้ หรืออาจจะไม่มีเลยก็ได้ครับ

พูดถึงความเทพของ bolt นี่ต้องชื่นชมเรื่องวินัย ไม่แพ้ เอเลียด เลยครับ

จาก โอลิมปิก 2004 ยังผอมบางร่างน้อย อีก 4 ปีต่อมา

อัพร่างเทพมาเลย กล้ามแน่นปั๊ก แล้วรักษาระดับมาได้ทองโอลิมปิก 3 สมัย ทั้ง 100 200 4x100 นี่โหดจริงๆ

ถ้าวินัยไม่ดีจริง แค่โอลิมปิกเดียวนี่ก็ยากแล้ว  

100 เมตร รอ ภูริพล บุญสอน มาทำลายครับ
1
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4076
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 00:19
คิปโชเก้ผมว่าสุดจิง

วิ่งไกลขนาดนั้น ด้วยเพสขนาดนั้นอย่างเถื่อน
0
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2141
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 02:12
Usain Bolt vs Eliud Kipchoge
Usain Bolt มันคือเทพโอลิมปิคด้วยอะ กวาดทองทุกอย่างที่ตัวเองลงแข่งได้ 100m 200m 4×100m (โดนยึดเหรียญคืนเพราะเพื่อนโด๊ปยาปีนึง) แล้วกวาดครบ 3 สมัย ตามช่วงอายุที่ตัวเองสามารถแข่งได้ด้วย

ถ้าวัดความมหัศจรรย์ของทุกกีฬา ผมให้ Michael Phelps อีกคนอ่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Jan 2022
ตอบ: 688
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 05:01
[RE]Usain Bolt vs Eliud Kipchoge

มีนีกบอลอีกคนที่ชอบวิ่งระยะไกล คือ หลุยส์ เอ็นริเก้ อดีตโค้ช บาร์เซโลน่า

รายนั้นวิ่งที่ ทะเลทราย Sahara ระยะ 251 km ทำเวลาไป 6 วัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฮันเตอร์ ซง จิน วู
เข้าร่วม: 15 Jun 2008
ตอบ: 9874
ที่อยู่: แสงสีส้มแห่งความเจริญ กำลังถือกำเนิดขึ้นใน วันที่ 14 พค 66
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 07:44
คนละสายเลย เลือกยากจัดๆๆ
โบล์นี่ ร่างกาย ฟ้าประธานชัดๆๆ

ส่วนคิป นี่ ความพยายาม ความเพียร ความรับผิดชอบต่อตัวเอง นี่ เกิน 100

ผมสายวิ่งระยะไกล เลือก เฮียคิป
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2020
ตอบ: 1555
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 08:42
สำหรับผมยกเป็นแรงบันดาลใจทั้งคู่เลยเพราะผมชอบวิ่งมากทั้งระยะสั้นและไกล เพราะถือว่าเป็น GOAT ของนักกีฬาทั้งคู่ วินัยดีทั้งคู่
ถ้าท่านที่ฝึกวิ่งระยะไกลหรือลองซ้อมวิ่งดูแล้วจะหลงรักกีฬานี้ครับเพราะสำหรับมันคือการปลดปล่อย การเอาชนะใจตัวเอง การสุนทรีย์ ผมเคยไปแข่งวิ่งที่เหนือหลายรายการซึ่งเป็นช่วงหน้าหนาว บอกเลยการไปวิ่งยังไม่เท่าการตื่นไปวิ่งในสภาพอากาศที่หนาวมากแต่ระหว่างวิ่งผมมีความสุขมากเพราะลมเย็นตีหน้า วิว 2 ข้างทาง เหงื่อออกแล้วเย็นมาก #ถ้าท่านที่บอกน่าเบื่อลองมาวิ่งดูแล้วจะมองการวิ่งระยะไกลเปลี่ยนไป
0
0
Manchester United
Uthai Thani fc(อุทัยเว้ยเห้ย)
BGPU
LA Lakers

โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 09:24
Deknoi Roilelaa พิมพ์ว่า:
สำหรับผมยกเป็นแรงบันดาลใจทั้งคู่เลยเพราะผมชอบวิ่งมากทั้งระยะสั้นและไกล เพราะถือว่าเป็น GOAT ของนักกีฬาทั้งคู่ วินัยดีทั้งคู่
ถ้าท่านที่ฝึกวิ่งระยะไกลหรือลองซ้อมวิ่งดูแล้วจะหลงรักกีฬานี้ครับเพราะสำหรับมันคือการปลดปล่อย การเอาชนะใจตัวเอง การสุนทรีย์ ผมเคยไปแข่งวิ่งที่เหนือหลายรายการซึ่งเป็นช่วงหน้าหนาว บอกเลยการไปวิ่งยังไม่เท่าการตื่นไปวิ่งในสภาพอากาศที่หนาวมากแต่ระหว่างวิ่งผมมีความสุขมากเพราะลมเย็นตีหน้า วิว 2 ข้างทาง เหงื่อออกแล้วเย็นมาก #ถ้าท่านที่บอกน่าเบื่อลองมาวิ่งดูแล้วจะมองการวิ่งระยะไกลเปลี่ยนไป  

ผมอยู่เหนือครับ ตื่นเช้ามา วิ่งผ่านทุ่งนา สูดอากาศบริสุทธิ์ ชมวิวสวยๆ

สุดสัปดาห์ ขึ้นดอย วิ่งเข้าป่า ดูวิวท้องไร่ท้องนาจากยอดดอย

บอกเลย ชีวิตโคตรมีความสุข ลืมลูกลืมเมียกันเลยทีเดียว 555
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1648
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 09:27
ผมเลือกสายวิ่งไกลเพราะความทรหดอดทน มันต้องผ่านการซ้อมที่ยาวนานจริงๆแล้วจิตใจต้องแข็งแกร่งมาก สำหรับคนที่วิ่งระยะไกลจริงจังจะรู้เลยเอา half ให้ได้pace 4ก็ต้องผ่านการซ้อมมายาวนานไม่มีทางลัดเลย

โบลต์ก็สุดยอดเพราะปกติในโอลิมปิกมันยากที่จะชนะซ้ำๆกันสามสมัยแบบนี้ นี่ไม่พลาดเลยก็คือเป็นที่สุดของโลกตัวจริง
0
0
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 12:17
Rosie พิมพ์ว่า:

มีนีกบอลอีกคนที่ชอบวิ่งระยะไกล คือ หลุยส์ เอ็นริเก้ อดีตโค้ช บาร์เซโลน่า

รายนั้นวิ่งที่ ทะเลทราย Sahara ระยะ 251 km ทำเวลาไป 6 วัน  

มีอีกหลายคนครับ เวลาดีๆทั้งนั้น
0
0
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25206
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 14:28
ไม่รู้ว่าคนในนี้อยากรู้เหมือนผมมั้ย แต่ผมไปหามาแล้วว่าทำไมนักวิ่งมาราธอนระดับโลกที่ชนะมักจะอายุ 20 ปลายๆ ไปจนถึง 35-40 ยังชนะอยู่เลย แต่นักวิ่งระยะสั้น นักบอล 20 ปลายๆ ก็ความเร็วตก สู้เด็กไม่ได้

เป็นเพราะเมื่ออายุมากแล้ว กล้ามเนื้อที่ใช้ในการสปริ๊นท์ ที่ระเบิดพลังมันเสื่อมลง (fast-twitch muscle fibers) แต่กล้ามเนื้อที่ทำให้เราทนมันดีขึ้น (slow-twitch muscle fibers) พีคช่วง 30-45

อายุเยอะๆเรายังวิ่งระยะไกลได้
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19835
โพสเมื่อ: Mon Jul 04, 2022 16:34
มุมมองจากคนที่ไม่ได้ติดตามมาก ส่วนใหญ่ก็ชอบดูข้อมูลตามวิกิ

ผมคิดว่า bolt ค่อนข้าง dominate กว่า ในรุ่นแกชนะแบบขาดๆห่างๆเลย
ของคิปโชเก้แกก็เบอร์1 แต่คนอื่นยังใกล้เคียงๆกับแกอยุ่

ส่วนสถิติต่ำ2ชั่วโมง อันนั้นอาจจะเทียบลำบากเพราะอันนั้นมันจัด event เพื่อวิ่งให้ต่ำกว่า 2 ชั่วโมง ไม่ใช่ว่าไม่ยาก แต่มันจะเป็นวิ่งแบบไม่ใช่กติกาปกติ เช่น มีตัวบังลมกันเต็มที่

ส่วนความป๊อปปูลาร์คิปโชเก้ก็น่าจะมากกว่าเพราะการวิ่งมันวิ่งกันทุกเพศทุกช่วงวัย วิ่งแบบคิปโชเก้มันจะเป็นวิ่งแบบที่คนทั่วๆไปก้วิ่งกัน แฟนๆแกก็วิ่งแบบแกด้วย ได้เรียนรู้ ได้เทคนิค ได้เป็นไอดอลในการวิ่งจริง
แต่ของโบลท์ คนดู100เมตรนัดชิงโอลิมปิกอาจจะมากกว่ามาราธอน แต่เป็นแบบที่ดูจบแล้วก็จบ ไม่ได้ไปวิ่งตามแบบโบลท์ ไปวิ่งตามคิปโชเก้กันด้วยซ้ำ
แก้ไขล่าสุดโดย bossa26 เมื่อ Tue Jul 05, 2022 10:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel