ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เคยเจอหัวหน้าที่มีแต่คนรักไหม
เคย
???
ไม่เคย
???
ไม่แน่ใจ
???
คะแนนทั้งหมด: 170
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 22:32
[RE: ใครไม่เกลียดหัวหน้าตัวเองบ้าง]
Barcelonistwo พิมพ์ว่า:
ก็ไม่นะครับ แค่เจอหัวหน้าบ้างาน เราเลยต้องบ้ากามไปด้วย  

ใจเยนนน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11158
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 04:01
[RE: ใครไม่เกลียดหัวหน้าตัวเองบ้าง]
เคยเจอทั้งที่ ชอบ และไม่ชอบครับ พอดีเลย สองงาน

คนที่ชอบ คือแกทำงานน้อย แต่แกรักลูกน้องมาก คอยเป็นโล่ให้ ชี้แนวทางให้บ่อยๆ เวลาน้องๆคิดไม่ได้

แล้วแกพูดดีๆ นี่แหละสำคัญ

ส่วนอีกคนที่ไม่ชอบ ดันเป็นคนที่เก่งโครตๆในงานงานนี้ แทบจะเก่งสุดในบริษัทเลย

แต่เขาเหมือนสนใจแต่เรื่องที่ตัวเองพูด ไม่ค่อยเกรงใจใครเท่าไร ขี้นินทา เรื่องเยอะมากๆ

เอาง่ายๆว่า เก่งน่ะเก่งจริง แต่จะเอางานให้มันได้แบบที่เขาทำเองทั้งหมด ผมว่าเขาทำไม่ไหวแน่ๆ

เขาเก่งมาก แต่ไม่มีความเป็นหัวหน้าที่ดีเลย ที่สำคัญ ชอบหาพวก แล้วอ้างอำนาจจากคนใหญ่กว่า

ว่าต้องทำงั้นงี้อย่างที่เขาต้องการ สุดท้ายผมว่าแล้วแต่คนจะอยู่ได้นะ สไตล์แต่ละคนอาจจะเข้ากับหัวหน้าแบบต่างๆกันไป
1
0
Manchester United Fans
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18285
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 08:23
Spoil
JansBlu พิมพ์ว่า:
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
ทำงานมา 3 ที่ ด่าหัวหน้ากันทุกที่
ยกเว้นที่ปัจจุบัน มีหัวหน้า 2 คน
เรียกว่า CEO ละกัน ไม่เคยมีใครด่าหรือว่าแกเลยนะ
ดูทุกคนรักแกมากอะ ผมนี่ก็เผลอแอบหวั่นใจ

คือแกสั่งงานดีมาก ไม่รีบ ชิลๆ ถ้าผิดก็ช่วยกันแก้ปัญหา ไม่พอใจก็พูดดีๆติดตลกเสมอ วิสัยทัศน์ดีมาก
ต่างกับหัวหน้าอีกคน พนักงานนี่อย่างเกลียดอ่ะ

ผมเคยเจอที่แบบแย่มากที่สุดในชีวิตมาแล้วอ่ะ
ตอนผมทำงานอยุ่เชียงใหม่ไอ้นี่เปนหัวหน้าที่ระยำที่สุด ตะคอก ปิดประตูใส่หน้า ชี้หน้าด่า ปาของใส่ กระทืบเท้า เตะของ กวาดของ กระจัดกระจาย อย่างกะในละคร โคตรเสียบรรยากาศ ตอนประชุมครั้งสุดท้ายก่อนผมลาออก
ผมนี่พูดทั้งน้ำตาเลยว่าทำแบบนี้ไม่ควรเป็นหัวหน้า แต่เป็นพี่ชายที่ดีมากๆคนนึงเลยนอกเวลางาน
(ผมอาหารเป็นพิษ ไม่เคยใช้ประกันสังคม ผมโทรหาเขากลางดึกเขาคิดว่าผมเมาแล้วโดนด่านจะมาเคลียร์ให้
พอผมบอกว่าอาหารเป็นพิษจะไปโรงบ้านเขาก็บอกให้ไปโรงบาลนี้เลย พอผมไปถึงโรงบาลผมเจอเขามารออยุ่แล้ว
แล้วก็ขับรถไปรับไปส่งผมด้วยประทับใจมาก) แต่ก็ได้สกิลการเจอคนจากคนนี้มาแบบแกร่งเลย  

โอโหคงเครียดเรื่องงานเกินไปมาก คุมอารมณ์ไม่ได้เลย ทั้งที่นิสัยปกติดี  

ถ้าถามผมนะ เป็นอาการทางจิตครับ
โมโหทีหน้าแดงคอแดงไปหมดครับ เส้นเลือดปูดเลย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7558
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 08:37
คาดว่าคงไม่มีครับ

คนเรานานาจิตตังต่างกัน คงไม่น่าจะมีใครทำให้ทุกคนชอบได้ทั้งหมด
คนที่ถูกใจเรา อาจจะไม่ถูกใจคนอื่น ในขณะเดียวกันคนที่คนอื่นๆชอบ อาจจะไม่ใช่หัวหน้าที่ดีของเราก็ได้ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น วิธีการที่ผมใช้ คือการมองหาจุดดีของคนนะ ไม่ว่าจะเจ้านายหรือลูกน้อง
อาจจะดูโลกสวยไปหน่อย แต่ผมใช้วิธีเรียนรู้และปรับตัว ข้อเสียของเขาคืออะไร/เรารับมืออย่างไร ข้อดีของเขาคืออะไร/เราใช้ประโยชน์อะไรจากมันได้บ้าง

เพราะไหนๆก็ต้องใช้ชีวิตการทำงานร่วมกันอีกระยะนึงอยู่แล้ว การมองข้ามในบางเรื่อง ก็ช่วยบำบัดจิตเราเองไม่ให้ประสาทเสียหรือหงุดหงิดได้
แต่ถ้ามันเข้าขั้นเลวร้ายเกินจะยอมรับหรือมองข้าม ก็เช็คValueของตัวเองเทียบกับคนอื่นและบริษัท ว่าเหมาะสมที่จะชนเพื่ออยู่ต่อ หรือขยับขยายหาทางไปเองครับ...ผมคิดแบบนั้นนะ
1
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11031
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 08:52
โลกธรรม 8 ครับ มีรักก็ต้องมีเกลียด หน. ที่มีแต่คนรักมีครับ แต่ยังไงก็ต้องมีคนไม่ชอบ เช่น หมั่นไส้ (เพราะตัวเองแย่กว่า) หรือแข่งกันอยู่

เคล็ดลับที่จะเป็น หน. ที่ดีผมว่าไม่ยากเลย อะไรที่ตอนเราเป็นลูกน้องไม่ชอบ อย่าหาทำ ง่ายๆ แค่นั้นเลย .. (เอาแค่ประเด็นงานนะ) พวกเลี้ยง ดูแล อะไรแบบนี้ก็แล้วแต่บริบท และลูกน้องด้วย

ส่วนอะไรที่ทำให้เกลียด หน. เหรอ? ถ้างานผมไม่เกลียดนะ อาจบ่น แต่ถ้าเป็นพวก "ไม่รู้จักผิดชอบชั่วดี แถมยังเข้าข้าง ไม่สนความถูกต้อง" อันนี้ผมเกลียด ถ้าไม่มีสิ่งนี้ครองใจคนดีคนปกติไม่ได้ครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel