ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Aug 2009
ตอบ: 936
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 14:18
[RE: คำแนะนำจากคนที่เป็นโรคซึมเศร้า]
babyboom พิมพ์ว่า:
Wade Wilson พิมพ์ว่า:
จากคนที่เคยเป็น และ รักษาประมาณครึ่งปี ก่อนหน้าเคยเป็นคนที่คิดว่าเข้าใจคนเป็นโรคซึมเศร้าดี
อ่านตามเน็ตมาเยอะ ต้องพูดกับคนเป็นซึมเศร้าอย่างนั้นอย่างนี้ ห้ามพูดคำนั้นคำนี้
พอตัวเองต้องมาเป็นเอง บอกเลย มัน deep ไปกว่านั้นเยอะ
โลกเวลากลางวัน โลกเวลากลางคืน ตอนกำลังจะนอน มันแทบจะเป็น คนละมัลติเวิส กัน  

เล่าให้ฟังหน่อยครับ
ผมเจอคนนึงที่มองคนอื่นไม่ดีไปหมด ทำไมใครๆ ก็ไม่เข้าใจ ทำไมใครๆ ก็บอกให้เขาปรับตัว ทำไมคนอื่นไม่ปรับตัวบ้าง เขาทำเพื่อคนอื่นจนเหนื่อยไปหมดแล้วนะ แล้วก็กรี๊ดๆๆ
หมอไม่ยอมหา ยาไม่ยอมกิน อยู่คนเดียวไม่ได้ หูฝาดตาฝาดหวาดระแวงไปหมด จะนอนก็นอนไม่ได้เพราะกลัว จะอาบน้ำก็กลัว เหมือนมีคนจ้องตลอดเวลา คนนี้อาการหนักที่สุดเท่าที่เคยเจอมาจนชักสงสัยว่านี่เป็นอาการซึมเศร้าหรืออาการบ้ากันแน่
ใครเป็นอยู่หรือเคยเป็นช่วยเล่าอาการให้ฟังหน่อยจะได้เข้าใจมากขึ้นและเอาใจถูกว่าต้องทำยังไง  

เคยใกล้เคียงตอนดูแลคนแก่หลายคนครับ ทุกคนให้ตามใจคนแก่ บอกเค้าไม้แก่ดัดอะไรไม่ได้แล้ว ต้องยังงั้นยังงี้ แต่คนสั่ง ไม่ได้รับมือเองไงครับ พยายามทำให้เพราะเห็นว่าเออ ญาติๆกัน แต่ในหัว question เต็มไปหมด ทำไมไม่งั้นวะ ทำไมไม่งี้วะ จะทำงั้นเพื่อ เครียดคิดซ้ำไปซ้ำมา หาทางออกไม่ได้ เพราะมันเป็นการดูแลผู้สูงอายุ เริ่มสงสัยในตัวเอง เออ กูผิดเองแหล่ะมั้ง

ผ่านไปหลายปีเข้า ซึมเศร้ามาเยือน เพราะมันเป็นสถานการณ์ที่มันแก้ไม่ได้ สุดท้ายรู้ตัวว่าป่วย ผมหาหมอ บอกที่บ้านให้สกรีนปัญหาออกไปให้หมด ผมจะไม่สนใจใครทั้งนั้น เอาสิ่งที่ตัวเองเชื่อมั่นว่าถูกต้องและสมควร เป็นทีตั้ง ผมไม่สนใจสิ่งปัญญาอ่อนที่คนอื่นยัดเยียดว่าดีให้ทั้งนั้น กินยา ตัดสิ่งเร้าที่ทำให้เราป่วยออกให้เยอะที่สุด รักษาสภาพจิตใจ สะกดจิตบำบัด พอสมองกลับมาปกติแล้ว ก็พยายามสน้างภูมิคุ้มกันทางจิตใจให้หนาๆ เราจะไม่ยุ่งกับสถานการณ์แบบไหน เพื่อไม่ให้เราป่วย ตอนนี้ชีวิตโอเคดี ตามอย่างที่ควรจะเป็นครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13713
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 14:32
[RE: คำแนะนำจากคนที่เป็นโรคซึมเศร้า]
มันอยู่ที่คนเป็นเลย เหมือนหมอบอกเป็นเบาหวาน ความดันนะ ทางรอดคือออกกำลังกาย ควบคุมอาหาร แต่ถ้ายังกินเหมือนเดิมทำเหมือนเดิมก็รอวันตาย มันก็มีหลายคนที่ไม่ทำเพราะคิดว่าไม่ตายวันนี้พรุ่งนี้
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Man U Till I Die
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15324
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 15:02
แล้วเราจะแยกออกได้ยังไงอ่ะครับ

คือข้อ 1, 2, 3 ผมเห็นก็เป็นกันเกือบทุกคนเลยนะที่ผมรู้จัก ผมก็เป็น

แต่คิดว่ามันเกิดจากความขี้เกียจทำงานมากกว่า

ถ้ามีเงินใช้โดยไม่ต้องทำงาน ผมว่าคนส่วนใหญ่คงไม่รู้สึกแบบนี้

(หรือว่าแบบนี้ก็ถือว่าเป็นซึมเศร้าแล้ว แต่ผมไม่รู้ตัวเองหรอครับ)
1
0
ปีเตอร์ ชไมเคิ่ล, คริสเตียโน่, สโคลส์, เมสัน กรีนวู้ด
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 4133
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 16:00
[RE]คำแนะนำจากคนที่เป็นโรคซึมเศร้า
รพ อะไรบอกได้ไหมครับ?

แฟนผมก็เข้าข่าย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Jan 2021
ตอบ: 3008
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 16:28
ยักษ์เดนส์ พิมพ์ว่า:
แล้วเราจะแยกออกได้ยังไงอ่ะครับ

คือข้อ 1, 2, 3 ผมเห็นก็เป็นกันเกือบทุกคนเลยนะที่ผมรู้จัก ผมก็เป็น

แต่คิดว่ามันเกิดจากความขี้เกียจทำงานมากกว่า

ถ้ามีเงินใช้โดยไม่ต้องทำงาน ผมว่าคนส่วนใหญ่คงไม่รู้สึกแบบนี้

(หรือว่าแบบนี้ก็ถือว่าเป็นซึมเศร้าแล้ว แต่ผมไม่รู้ตัวเองหรอครับ)  
มันเริ่มจากเบื่ออาหารไม่มีสาเหตุครับ กิจกรรมที่เคยทำแล้วมีความสุขก็ไม่มีความสุขต่อไป ถ้าเป็นติดๆกัน 1-2สัปดาห์ ควรเริ่มหาหมอครับ
2
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Jan 2021
ตอบ: 3008
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 16:30
Kris Pinto พิมพ์ว่า:

Ming Med nursing ครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status: เฮ้อ ๆ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1961
โพสเมื่อ: Sun Jun 26, 2022 21:33
[RE]คำแนะนำจากคนที่เป็นโรคซึมเศร้า
ผมว่าผมคงใกล้เคียงได้ไปหาหมอละ

--> จากอะไรที่ทำแล้วรู้สึกทำสำเร็จในแต่ละวัน เริ่มลดน้อยลงเรื่อยๆ ตอนนี้โฟกัสงานตั้งเป้าในแต่ละวันประคองอารมณ์ไปเรื่อยๆ เจอเรื่องเครียดๆก็ไม่ deep

--> พอไม่มีอะไรทำ หรือนอกเวลาที่ตั้งเป้าหมาย กลายเป็นทีเรื่องเยอะแยะเข้ามาในหัว

--> ตอนกลางคืนไม่อยากนอน ตอนเช้าอ้อง มึนไม่อยากทำอะไร พยายามที่จะโฟกัสงาน กลายเผ็นเบื่อไปเฉยๆ

--> มีความคิดฆ่าตัวตายหรือตายอย่างไรดีตลอด พอเกิดอาการนี้พยายามไปว่ายน้ำ ออกกำลังกาย หายได้ แต่พอเลิกออก กลายเป็นกลางคืนไม่ยอมนอน กลางวันไม่อยากทำไร อยากนอนหลับปบบเงียบๆไปเลย วนไปวนมาแบบนี้

--> พักนี้มีเรื่องแฟนเข้ามาอีก ตัวผมเองพยายามโฟกัสในเชิง positive thinking ทุกอย่างปล้ว แต่ตอนนี้มันไม่รู้จะบอกว่าความรู้สึกยังไง มันเฉยมาก แต่ในหัวกลับคิดเรื่องไม่อยากอยู่ตลอด พยายามโฟกัสพ่อแม่ ก็เริ่มช่วยไม่ได้

--> ทำอย่างไรดี ตอนนี้ไม่รู้ว่าชีวิตไปทางไหน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 4133
โพสเมื่อ: Tue Jun 28, 2022 08:50
Mewbenzz พิมพ์ว่า:
Kris Pinto พิมพ์ว่า:

Ming Med nursing ครับ  

ขอบคุณมากครับ
1
0

Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7418
โพสเมื่อ: Fri Jul 29, 2022 22:26
.
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel