ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้จัดการทีม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38436
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 20:19
[RE: ดราม่าเดือด! 3 พิธีกร ลืมปิดไมค์ หลุดปากเม้าท์ 'เป๊ก ผลิตโชค']
Dr.Panda500 พิมพ์ว่า:
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ก็ยังยืนตามที่พิมพ์ไว้ตั้งแต่เมื่อคืน

เดี๋ยวนี้ใช้คำว่าบูลลี่พร่ำเพรื่อ จนความหมายมันผิดเพี้ยนไปหมด แยกแยะไม่ออกระหว่างนินทา กับ บูลลี่ละ..

ถ้ามันเป็นอันเดียวกัน ต่อไปนี้ห้ามวิจารณ์อะไรก็ตามที่ไม่ใช่ตัวเราเองเลยนะ..

เช่น ดูข่าวเห็นคนมีชื่อเสียงก็ห้ามหันไปบอกคนข้างๆว่า "โห..พี่คนนี้ดูแก่ไปเยอะเลยเนอะ คงทำงานหนัก"..<= อย่ามาบูลลี่นะเว้ย!!

หรือ "ดาราคนนี้เล่นแข็งจังเลยอ่ะ คาแรคเตอร์ไม่ค่อยเหมาะกับบทพระเอกเลย"..<= อย่ามาบูลลี่นะเว้ย!!

หรือ "กูว่าคอนฯครั้งนี้ นักร้องแต่งหน้าจัดไปว่ะ คิ้วเข้มยังกะปลิงเลย แล้วเสียงผิดคีย์ด้วยอ่ะ"..<= อย่ามาบูลลี่นะเว้ย!!

เนี่ยตามไปต้นทาง ก็เห็นความบ้งของตรรกะตัวเริ่มดราม่า

สรุป..ถ้าป้าข้างบ้านคุยกันเรื่องหน้าเป็กในห้องน้ำที่ทำงาน คือไม่ได้บูลลี่..แต่พิธีกรคุยกันหลังไมค์(แต่ไมค์ลืมปิด) เรียกบูลลี่?

ย้อนแย้งชิบหาย

ผมว่าก็บุลลี่นะ ผมไปฟังเค้าพูดก็ไม่ได้พูดแบบเป็นห่วง แต่อารมณ์นินทา ถ้าเค้ามาฟังก็คงไม่ชอบ ฟังแล้วรู้สึกแย่โดยพูดถึงรูปลักษณ์ = บุลลี่ (รึเปล่านะผมก็ไม่แม่น) แต่เห็นด้วยกับความฟุ่มเฟือยของการเอาประเด็นบุลลี่ออกมาพูด แต่ยังไงก็ตามผิดเราจะไปมองว่ามันเป็นเรื่องปกติก็ไม่ได้นะ

ผมเองด้วยความเป็นคนใต้ ไม่ได้หล่อพิมพ์นิยมอะไร เจอคนพูดแซะๆแซวๆยังรู้สึกไม่ชอบเลย ผมว่ามันก็บุลลี่อ้อมๆนะ ผมแค่ไม่เอามาพูดหรือเลือกปล่อยผ่านไป แต่คนอื่นเค้าอาจจะเก็บไปคิดมากได้นะ เคสนี้ก็เช่นกัน

ปล. แค่แลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ  

เส้นแบ่งสำหรับผมคือเจตนาของคนพูดอ่ะครับท่าน

- ถ้าคนพูดเจตนาพูดให้คนฟังได้ยิน หรือป่าวประกาศให้สังคมรับรู้ ทำให้คนๆนี้รู้สึกไม่ดี รู้สึกอับอายในรูปร่างหน้าตาตัวเอง..

อันนี้ผมจะเรียกเป็น body shaming ฮะ..(ยังไม่ถึงขั้นบูลลี่ด้วยนะฮะ คำว่า บูลลี่รุนแรงกว่านั้นอีกฮะ)

ซึ่งอันนี้คือความรับผิดชอบต่อสังคม มันไม่ควรเกิดขึ้น และถ้าเกิดขึ้น ตัวต้นเหตุจำเป็นต้องขอโทษเหยื่อ รวมทั้งออกมาขอโทษสังคม

เพราะการ body shaming หรือบูลลี่นั้นๆ มันเหมารวมไปถึงคนที่บกพร่องคนอื่นๆด้วย (เนื่องจากคุณตั้งใจสื่อสารให้สังคมรับรู้)

- แต่ถ้าพูดแบบคุยกันเองในที่ลับ พูดแบบคิดว่าคนๆนั้น และบุคคลภายนอกจะไม่ได้ยินในสิ่งที่ตัวเองพูด ไม่ได้มีเจตนาสื่อสารไปที่อื่น

มันคือการวิจารณ์ลับหลัง หรือเรียกว่านินทานั่นล่ะฮะ คือมันผิดมารยาท แต่ไม่ได้รุนแรงเหมือนด้านบนเพราะไม่ได้มีเจตนาให้สังคมรับรู้

เมื่อเกิดขึ้น สิ่งเดียวที่ควรทำคือไปขอโทษคนที่เรานินทาฮะ เรื่องนี้มีคู่กรณีแค่ 2 ฝั่งเองคือคนนินทา กับคนถูกนินทา ที่เหลือไม่เกี่ยว

สังคมไม่ควรจะไปยุ่งกับ 2 ฝั่งนี้ด้วยซ้ำ ปล่อยให้เค้าเคลียร์กันเอง..ไอ้พวกตามซ้ำตามดราม่าขุดเอาคลิปมาเปิดวนๆเนี่ยล่ะฮะตัวดี

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1758
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:57
ถูกแบนแล้ว
[RE: ดราม่าเดือด! 3 พิธีกร ลืมปิดไมค์ หลุดปากเม้าท์ 'เป๊ก ผลิตโชค']
Lisaverpool พิมพ์ว่า:
ทำไม หลายคนบอก นินทากันเป็นเรื่อง ปกติ

ปล. เดี๋ยวนี้ SS มู้ซ้ำกันเยอะจัง

พี่ไม่เคยลับหลังใครเลยจริงๆหรอครับ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2005
ตอบ: 11134
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 14:20
ชานม พิมพ์ว่า:
Lisaverpool พิมพ์ว่า:
ทำไม หลายคนบอก นินทากันเป็นเรื่อง ปกติ

ปล. เดี๋ยวนี้ SS มู้ซ้ำกันเยอะจัง

พี่ไม่เคยลับหลังใครเลยจริงๆหรอครับ  

พี่ไม่เคยบุลลี่ใครเหรอครับ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 10054
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 15:18
ดราม่าเดือด! 3 พิธีกร ลืมปิดไมค์ หลุดปากเม้าท์ 'เป๊ก ผลิตโชค'
จุดเริ่มต้นมาจากภาพ ตอนไปกปปส.แน่เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel