ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3089
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 06:19
[RE: ขอระบายหน่อยครับ ไม่ได้โบนัสอยู่คนเดียวเลย]
ยื่นลาออกสิ้นเดือนนี้ไปเลยครับ ไม่ทงไม่ทำมันแล้วงาน
ทำงานแบบมืออาชีพก็ควรจะตอบแทนกันแบบมืออาชีพ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10094
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 08:03
[RE: ขอระบายหน่อยครับ ไม่ได้โบนัสอยู่คนเดียวเลย]
ถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงิน แล้วเจอแบบนี้ เป็นผมออกเลยอะ

แจ้งให้เค้าเตรียมคนล่วงหน้า 4 เดือน ผลตอบแทนคือตัดเราตั้งแต่ตอนนี้เลยนี่หว่า
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1549
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 08:14
โบนัสมันประเมิณจากผลประกอบการปีก่อนไม่ใช่รึ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19653
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 08:17
ออกเลยไม่รอ
จริงๆไม่น่าบอกเค้าก่อน คุณหวังดีไป
แก้ไขล่าสุดโดย bossa26 เมื่อ Sat Jun 25, 2022 08:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ♥Irene ♥Tzuyu ♥JiSoo ♥Kazuha ♥Karina ♥Sakura ♥Rose
ตอบ: 22215
ที่อยู่: ____________________ _________________________ _________________________ เข้าร่วม: 31 Feb 1994
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 09:02
ต่อไปจำไว้ครับ รอให้ได้โบนัสอะไรเรียบร้อยแล้วค่อยยื่นเรื่องลาออก เพราะเกือบทุกบริษัท จะพิจารณา ไม่ให้ โบนัสพนักงานที่จะลาออกอยู่แล้วครับ ตอบในฐานะ HR
2
0
♥♥♥ WonYoung ♥♥♥
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14632
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 09:29
ขอระบายหน่อยครับ ไม่ได้โบนัสอยู่คนเดียวเลย
โบนัสคือผลตอบแทน จากการทำงานที่ผ่านมา การไม่ให้ไม่ถูกต้อง

แต่เรื่องแบบนี้มีเยอะแยะครับ โบนัสที่ไม่ให้ท่านเขาก็ไปหารเพิ่มให้พวกมัน

ชีวิตการทำงานก็เงี้ยแหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14632
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 09:31
ขอระบายหน่อยครับ ไม่ได้โบนัสอยู่คนเดียวเลย
tstcum3u พิมพ์ว่า:
จำไว้เป็นบทเรียนในอนาคตครับ อย่าบอกก่อนว่าจะออกเด็ดขาด ยื่นไปไม่ขาดไม่เกินดีที่สุด อ่านสัญญาก่อนเซ็น ก่อนยื่นลาออก

แล้วเวลาเซ็นที่ใหม่เอาคู่สัญญาที่เซ็นไปสแกนและเมลเก็บไว้เป็นหลักฐานด้วยนะครับ ดีกว่ามาปวดหัวในอนาคต ยังดีนะที่ท่านยังจะได้ ตอนที่ผมออกนะผมโดนบริษัทปลอมเอกสารสัญญาด้วย (แบงค์ใหญ่ด้วยนะไม่น่าเชื่อจะทำ) สุดท้ายคือกลัวติดคุกกันเลยยอมจ่ายผม  

แชร์เป็นวิทยาทานได้ไหมครับ ว่าเขาปลอมในเนื้อหาส่วนใด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status: Sunday morning
เข้าร่วม: 07 Jul 2010
ตอบ: 7369
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 09:46
ถือว่าท่านโชคดีนะที่ยังได้อยู่ บางที่คงไม่ได้แล้วล่ะ

ปกติคือเค้าจะเอาโบนัสก่อนค่อยแจ้งออก เพราะมันจะมีเหตุการณืแบบนี้แหละครับ

ส่วนเรื่องใจ อย่าไปให้มากครับ เราผูกพันธ์กับพี่ๆ น้องๆ ในที่ทำงานมากกว่า

เมื่อก่อนตอนจบใหม่ผมก็รู้สึกแบบนี่แหละที่แรกให้โอกาสเรา อยากทำเต็มที่โลกสวยจัด ฮ่าๆ

สุดท้ายทำไปไม่ได้ขึ้นเงินเดือนบ้าง ขึ้นหลักร้อยก็มี ทั้งๆ ที่เป็นตำแหน่งต้องการมากในตลาด

ตอนนี้ (4ปีละ) ย้ายมาที่ใหม่ได้ทั้งเงิน ทั้งตำแหน่ง สวัสดิการคนละเรื่องเลย

แต่ก็ขอบคุณ บ. เก่าที่ให้ ปสก เรามา แค่นั้นแหละ พี่น้องที่นู้นก็ยังได้ติดต่อกันปกติ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13415
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 09:48
บริษัทสัญชาติไทยก็แบบนี้แหละครับ ทำอะไรตาม emotional
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7896
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 10:49
ถูกแบนแล้ว
บอกยากนะครับ ของผมถ้าทำงานดีมาตลอดก่อนไปผมให้เพิ่มพิเศษด้วยซ้ำ

เหมือนให้ไปเริ่มชีวิตใหม่ คนเราจากวันนี้ วันหน้าอาจจะต้องเจอกันอีก ร่วมงานกันอีก

เงินไม่ได้เยอะแยะ ให้ไปไม่ทำให้ตายแน่นอน แต่ Connection การซื้อใจกัน

สำหรับผมสำคัญ วันหน้าคุณอาจแนะนำลูกค้ารายใหญ่ๆมาให้ผม มากกว่า Bonus ที่ผมให้ไม่รู้กี่เท่า
1
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 5294
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 10:54
ให้ใจไปแต่ไม่ได้ใจกลับมา เป็นงี้ผมก็คงช้ำเหมือนกันอ่ะ

งั้นพอจบตรงนี้แล้ว ท่านก็ไม่ต้องทุ่มเทละครับ ทำตามหน้าที่พอ เพราะบริษัทไม่ใช่ของท่าน ผลกำไรมันของเจ้าของบริษัทนู้นนนนนนนนน
1
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2005
ตอบ: 11076
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 11:32
[RE]ขอระบายหน่อยครับ ไม่ได้โบนัสอยู่คนเดียวเลย
ผมก็เข้าใจมาตลอดคนทำงานเอกชน(ผมสายราชการ) มักรอได้โบนัสก่อน แล้วค่อยออก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2007
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 13:23
nickvicpark พิมพ์ว่า:
tstcum3u พิมพ์ว่า:
จำไว้เป็นบทเรียนในอนาคตครับ อย่าบอกก่อนว่าจะออกเด็ดขาด ยื่นไปไม่ขาดไม่เกินดีที่สุด อ่านสัญญาก่อนเซ็น ก่อนยื่นลาออก

แล้วเวลาเซ็นที่ใหม่เอาคู่สัญญาที่เซ็นไปสแกนและเมลเก็บไว้เป็นหลักฐานด้วยนะครับ ดีกว่ามาปวดหัวในอนาคต ยังดีนะที่ท่านยังจะได้ ตอนที่ผมออกนะผมโดนบริษัทปลอมเอกสารสัญญาด้วย (แบงค์ใหญ่ด้วยนะไม่น่าเชื่อจะทำ) สุดท้ายคือกลัวติดคุกกันเลยยอมจ่ายผม  

แชร์เป็นวิทยาทานได้ไหมครับ ว่าเขาปลอมในเนื้อหาส่วนใด  

เค้าแอบเปลี่ยนข้อความในส่วนที่เกี่ยวกับโบนัสและเงินเดือนขึ้นครับ คือแอบเอาข้อแผ่นใหม่ใส่ไปแทนในคู่สัญญาที่บริษัทมีแช้วเอามาหลอกผมในที่ประชุม แถมไปแอบแก้คู่มือพนักงานให้ตรงกับที่เค้าปลอทเอกสารผมด้วย แต่ผมมีคู่สัญญามาด้วยไงวันนั้นเลยท้วงไปว่าอ้าวข้อความคู่สัญญาไม่ตรงนี่ ตอนนั้น HR มันตีมึนว่าไม่ตรงได้ไงแล้วบอกแต่ผมเซ็นไปแล้วก็ต้องไม่ได้เงินเดือนขึ้นและโบนัส ผมก็สวนไปว่าผมไม่รู้ว่าไอ่เอกสารที่คุณมีน่ะจ้อความเป็นไง แต่ผมยึดตามที่ผมถือมา3ปี บริษัทบอกว่าคู่สัญญาแต่ไม่เหมือนกัน มาโบ้ยใส่ผมมันถูกมั้ย
มันก็ยังเถียง แล้วบุคคลที่3ที่ผมขอให้มาเป็นพยานในที่ประชุมวันนั้นบอกเค้าอาสาโชวสัญญาเค้าส่วนนั้น HR รีบโผล่งใส่เลยบอกไม่ต้องยุ่งถ้าอยากคุยสัญญาคุณวันหลัง HR บอกขอสัญญาผมไปเช็คแล้วมาคุยใหม่ ผมบอกถ่ายเอกสารไปแล้วผมเดินตามเค้าไปดูคอนถ่ายนะ และบอกว่าถ่ายของคุณใส่เมลมาให้ผมด้วย

หลังจากนั้นผมไปคุยทนายเลย เค้าบอกปลอมเอกสารเพื่อไม่จ่ายเงินติดคุกเพราะผิดอาญา ตอนนั้นผมเริ่มงานที่ใหม่ละ สุดท้ายมันก็ยอมจ่าย แต่มีเนียนจะให้ผมเซ็นไม่เปิดเผยก่อนด้วยนะ ผมบอกไม่เซ็นเซ็นไปก็บุงคับไม่ได้เพราะมันผิดกฏหมายอาญาคนฟ้องอาญาไม่ใช่บุคคล และจ่ายภายในวันที่ผมบอก สรุปมันจ่ายแต่ตามตื้อให้ผมเซ็น อ้างนู่นนี่ สุดท้ายผมบอกไปเลยว่าอย่ารบกวนผมอีก ผมรู้ว่าคุณทำไรผมปรึกษาทนายแล้วถ้าคุณไม่หยุดติดต่อผมผมจะให้คนอื่นคุยแทนละ แล้วมันก็หายไปเลยครับ สุดท้ายผมตัดสินใจไม่แจ้งความแต่ผมจะแจ้งสำนักงานใหญ่ของบริษัทนี้แทนจะได้ทำอะไรบ้างและรู้ว่าเกิดอะไรขึ้นในสาขาต่างประเทศของบริษัทตัวเอง
2
0
veni vidi vici
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel