ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Apr 2009
ตอบ: 22871
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 01:00
ลาออกจุฬาฯเพราะค่าครองชีพสูง?
ค่าสังคมครับ คุณต้องทนอยู่คนเดียวให้ได้ถ้าไม่เข้าสังคม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 01:06
[RE: ลาออกจุฬาฯเพราะค่าครองชีพสูง?]
ตี๋ใหญ่เจ้าปัญหา พิมพ์ว่า:
ค่าสังคมครับ คุณต้องทนอยู่คนเดียวให้ได้ถ้าไม่เข้าสังคม  

เข้าสังคมกับคนที่ไม่ฟุ่มเฟือยก็ได้นิครับ ปีๆนึงมีคนที่รับทุนเรียนฟรีมาจากต่างจังหวัดเป็นพันคน อยู่หอในแบบประหยัดๆหลายพันคน จะต่างกับการเข้าสังคมที่มหาลัยอื่นยังไงครับ เพื่อนผมที่เป็นเด็กต่างจังหวัดที่รัลทุนก็คือสนิทอยู่ด้วยกันเที่ยวด้วยกันแบบไม่ฟุ่มเฟือย
2
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7633
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 01:44
[RE: ลาออกจุฬาฯเพราะค่าครองชีพสูง?]

โอ้ย ผมจะบอกให้ หอใน สังคมใหญ่กว่าปกติอีกครับ อยู่กันเป็นร้อยๆพันๆคน โอกาสเจอกันรู้จักกัน ทำกิจกรรมกันมันมีอีกเยอะ ผมเห็นพวกเด็กหอในรักกันเหนียวแน่นจะตาย เว้นแต่คุณอยากจะเข้าสังคมกับเด็กบ้านฐานะมีตังหน่อยอันนี้ก็คงไปได้บางคราวแต่ไปบ่อยไม่ได้ และเด็กจุฬาพวกรวยๆบางทีทำตัวธรรมดาก็เยอะ ยกเว้นพวกเวอร์ๆอันนั้นก็สังคมเค้าอีกระดับ
3
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3700
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 01:55
ถ้าเอาแค่เรื่องเรียนจบผมว่าค่าครองชีพไม่ใช่ปัญหาอะ

แต่ที่อาจจะเป็นปัญหามากกว่าคือปมที่เหมือนเราเป็นคนจนในสังคมนั้นๆ และเข้าสังคมแบบที่เราเคยอยู่ไม่ไหวเพราะเรื่องเงิน

ตอนปอตรี คณะผมเพื่อน90%รวย ถามว่าคนไม่รวยมีไหม ก็มีแหละ แต่ไลฟ์สไตล์มันไปกันไม่ได้

ซึ่งถ้าจะบอกว่าหัวสูง ฟุ้มเฟ้อ ติดหรูไหม ก็อาจจะใช่ เพราะผมก็เข้ากับคนที่ไม่รวยในคณะไม่ค่อยได้ เพราะส่วนใหญ่คนไม่รวยก็เด็กทุนต่างจังหวัด ไม่ก็เด็กเรียนจ๋าๆซึ่งไม่ใช่ทาง

ซึ่งส่วนตัวผมถึงไม่มีตัง แต่ค่อนข้างเฟรนลี่เลยไม่มีปัญหาการเข้าสังคม ไปไหนแถวมอก็ไปกันหมด แต่ถ้าทริปเมืองนอกหรือที่หรูๆก็ขอบาย

แต่มันก็มีเพื่อนร่วมรุ่นหลายๆคนเลย ที่ไม่ค่อยมีตัง เข้าสังคมไม่เก่ง เพื่อนก็แทบไม่มี

ความคิดผมคือสำหรับเด็กกทม.โรงเรียนรัฐธรรมดาๆที่บ้านไม่รวยไม่เนิร์ดชิวๆกินเหล้าดูดบุหรี่แต่ดันสอบติดคณะดังมอดัง
ผมว่าเรื่องเงินคือปัญหานึงในการเข้าสังคมนะ เพราะเด็กๆแบบพวกผมก็อยากมีกลุ่มเพื่อนแบบเพื่อนมอปลายที่ชิวๆไม่เนิร์ดกินเหล้าจีบญทั่วไป แต่กลุ่มเพื่อนแนวๆที่คณะดังมอดัง ส่วนใหญ่รวยๆทั้งนั้น
ซึ่งถ้าจะบอกว่าเป็นความผิดของพวกผมเองที่ดันไปอยากอยู่ในสังคมกลุ่มเพื่อนที่รวยๆ ก็ไม่เถียง
2
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22047
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 02:39
ผมเรียนจุฬาสองใบ 7 ปี

หอพญาไท 3500 สบายๆ แชร์เพื่อนได้ด้วย หอในพิธีจะเยอะหน่อย แต่ก็คิดว่าคงไม่ได้แพงอะไร
ค่ากินตามสภาพ ข้าวจานละ 25-30 ก็มี อาหารหลากหลายไปได้ทุกคณะ (ผมเข้าปี 1 10 ปีก่อน)
เพื่อนนี่แล้วแต่สังคม เลือกเองได้ ก็มีตั้งแต่รวยยันยากจนช้างเผือกแต่ละจังหวัด

สรุป ผมว่าหนังเวอร์
แก้ไขล่าสุดโดย Celberos เมื่อ Wed Jun 29, 2022 02:39, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22047
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 02:53
Spoil
N'Square พิมพ์ว่า:
JansBlu พิมพ์ว่า:
งานภาพสวยดีในคลิป

ส่วนเรื่องค่าครองชีพก็สูงประมาณนึง ถ้าจะใช้ชีวิตแบบอยู่สบายอะนะ เลิกเรียนเดินสยามไรงี้ แต่อยู่แบบประหยัดมันก็อยู่ได้เพียงแต่เวลาเพื่อนไปนั่งทำงานสตาร์บั๊ค กินข้าวสยาม ก็คงไม่ได้ไปบ่อย

ถึงเด็กจุฬาฯหลายคนจะไม่ชอบจุฬาฯเพราะความกะทิของผู้ใหญ่ในสมัยก่อน แต่เอาจริงๆในแง่การศึกษาจุฬามีทุนซัพพอร์ตเด็กต่างจังหวัดหรือคนที่ฐานะทางบ้านไม่ค่อยดีเยอะนะ ถ้าอยู่หอใน ค่าหอจ่ายเป็นเทอมเลยนะ คือถูกมากแล้วไม่ได้จ่ายรายเดือน(แต่มีความน่ารำคาญเวลามีกิจกรรมอะไร เด็กหอในชอบโดนเกณฑ์ให้ไปทำ รุ่นหลังๆอะมีสู้กลับละ ขอมา ไม่ทำโว้ย555) โรงอาหารก็ถูกแต่คุณภาพก็ตามสภาพ

คือกรุงเทพของกินข้างนอกมันแพงอะนี่เรื่องจริง ค่าเดินทางอีก แต่ถ้าอยู่หอในหรืออพาร์ทเมนต์ที่พอดีๆกับฐานะ กินข้าวโรงอาหารคณะ โรงอาหารหอใน หรือกินข้าวร้านข้างทางตามซอยจุฬา บรรทัดทอง(ของอร่อยและถูก) มันก็อยู่ได้นะผมว่า ค่าหนังสือชีทก็มีบ้าง แต่ห้องสมุดก็มี

สิ่งที่ผมชอบสำหรับคลิปนี้ก็คือการสร้าง awareness แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบคือทำให้คนกลัวเกินจริง ยิ่งพ่อแม่ต่างจังหวัดนะ ผมเสียดาย ลูกบางคนหัวดีพอที่จะเรียนจุฬา แต่กลัวส่งไม่ไหว กลัวค่าครองชีพสุดท้ายให้ลูกเรียนมอดังแถวบ้านอะไรแบบนี้  

ผมแอบคิดนะว่าเป็นซีรี่ที่โปรโมทเรื่องทุนต่างๆรึปล้่าว5555 คือมีเด็กมีปัญหาเรื่องเงิน อบจ.ก็เลยเรียกมาคุยเพื่อช่วย

เรื่องเข้าสังคมก็เข้าใจนะ บางคนอาจจะทนเห็นเพื่อนไปเที่ยวกินของหรูไม่ได้จริงๆ อาจจะรู้สึกกดดันและหดหู่ได้  

ไม่อะ5555 ผมว่าทำคลิปมาแซะผู้บริหารจุฬาแหละ เพราะตอนนี้ อบจ.คุมโดยแก๊งเด็กในคาถาของเนติวิทย์ ซึ่งเนติวิทย์เล่นเรื่องที่จุฬาฯชอบไล่ที่ชาวบ้านไล่ที่ชุมชนมาสร้างห้างสร้างโปรเจ็คใหญ่ๆอะไรต่างๆ แทนที่จะสร้างพื้นที่สาธารณะไว้ให้เด็กใช้เยอะๆไรงี้(แต่ to be fair จุฬาก็มีสร้างสวนใหม่อยู่เหมือนกันนะ แต่ก็น้อยเมื่อเทียบกับการสร้างห้างที่ตอนนี้มีรอบมอจริงๆ5555)  

FYI สวนนั่นสร้างเพื่อให้สร้างตึกสูงรอบๆสวนได้ เป็น offset สำหรับอ้างขออนุญาตเรื่องอาคารสูงสามารถให้รถดับเพลิงมาจอดฉีดน้ำดับเพลิงได้ครับ ไม่ได้สร้างเพราะอยากสร้าง แต่ต้องสร้างน่ะ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 03:45

โอ้ย ผมจะบอกให้ หอใน สังคมใหญ่กว่าปกติอีกครับ อยู่กันเป็นร้อยๆพันๆคน โอกาสเจอกันรู้จักกัน ทำกิจกรรมกันมันมีอีกเยอะ ผมเห็นพวกเด็กหอในรักกันเหนียวแน่นจะตาย เว้นแต่คุณอยากจะเข้าสังคมกับเด็กบ้านฐานะมีตังหน่อยอันนี้ก็คงไปได้บางคราวแต่ไปบ่อยไม่ได้ และเด็กจุฬาพวกรวยๆบางทีทำตัวธรรมดาก็เยอะ ยกเว้นพวกเวอร์ๆอันนั้นก็สังคมเค้าอีกระดับ  

จริง ได้เพื่อนที่อยู่หอในอยู่แล้วมากมาย แล้วมีโอกาสได้ connection กับพวกคนรวยอีก ถึงไม่ได้เที่ยวด้วยแต่ก็ได้เรียนด้วยกันอยู่ดี จะไม่ดีตรงไหน
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 03:48
Celberos พิมพ์ว่า:
ผมเรียนจุฬาสองใบ 7 ปี

หอพญาไท 3500 สบายๆ แชร์เพื่อนได้ด้วย หอในพิธีจะเยอะหน่อย แต่ก็คิดว่าคงไม่ได้แพงอะไร
ค่ากินตามสภาพ ข้าวจานละ 25-30 ก็มี อาหารหลากหลายไปได้ทุกคณะ (ผมเข้าปี 1 10 ปีก่อน)
เพื่อนนี่แล้วแต่สังคม เลือกเองได้ ก็มีตั้งแต่รวยยันยากจนช้างเผือกแต่ละจังหวัด

สรุป ผมว่าหนังเวอร์  

ผมไปดูมาละ มันคือฉากที่ผู้ชายกำลังขอทุนจริงๆ แต่อย่างที่บอกว่า quote มันทำให้คนเข้าใจผิดและยังดูเวอร์ไปอยู่ดี
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 03:51
JansBlu พิมพ์ว่า:
งานภาพสวยดีในคลิป

ส่วนเรื่องค่าครองชีพก็สูงประมาณนึง ถ้าจะใช้ชีวิตแบบอยู่สบายอะนะ เลิกเรียนเดินสยามไรงี้ แต่อยู่แบบประหยัดมันก็อยู่ได้เพียงแต่เวลาเพื่อนไปนั่งทำงานสตาร์บั๊ค กินข้าวสยาม ก็คงไม่ได้ไปบ่อย

ถึงเด็กจุฬาฯหลายคนจะไม่ชอบจุฬาฯเพราะความกะทิของผู้ใหญ่ในสมัยก่อน แต่เอาจริงๆในแง่การศึกษาจุฬามีทุนซัพพอร์ตเด็กต่างจังหวัดหรือคนที่ฐานะทางบ้านไม่ค่อยดีเยอะนะ ถ้าอยู่หอใน ค่าหอจ่ายเป็นเทอมเลยนะ คือถูกมากแล้วไม่ได้จ่ายรายเดือน(แต่มีความน่ารำคาญเวลามีกิจกรรมอะไร เด็กหอในชอบโดนเกณฑ์ให้ไปทำ รุ่นหลังๆอะมีสู้กลับละ ขอมา ไม่ทำโว้ย555) โรงอาหารก็ถูกแต่คุณภาพก็ตามสภาพ

คือกรุงเทพของกินข้างนอกมันแพงอะนี่เรื่องจริง ค่าเดินทางอีก แต่ถ้าอยู่หอในหรืออพาร์ทเมนต์ที่พอดีๆกับฐานะ กินข้าวโรงอาหารคณะ โรงอาหารหอใน หรือกินข้าวร้านข้างทางตามซอยจุฬา บรรทัดทอง(ของอร่อยและถูก) มันก็อยู่ได้นะผมว่า ค่าหนังสือชีทก็มีบ้าง แต่ห้องสมุดก็มี

สิ่งที่ผมชอบสำหรับคลิปนี้ก็คือการสร้าง awareness แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบคือทำให้คนกลัวเกินจริง ยิ่งพ่อแม่ต่างจังหวัดนะ ผมเสียดาย ลูกบางคนหัวดีพอที่จะเรียนจุฬา แต่กลัวส่งไม่ไหว กลัวค่าครองชีพสุดท้ายให้ลูกเรียนมอดังแถวบ้านอะไรแบบนี้  

ผมแอบคิดนะว่าเป็นซีรี่ที่โปรโมทเรื่องทุนต่างๆรึปล้่าว5555 คือมีเด็กมีปัญหาเรื่องเงิน อบจ.ก็เลยเรียกมาคุยเพื่อช่วย

เรื่องเข้าสังคมก็เข้าใจนะ บางคนอาจจะทนเห็นเพื่อนไปเที่ยวกินของหรูไม่ได้จริงๆ อาจจะรู้สึกกดดันและหดหู่ได้  

ไม่อะ5555 ผมว่าทำคลิปมาแซะผู้บริหารจุฬาแหละ เพราะตอนนี้ อบจ.คุมโดยแก๊งเด็กในคาถาของเนติวิทย์ ซึ่งเนติวิทย์เล่นเรื่องที่จุฬาฯชอบไล่ที่ชาวบ้านไล่ที่ชุมชนมาสร้างห้างสร้างโปรเจ็คใหญ่ๆอะไรต่างๆ แทนที่จะสร้างพื้นที่สาธารณะไว้ให้เด็กใช้เยอะๆไรงี้(แต่ to be fair จุฬาก็มีสร้างสวนใหม่อยู่เหมือนกันนะ แต่ก็น้อยเมื่อเทียบกับการสร้างห้างที่ตอนนี้มีรอบมอจริงๆ5555)  

ผมไปดูมาละ มันคือฉากที่เด็กผู้ชายกำลังขอทุนกับกรรการจริงๆ เคยลาออกจุฬาไปเพราะตอนแรกไม่ได้ขอทุนเรียนเลยเรียนไม่ไหว เลยมาสมัครเข้าใหม่แล้วขอทุน แต่อย่างที่บอกว่า quote มันทำให้คนเข้าใจผิดและยังดูเวอร์ไปอยู่ดี ต่อให้ไม่มีทุนค่าครองชีพมันก็ไม่ได้สูงไปกว่าเรียนที่อื่นรึปล่าว แต่แซะอะไรรึปล่าวนี่ไม่รู้ ขี้เกียจดูต่อ
แก้ไขล่าสุดโดย JansBlu เมื่อ Wed Jun 29, 2022 03:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25689
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 08:46
ต้องลองมาจับvsนั่นแหละ

ว่าจุฬากับมหาลัยอื่นๆ

ค่าครองชีพเป็นยังไง ค่าอาหาร ค่าหอในหอนอก ค่าการเดินทาง ค่าหน่วยกิต ค่าอุปกรณ์การเรียน ค่าชุดนศส. ค่าชุดพิธี...
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 6028
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 09:07
ถูกๆก็มี แต่แพงกับเพื่อนพาไปกินน่ะแหละ 555
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17146
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 09:28
ในฐานะคนไปมาแถวจุฬาบ่อย ถ้าเอาหอถูกหน่อยก็ต้องออกมาหน่อยครับ ละแวกนั้นค่อนข้างแพง ยกเว้นว่ามี roommate แชร์ห้องก็อีกเรื่อง

ส่วนค่าข้าว ถ้าเอาไม่เกิน 60-70 ต่อมื้อ กินนอกจุฬา พอมีบ้างกับในตลาดสามย่าน ถ้าเป็นบรรทัดทองจะแพงขึ้นมาอีกขั้นนึง

รวมๆผมว่าแพงเพราะค่าหอมากกว่า ส่วนค่าครองชีพขึ้นกับคุณอยู่ในสังคมไหนด้วย มันมีทั้งสังคมกินบ้านๆชิวๆ จนถึง สังคมกินรวยๆเลย
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26656
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 09:36
แดกเหล้าบ่อยหรือเปล่าคนับนิสิต
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: สวยพี่สวย
เข้าร่วม: 11 Aug 2009
ตอบ: 690
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 09:55
หลายอย่างจริง หลานเราเข้าจุฬา คุณต้องมีทุกอย่างให้เหมือนชาวบ้านเค้าเช่นไอเเพด ความเป็นอยู่ต้องไปกินกับเพื่อนที่กินแต่ของหรูๆไม่งั้นจะอยู่นอกคอก ดีที่เรียนวิศวะคอม สาขาออกแบบเกมส์คนเรียนน้อยมันถึงไม่เปลืองมาก ค่าเรียนไม่เท่าไหร่เเต่ค่าความเป้นอยู่เยอะมาก
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3365
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:18
ผมไม่รู้สถานการณ์ว่าเป็นเพราะอะไร แต่ถ้าเป็นผมนะ โอกาสมา ลำบากอย่างไรก็จะลองดู ยกเว้นไม่ไหวจริงๆ ก็คงลาออกเหมือนกัน แต่ประสบกาณ์ที่ผ่านมา ผมคิดว่า ไม่เกินกำลังหรอก ยิ่งมีปัจจัยเกื้อหนุนขนาดนี้
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel