ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54139
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:37
ภรรยาผมตรวจพบเนื้องอกในรังไข่
ขอให้หายไวๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 18832
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:38
ถูกแบนแล้ว
[RE: ภรรยาผมตรวจพบเนื้องอกในรังไข่]
Blue Dog พิมพ์ว่า:
ลองใช้ไอเทมเปลี่ยนยูสเซอร พิมพ์ว่า:
อย่างน้อยก็ไม่ใช่มะเร็งสบายใจได้เปราะนึง

ขอให้ภรรยาท่านผ่าตัดลุล่วง ร่างกายแข็งแรง ๆ ฟื้นตัวได้ไว ๆ นะครับ

ยังไม่ยืนยันผลครับ หมอบอกว่ามีโอกาสสูงที่จะเป็น T-T  

ตราบใดที่ผลยังไม่ยืนยันว่าเป็น เราก็อย่าไปคิดว่ามันเป็นสิครับ อาจจะแค่ซีสเหมือนเรปบนบอกก็ได้

สู้ ๆ ครับ คนที่คอยให้กำลังใจอย่ากังวลจนทำให้ภรรยารู้สึกเครียดไปด้วย
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:39
[RE: ภรรยาผมตรวจพบเนื้องอกในรังไข่]
worrapat พิมพ์ว่า:
ถ้าไม่ใช่ถุงเนื้อตันๆ ไม่ค่อยน่ากังวลเท่าไหร่ อาจเป็นแค่ ช็อคโกแลตซีส ก็ได้(คนไทยเป็นกันเยอะมากก)
โอกาสเป็นเนื้อร้ายค่อนข้างต่ำ(แต่ก็ต้องเอาผลพยาธิชิ้นเนื้อมายืนยันก่อนอีกที)
อ่ย่างมากตัดออกหมด ก็จบ นัดติดตามอาการทุก 6-12 เดือน บอกแฟนว่าไม่ต้องกังวลมากนะครับ
เป็นกำลังใจให้คนป่วยทุกคนครับ  

ขอบพระคุณมากครับ

คุณหมอบอกว่า ถ้าผลเป็นลบจะทำการผ่าตัดแบบอนุรักษ์ให้ เพราะผมอายุ 42 แต่ภรรยาผมอายุแค่ 31 และยังไม่มีบุตร คือตัดข้างเดียวแล้วรักษา อันนี้ผมไม่มีความรู้จริงๆว่าระหว่างตัดออกหมดกับทำแบบอนุรักษ์แบบไหนปลอดภัย และจบกว่ากัน
0
0
I NO LONGER RECOGNISE MY CLUB
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 4025
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:40
เป็น​กำลัง​ใจ​ให้​ครับ​ขอให้คุณ​ภรรยา​หายไวไวนะครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:40
ลองใช้ไอเทมเปลี่ยนยูสเซอร พิมพ์ว่า:
อย่างน้อยก็ไม่ใช่มะเร็งสบายใจได้เปราะนึง

ขอให้ภรรยาท่านผ่าตัดลุล่วง ร่างกายแข็งแรง ๆ ฟื้นตัวได้ไว ๆ นะครับ

ยังไม่ยืนยันผลครับ หมอบอกว่ามีโอกาสสูงที่จะเป็น T-T  

ตราบใดที่ผลยังไม่ยืนยันว่าเป็น เราก็อย่าไปคิดว่ามันเป็นสิครับ อาจจะแค่ซีสเหมือนเรปบนบอกก็ได้

สู้ ๆ ครับ คนที่คอยให้กำลังใจอย่ากังวลจนทำให้ภรรยารู้สึกเครียดไปด้วย  

ขอบคุณมากครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Aug 2007
ตอบ: 304
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:42
[RE]ภรรยาผมตรวจพบเนื้องอกในรังไข่
ขอให้ภรรยาท่านหายไวไวนะครับ สู้สู้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Oct 2009
ตอบ: 4993
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:44
เข้าใจความรู้สึกครับ ภรรยาผมเคยมีก้อนที่นม ต้องผ่าออก ตอนนั้นลุ้นแทบเยี่ยวราด ในการตรวจวินิจฉัยหามะเร็ง เพราะทางบ้านภรรยามีประวัติป้าๆเสียเพราะมะเร็งเต้านมสองคน ยังไงกำลังใจคือสิ่งที่ดีที่สุดนะครับ ขอให้ภรรยาท่านไม่เป็นไรมาก และการรักษาผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: Dumb leaders. We'll all die.
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 12021
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:44
ถ้าไม่ใช่ถุงเนื้อตันๆ ไม่ค่อยน่ากังวลเท่าไหร่ อาจเป็นแค่ ช็อคโกแลตซีส ก็ได้(คนไทยเป็นกันเยอะมากก)
โอกาสเป็นเนื้อร้ายค่อนข้างต่ำ(แต่ก็ต้องเอาผลพยาธิชิ้นเนื้อมายืนยันก่อนอีกที)
อ่ย่างมากตัดออกหมด ก็จบ นัดติดตามอาการทุก 6-12 เดือน บอกแฟนว่าไม่ต้องกังวลมากนะครับ

คุณหมอบอกว่า ถ้าผลเป็นลบจะทำการผ่าตัดแบบอนุรักษ์ให้ เพราะผมอายุ 42 แต่ภรรยาผมอายุแค่ 31 และยังไม่มีบุตร คือตัดข้างเดียวแล้วรักษา อันนี้ผมไม่มีความรู้จริงๆว่าระหว่างตัดออกหมดกับทำแบบอนุรักษ์แบบไหนปลอดภัย และจบกว่ากัน  

ผมไม่ใช่หมอสูตินะ แต่ถ้าจำได้คร่าวๆ คือถ้าเป็นเนื้อร้าย อาจต้องตัดทิ้งหมดทั้งข้าง เพื่อป้องกันการแพร่กระจายไปรังไข่หรือท่อนำไข่ส่วนอื่นๆรวมไปถึงเช็คอีกทีว่ามันแพร่ออกนอกรังไข่แล้วยัง และป้องกันการแพร่กระจายไปอื่นๆของร่างกาย แต่สิ่งที่ตามมาคือการตั้งครรภ์จะยากขึ้นฮอร์โมนเพศอาจลดลง แต่ถ้าไม่ใช่เนื้อร้าย ก็แค่ตัดส่วนถุงออก เก็บรังไข่ไว้ย่อมดีกว่าอยู่แล้วละครับ แต่ก็ขึ้นกับหมอเจ้าของไข้จะพิจารณาหลายๆอย่างประกอบอยู่ดีครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:47

ผมไม่ใช่หมอสูตินะ แต่ถ้าจำได้คร่าวๆ คือถ้าเป็นเนื้อร้าย อาจต้องตัดทิ้งหมดทั้งข้าง เพื่อป้องกันการแพร่กระจายไปรังไข่หรือท่อนำไข่ส่วนอื่นๆรวมไปถึงเช็คอีกทีว่ามันแพร่ออกนอกรังไข่แล้วยัง และป้องกันการแพร่กระจายไปอื่นๆของร่างกาย แต่สิ่งที่ตามมาคือการตั้งครรภ์จะยากขึ้นฮอร์โมนเพศอาจลดลง แต่ถ้าไม่ใช่เนื้อร้าย ก็แค่ตัดส่วนถุงออก เก็บรังไข่ไว้ย่อมดีกว่าอยู่แล้วละครับ แต่ก็ขึ้นกับหมอเจ้าของไข้จะพิจารณาหลายๆอย่างประกอบอยู่ดีครับ  

ขอบคุณมากๆครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7669
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:54
คุณอย่าท้อนะครับ ถ้าเมียเห็นคุณร้องไห้ เขาจะใจเสียไปด้วย

ต้องคอยเป็นกำลังใจให้เมีย

เดี๋ยวนี้การแพทย์เขาเก่งครับ แม่ผมเป็นมะเร็งรังไข่ระยะ 3-4 อยู่มา 5 ปีแล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย yagof เมื่อ Sat Jul 02, 2022 09:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4538
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 09:57
ใจเย็นครับ มันไม่ได้อันตรายเลยถ้าไม่ได้เป็นเนื้อร้าย

น้องที่ทำงานผมสองคนก็ผ่าตัดเนื้องอกแบบนี้ คนแรกตัดเนื้องอกและมดลูกทิ้ง ตอนแรกก็กังวลแต่พอผ่าตัดไปแล้วกลายเป็นชอบใจว่าไม่ต้องมีปัญหากับเรื่องผ้าอนามัยอีกเลยเพราะไม่มีประจำเดือน แต่ฮอร์โมนยังปกติเพราะยังมีท่อรังไข่อยู่ไม่มีปัญหาเรื่องขนหรือหนวดเครา และก็ขำกันมากเวลาตรวจร่างกายประจำปีเขาตรวจมะเร็งปากมดลูกด้วย ผมบอกว่าไม่มีมดลูกแล้วจะตรวจปากมดลูกตรงไหนเขาก็บอกว่าไม่เห็นหมอว่ายังไง แกตรวจซ้ำๆ แบบนี้ทุกปีจนปีที่สามหมอบอกว่าต่อไปไม่ต้องติ๊กตรวจมะเร็งปากมดลูกนะเพราะไม่มีให้ตรวจ 555 เรื่องทางเพศก็ไม่มีปัญหานะ น้องแกมีปกติจนอายุขึ้นเลข 5 แล้วสามีแกยอมแพ้ไปก่อน ถ้าสามีแกไม่ยอมแพ้ก็คงสู้กันได้ต่อไป

น้องอีกคนก็ผ่าตัดเอาเนื้องอกในมดลูกออก แต่คนนี้ไม่ได้ตัดมดลูก ตอนจะผ่าตัดยังไลน์ไปแซวน้องอยู่เลยว่าให้หมอรีแพร์ให้ด้วยเลยนะ แซวกันขำๆ ไปจะได้ไม่กลัว แต่คนนี้มาแปลกเดี๋ยวงอกตรงนั้นเดี๋ยวงอกตรงนี้ น้องคนนี้ไปงอกที่นมอีก ก็ผ่านม แล้วปีก่อนในมดลูกก็มีเนื้องอกก้อนใหญ่ให้ผ่าออกอีก ผ่ากันจนน้องบ่นว่านี่จะต้องผ่ากันอีกกี่รอบเนี่ย พรุนไปหมดแล้วนะ น้องคนนี้แกเลิกกับสามีนานแล้วก็บอกแกไปว่าให้หาสามีใหม่ของมันไม่ได้ใช้เลยผิดธรรมชาติ ลูกสาวก็ยุให้แม่มีใหม่แกก็ไม่ยอมมีบอกว่าจะอยู่กับลูก จนตอนนี้จะขึ้นเลข 5 อีกคนคงไม่ต้องยุแล้ว

สรุปอย่ากังวลเรื่องผ่าเนื้องอกครับ ไม่อันตราย ถ้าผ่าแล้วไม่เป็นอีกก็สบายไป แต่ถ้ามันงอกซ้ำอันนี้จะเบื่อหน่อย
3
0

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 10:00
yagof พิมพ์ว่า:
คุณอย่าท้อนะครับ ถ้าเมียเห็นคุณร้องไห้ เขาจะใจเสียไปด้วย

ต้องคอยเป็นกำลังใจให้เมีย

เดี๋ยวนี้การแพทย์เขาเก่งครับ แม่ผมเป็นมะเร็งรังไข่ระยะ 3-4 อยู่มา 5 ปีแล้วครับ  

ขอบคุณมากครับ รบกวนสอบถามได้ไหมครับ คุณแม่ท่านรักษาแบบไหนบ้างหรอครับ

ตอนนี้ผมพยายามเข้มแข็งต่อหน้าเค้า มีช่วงหนึ่งผมลุกมานั่งร้องไห้ตอนดึกบ้าง ที่ทำงานบ้าง แต่ตอนนี้เริ่มตั้งสติได้แล้ว เริ่มวางแผนการรักษาในกรณี worst case ว่าจะต้องทำยังไงต่อ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32157
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 10:06
เป็นกำลังใจให้ครับ หายไวๆ ต้องเข้มแข็งไว้ครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: A man who sold the world
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 13307
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 10:07
ขอให้แข็งแรงหายไวๆนะครับ จากใจเลย
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Jul 02, 2022 10:09
ขอบคุณพี่น้องในเวปบอร์ดนี้ทุกท่านครับ ขอบคุณจากหัวใจจริงๆ

ผมกำลังพาเค้าออกไปทำบุญ ทำสังฆทาน ไปตรวจโควิด และไปเตรียมตัวเข้ารับการแอดมิดที่ รพ. แล้วครับ
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel