ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Dec 2008
ตอบ: 1679
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:37
[RE: อาจารชัช อายุใกล้จะ60 ยังวิ่งได้ขนาดนี้]
พี่ที่รู้จักหลายๆ คน อายุ 60 กว่าๆ

ปั่นจักรยานเขาใหญ่กันวันละ 100 กว่าโล

ยอม

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: A Tu Corazón
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 9361
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:38
[RE: อาจารชัช อายุใกล้จะ60 ยังวิ่งได้ขนาดนี้]
สองสามเดือนก่อนตั้งเป้าหมายว่าวิ่ง 10 กม. สัปดาห์ละครั้ง ส่วนวันอื่นๆก็วิ่ง 4-7 โล
และทำได้ด้วย ปวดแข้งปวดขาหน่อยแต่รู้สึกดีขึ้นเยอะ

แต่ตอนนี้กลับมาเล่นแบด เลยได้วิ่งน้อยลง 555555
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Don't worry be happy
เข้าร่วม: 24 Mar 2009
ตอบ: 20826
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:40
พวกอายุ60+ เสือซ่อนเล็บทั้งนั้นครับ ลุงคนนึงที่เป็นอธิการ วิ่งฟูลระดับ 3ชม.ก็มี
แก้ไขล่าสุดโดย Seljalands เมื่อ Sat Jun 25, 2022 11:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2010
ตอบ: 6588
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:42
ทุกวันนี้ผมวิ่งก่อนเตะบอลวันละ 1 โล วิ่งเสร็จมาเตะบอลต่ออีก เหนื่อยใช้ได้เลย
0
0
"ผู้ชายเปื้อนฝุ่น กอดไม่อุ่นเหมือนคนมีตังค์"
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 1527
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:44
timematoom พิมพ์ว่า:
Macz13 พิมพ์ว่า:
beer_rs พิมพ์ว่า:
Antivist พิมพ์ว่า:
ต้องซ้อมให้ถูกหลักด้วยนะ ผมเคยศึกษาอยู่ จะวิ่ง 10km ยังไงให้ไม่เหนื่อย ใช้เวลาพอสมควร  

ขอวิธีที่ถูกแนะผมหน่อยฮะ ผมก็ฝึกวิ่งงูๆปลาๆ เป้าหมายที่ฝึกคือ เริ่มลดน้ำหนักฮะ เลยคิดว่าจะฝึกวิ่งไปพร้อมๆกันฮะ  

ลองศึกษาการวิ่งหัวใจโซน 2 ดูครับ
จะวิ่งได้เรื่อยๆ เหนื่อยช้า ลดไขมันได้ดีด้วย
แรกๆอาจจะรำคาญหน่อยเพราะมันจะวิ่งช้ามากๆ
แต่ถ้าวิ่งบ่อยๆ เหนื่อยเท่าเดิมความเร็วจะเพิ่มขึ้นเองครับ  

แต่แกวิ่ง pace 5 เลยนะครับ  

แรกๆมันก็ช้าครับ พอวิ่งบ่อยๆมันจะเร็วเอง

เหมือนถ้าผมหยุดวิ่งประมาณสองเดือน กลับไปวิ่งแรกๆคุมโซน2 จะได้เพซ 8 พอซักสองสามอาทิตย์ร่างกาย หัวใจเริ่มปรับตัว จะลงไปอยู่ที่ 6-6.30 ครับ

การวิ่ง อายุก็มีส่วนครับ แต่การซ้อมที่ถูกวิธี และชั่วโมงบิน ก็สำคัญไม่แพ้กัน

เลยต้องตั้งเป้าหมายเพื่อปรับวิธีการซ้อมครับ ว่าจะเน้นระยะทาง หรือความเร็ว หรือทั้งสองอย่าง(ต้องซ้อมหนักมากและเสี่ยงบาดเจ็บ)
แก้ไขล่าสุดโดย Xavi เมื่อ Sat Jun 25, 2022 11:47, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 21 Mar 2007
ตอบ: 7112
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:44
๑_oGDo_๑ พิมพ์ว่า:
คนอายุ 60 นี่ละครับ

ถ้าสายวิ่ง ไล่ยากมาก

pace 4 pace 5 สบายๆ  

เคยวิ่งอยู่ มีลุงอายุประมาณนี้แหละ ตีคู่ขึ้นมาวิ่งด้วย ก็ไม่ได้คิดอะไรไอเราก็หันไปยิ้มให้ตามปกติ ประเด็นเกิดตอนวิ่งไปสักพักนี่แหละพอเราเริ่มเหนื่อย อยากเดิน แต่เหมือนศักดิ์ศรีมันค้ำคอ จะหยุดก็เสียฟอร์มเราแม่งเพิ่งเข้าเลข 3 ลุงแม่งอย่างต่ำๆก็ 5 สุดท้ายหอบแดกแกล้งทำเป็นไลน์งานเข้าแล้วค่อยๆหลบ คิดในใจมึงรีบวิ่งไปไกลๆเลยนะไอชิบหายยย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Nov 2010
ตอบ: 1973
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:48
TFunited พิมพ์ว่า:
๑_oGDo_๑ พิมพ์ว่า:
คนอายุ 60 นี่ละครับ

ถ้าสายวิ่ง ไล่ยากมาก

pace 4 pace 5 สบายๆ  

เคยวิ่งอยู่ มีลุงอายุประมาณนี้แหละ ตีคู่ขึ้นมาวิ่งด้วย ก็ไม่ได้คิดอะไรไอเราก็หันไปยิ้มให้ตามปกติ ประเด็นเกิดตอนวิ่งไปสักพักนี่แหละพอเราเริ่มเหนื่อย อยากเดิน แต่เหมือนศักดิ์ศรีมันค้ำคอ จะหยุดก็เสียฟอร์มเราแม่งเพิ่งเข้าเลข 3 ลุงแม่งอย่างต่ำๆก็ 5 สุดท้ายหอบแดกแกล้งทำเป็นไลน์งานเข้าแล้วค่อยๆหลบ คิดในใจมึงรีบวิ่งไปไกลๆเลยนะไอชิบหายยย  

5555555555555555 ยอมได้ไงละฮะ ต้องสู้สิฮะ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7282
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:50
ในฐานะอดีตคนที่เคยจบมาราธอนมาหลายงาน และเคยลง 100k (แต่ไม่จบ) เคยทำ 10k ได้เร็วสุด 49 นาที (แต่โควิด ก็ไม่ค่อยได้วิ่งเลย)

วิ่งเป็นการชาเลนจ์ตัวเอง แข่งกับตัวเองในเมื่อวาน Beat your yesterday

จขม. วิ่งมา 6 เดือน แต่ยังไม่ถึง 10k นี่แสดงว่าไมค่อยได้วิ่งหรือเปล่าครับ จะวิ่งให้ได้ระดับชัชชาติ คือ ต้องวิ่งแทบทุกวันครับ อย่างน้อยสัปดาห์นึง 4-5 วัน ต้องมี ถ้าติดวิ่งแล้ว จะอยากไปวิ่งทุกวัน เพราะอยากทำสถิตินู้นนี่นั้น
1
0
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13702
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:52
DariusXalan พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้มีพื้นฐานอะไร ตอนผมวิ่งแรกๆ 400 เมตรยังเกือบตายครับ คือเกือบตายจริงๆ แบบกัดฟันเลย มองคนพวกนี้เหมือนกันว่ามันวิ่งได้ยังไงวันละเป็นสิบๆ โล

รู้ตัวอีกทีก็วิ่ง 5 โล 30 นาทีละ พอทำไปสักปี 20 กิโลนี่จิ๊บๆ ถ้าไม่ได้ทำเวลาอะไร  

ทุกวันนี้ ผมไม่ได้ต้องการวิ่งเร็วๆเลยนะครับ ผมขอแค่วิ่งไม่ช้ามาก แต่ขอแบบวิ่งเรื่อยๆได้แบบจนจบเป้าหมายของตัวเองที่ตั้งไว้ครับ

เช่น ตอนนี้เป้าผม อยากวิ่งแบบต่อเนื่องให้ได้ 5โล 10โล ประมาณนี้ฮะ แต่ทุกวันนีัเอาแบบว่า วิ่งต่อเนื่องเรื่อยๆ แบบไม่รีบ 5โลยังไม่ได้เลยฮะ  

ถ้าให้เวลากับมันมากๆ แล้วทำจริงๆ มันก็ได้ครับ คนแก่เขามีเวลาเยอะ หรือหาทางลงเวลาได้ ชีวิตใครชีวิตมัน อย่างผมให้เวลาวิ่งวันละชั่วโมง ก็เยอะละ เพราะทุกวันนี้ต้องทำงาน (ผมทำงานฟรีแล้น นอนดึกไม่เป็นเวลา) ลูกก็เล็ก ถ้ารวยไม่ต้องทำไร มีเวลาวิ่ง 3-4 ชั่วโมง ก็คงโหดกว่านี้
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2021
ตอบ: 3861
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:53
วิ่งคือการสะสม endurance

ยิ่งแก่ยิ่งเก๋า

พ่อผมจะ 60 วิ่งเพซ 4-5 สบาย

พ่อผมเป็นครูฝึกตำรวจ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Nov 2010
ตอบ: 1973
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:54
Pasa พิมพ์ว่า:
ในฐานะอดีตคนที่เคยจบมาราธอนมาหลายงาน และเคยลง 100k (แต่ไม่จบ) เคยทำ 10k ได้เร็วสุด 49 นาที (แต่โควิด ก็ไม่ค่อยได้วิ่งเลย)

วิ่งเป็นการชาเลนจ์ตัวเอง แข่งกับตัวเองในเมื่อวาน Beat your yesterday

จขม. วิ่งมา 6 เดือน แต่ยังไม่ถึง 10k นี่แสดงว่าไมค่อยได้วิ่งหรือเปล่าครับ จะวิ่งให้ได้ระดับชัชชาติ คือ ต้องวิ่งแทบทุกวันครับ อย่างน้อยสัปดาห์นึง 4-5 วัน ต้องมี ถ้าติดวิ่งแล้ว จะอยากไปวิ่งทุกวัน เพราะอยากทำสถิตินู้นนี่นั้น

ผมวิ่งต่ออาทิตย์ ประมาณ5-6วันเลยครับ หลังจากกลับจากทำงาน ถ้าวันไหนไม่ได้วิ่งคือกลับบ้านมามืด หรือวันนั้นฝนตก

แต่ผมแบบว่า วิ่งไม่ได้แบบว่าหนักอะไรมากๆ เป้าหมายของผมแรกเริ่มเลยคือ วิ่งเพื่อลดน้ำหนักฮะ ตอนนี้ผมวิ่งๆเดินๆ ยืนพื้นที่3โลทุกๆวันที่วิ่งครับ แต่แบบพอจะวิ่งมากกว่านั้น มันยังรู้สึกเหนื่อยฮะ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 1527
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:57
DariusXalan พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้มีพื้นฐานอะไร ตอนผมวิ่งแรกๆ 400 เมตรยังเกือบตายครับ คือเกือบตายจริงๆ แบบกัดฟันเลย มองคนพวกนี้เหมือนกันว่ามันวิ่งได้ยังไงวันละเป็นสิบๆ โล

รู้ตัวอีกทีก็วิ่ง 5 โล 30 นาทีละ พอทำไปสักปี 20 กิโลนี่จิ๊บๆ ถ้าไม่ได้ทำเวลาอะไร  

ทุกวันนี้ ผมไม่ได้ต้องการวิ่งเร็วๆเลยนะครับ ผมขอแค่วิ่งไม่ช้ามาก แต่ขอแบบวิ่งเรื่อยๆได้แบบจนจบเป้าหมายของตัวเองที่ตั้งไว้ครับ

เช่น ตอนนี้เป้าผม อยากวิ่งแบบต่อเนื่องให้ได้ 5โล 10โล ประมาณนี้ฮะ แต่ทุกวันนีัเอาแบบว่า วิ่งต่อเนื่องเรื่อยๆ แบบไม่รีบ 5โลยังไม่ได้เลยฮะ  

ลองปรับโปรแกรมดูครับ อาจจะวิ่ง 2km เดิน+กินน้ำ 500m แล้วค่อยวิ่งต่อ เป็นวิธีแบ่งย่อยเป้าหมายให้เล็กลงครับ ทำซักอาทิตย์สองอาทิตย์รับรองวิ่งยาวได้ครับ (น้ำอย่าให้ขาด กินทุก2km)
แก้ไขล่าสุดโดย Xavi เมื่อ Sat Jun 25, 2022 11:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status: :)
เข้าร่วม: 26 Aug 2009
ตอบ: 1344
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 12:01
Xavi พิมพ์ว่า:
timematoom พิมพ์ว่า:
Macz13 พิมพ์ว่า:
Antivist พิมพ์ว่า:
ต้องซ้อมให้ถูกหลักด้วยนะ ผมเคยศึกษาอยู่ จะวิ่ง 10km ยังไงให้ไม่เหนื่อย ใช้เวลาพอสมควร  

ขอวิธีที่ถูกแนะผมหน่อยฮะ ผมก็ฝึกวิ่งงูๆปลาๆ เป้าหมายที่ฝึกคือ เริ่มลดน้ำหนักฮะ เลยคิดว่าจะฝึกวิ่งไปพร้อมๆกันฮะ  

ลองศึกษาการวิ่งหัวใจโซน 2 ดูครับ
จะวิ่งได้เรื่อยๆ เหนื่อยช้า ลดไขมันได้ดีด้วย
แรกๆอาจจะรำคาญหน่อยเพราะมันจะวิ่งช้ามากๆ
แต่ถ้าวิ่งบ่อยๆ เหนื่อยเท่าเดิมความเร็วจะเพิ่มขึ้นเองครับ  

แต่แกวิ่ง pace 5 เลยนะครับ  

แรกๆมันก็ช้าครับ พอวิ่งบ่อยๆมันจะเร็วเอง

เหมือนถ้าผมหยุดวิ่งประมาณสองเดือน กลับไปวิ่งแรกๆคุมโซน2 จะได้เพซ 8 พอซักสองสามอาทิตย์ร่างกาย หัวใจเริ่มปรับตัว จะลงไปอยู่ที่ 6-6.30 ครับ

การวิ่ง อายุก็มีส่วนครับ แต่การซ้อมที่ถูกวิธี และชั่วโมงบิน ก็สำคัญไม่แพ้กัน

เลยต้องตั้งเป้าหมายเพื่อปรับวิธีการซ้อมครับ ว่าจะเน้นระยะทาง หรือความเร็ว หรือทั้งสองอย่าง(ต้องซ้อมหนักมากและเสี่ยงบาดเจ็บ)  

ขอเสริมคุณ xavi ครับ การวิ่งโซน 2 ช่วยได้มากเรื่องระยะทาง ทุกวันนี้ผมวิ่ง 10 โลได้ชิลๆเพราะฝึกวิ่งโซน 2 ทุกวัน แรกๆเบื่อครับ คอยดูนาฬิกาไม่ให้ฮาร์ทเรทพุ่งจนเกินไป วิ่งก็ช้า ไม่เร้าใจ แต่พอฝึกวิ่งทุกวัน เราจะได้เอนดูรานส์ ฝึกความแข็งแรง ทำให้วิ่งไกลๆได้ไม่เหนื่อย ละเพซจะตามมาเองครับ

0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Living is easy with eyes closed.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7853
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 12:05
แถวบ้านผมคน 45+ นี่วิ่งกันเพจ 5 ลงไปทั้งนั้น

ไล่ได้รอบเดียวยอม
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2279
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 12:06
อยากวิ่งสิบโล ไม่เหนื่อย ไม่ต้องคิดอะไรมากหรอกครับ วิ่งๆตะบี้ตะบันมันไปทุกวัน เดียวก็ได้เอง

ถ้า 21-42 โล อันนั้นต้องลงโปรแกรมหน่อยละ

ส่วนอายุใกล้ๆ 60 นี่ถ้าใครไปงานวิ่งน่าจะเห็นลุงแก่ๆ กางเกงขาสั้นๆหลายคน วิ่งทิ้งหนุ่มๆไม่เห็นฝุ่นเลยล่ะ เหมือนเป็นช่วงพีคของนักวิ่ง อายุ50-60 เนี่ย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel