ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: It matters how this ends.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6113
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 22:12
[RE: คนจน เป็นโรคซึมเศร้าเหมือน คนมีตังค์มั้ยครับ]
คนจนก็เป็นได้เด้อ ผมว่ามันเริ่มมาจากการที่เราอยากมีชีวิตที่ดีขึ้นนะ แล้วเราก็เครียดสะสม คนจนที่ท่านว่าอาจจะเป็นคนจนที่อายุมากแล้วแบบจนมาทั้งชีวิต แล้วก็ไม่พยายามทำให้ชีวิตดีขึ้น เพราะเชื่อว่าที่เป็นแบบนี้เพราะกรรม เพราะไม่มีวาสนา อาจจะมีโอกาสเป็นโรคน้อย เพราะความคิดไม่ซับซ้อน
แต่ถ้าคนจนรุ่นลูก ที่ได้เรียนหนังสือ พยายามดิ้นรนสู้ชีวิต อันนี้อาจจะมีโอกาสมากกว่า เพราะเครียดต้องหาทางทำให้ชีวิตดีขึ้น
แต้ชีวิตมันก็มีหลายๆ มิติ คนที่รวยแล้วอาจจะเครียดเรื่องอื่นก็ได้ ผมว่าเรื่องที่คนอื่นเครียด เราก็ควรมองเป็นเรื่องใหญ่นะ ไม่ควรด้อยค่าเรื่องใดเลย เพราะคนเราให้ความสำคัญกับเรื่องต่างๆ ไม่เหมือนกัน และมีภูมิคุ้มกันไม่เท่ากันด้วย ใครป่วยต้องได้รับการรักษาจะดีที่สุด
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21664
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 22:20
[RE: คนจน เป็นโรคซึมเศร้าเหมือน คนมีตังค์มั้ยครับ]
เพียบครับ

ที่ รพ. รัฐ แผนกจิตเวช ผู้ป่วยซึมเศร้าเยอะมาก บางคนก็ฐานะไม่ดี ไม่ได้เล่นโซเชี่ยล มารับการรักษาที่ รพ รัฐเยอะแยะ มีตั้งแต่วัยรุ่น ยันคนอายุ 60-70+
แก้ไขล่าสุดโดย chonbodee เมื่อ Fri Jun 24, 2022 22:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15722
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 22:23
ก็เป็นได้เพียงแต่ไม่รู้ตัวละมั้งคับ

เพราะพื้นฐาน ชีวิตจะมาจากความเครียดซะส่วนมาก

คนหาเช้ากินค่ำ

หรือไม่ก็คนรวยที่มีกิจการแต่เริ่มติดลบ

อย่างคนรายได้น้อยไม่มานั่งซึมเศร้า เพราะต้องทำงานกว่าจะได้คิดอะไรก็หมดแรงนอนหลับแล้ว
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4352
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 22:23
ไม่มีตังไปหาหมอเลยไม่รู้ตัว
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3438
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 22:50
ถ้าไปหาหมอต้องไปหาที่ไหนอะครับ เอาแบบราคาไม่แรง ตังค์ไม่ค่อยมี อยากเช็คตัวเองมากๆ อาการตอนนี้มีครบทุกข้อเลย เหลืออย่างเดียวยังไม่ได้คิดฆ่าตัวตาย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3091
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 22:53
[RE]คนจน เป็นโรคซึมเศร้าเหมือน คนมีตังค์มั้ยครับ
ผมมองว่าคนรวยมีโอกาสเป็นสูงมากกว่านะ คือบางทีคนรวยมันมีพร้อมไปหมดจนหมดเป้าหมายในชีวิตไปเลย เหมือนอยู่ไปวันๆ ซึ่งความสุขที่สำคัญที่สุดของคนในระยะยาวมันคือเป้าหมายในชีวิตอะ

อย่างตอนที่ผมหมดเป้าหมาย หมดไฟ แต่ก็พอมีเงินอยู่ได้ ไม่มีภาระผูกพันอะไร มันดันหม่นหมองแปลกๆ เหมือนอยู่ไปวันๆอยู่ก็ได้ไม่อยู่ก็ได้

กลับกันตอนที่ไม่ค่อยมีเงินแต่ได้ไล่ตามสิ่งที่อยากทำ ตอนนั้นมีความสุขกว่าเยอะเลย คหสต.
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 02 Nov 2008
ตอบ: 5665
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 23:00
แม่ผมครับ เคยมีรายได้เป็นแสนต่อเดือน จนช่วงหลังๆ ธุรกิจซบเซา พอโควิดเท่านั้นแหละ ต้องปิดร้าน ขายบ้านใช้หนี้ กลายเป็นโรคซึมเศร้า
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: อย่าลืมโต๊ด บน ล่าง
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 8860
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 23:02
โรค หรือความเจ็บป่วย มันเลือกฐานะด้วยเหรอครับ
0
0

คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21664
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 23:04
JANUARY24 พิมพ์ว่า:
ถ้าไปหาหมอต้องไปหาที่ไหนอะครับ เอาแบบราคาไม่แรง ตังค์ไม่ค่อยมี อยากเช็คตัวเองมากๆ อาการตอนนี้มีครบทุกข้อเลย เหลืออย่างเดียวยังไม่ได้คิดฆ่าตัวตาย  

รพ.รัฐ มีแผนกจิตเวชครับ โรคซึมเศร้าอยู่ในกลุ่มจิตเวช
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2008
ตอบ: 2038
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 23:06
สำหรับผมนะ กับตัวผมเองเลย ไม่มีเวลาให้ซึมเศร้าแม้แต่นิดเดียวครับ คือมันแม่งต้องสู้ชีวิตยิบตาเลย ตื่นมาก็ลุยละรู้ตัวเองว่าเหนื่อยอีกทีก็อาบน้ำนอนละ เลยไม่มีเวลาให้ซึมเศร้าครับ ไม่มีโอกาสแม้แต่จะอ่อนแอด้วย ต้องยอมรับทุกเรื่องที่เกิดขึ้นมาให้ได้ครับสำหรับตัวผมนะ บริหารชีวิตผิดก็ชีวิตเปลี่ยนทันที หนี้สินสารพัดเลย บอกตัวเองเสมอห้ามเป็นนะเว้ยโรคนี้ไม่งั้นสร้างภาระให้คนในครอบครัวทันที ทุกคนมีสิทธิที่จะป่วยโรคนี้ครับอยู่ที่ใครจะรับมือมันยังไง ผมเจอหนี้หลายล้าน แฟนเพียงคนเดียวในชีวิตรับไม่ได้ขอเลิก เพื่อนฝูงหาย ญาติพี่น้องรังเกียจแต่ผมโชคดี 3 อย่างครับ 1.ครอบครัวไม่ทิ้งผม 2.ผมไม่ทิ้งตัวตนและความตั้งใจของผมเอง ให้กำลังใจและปลอบใจตัวเองเสมอ และ 3. ผมมีวงการบันเทิงเกาหลีคอยเยียวยาจิตใจครับ เกิร์ลกรุ๊ป ซีรี่ย์ วาร์ไรตี้ อะไรพวกเนี่ยเรียกรอยยิ้มให้ผมเองได้ในทุกๆวัน โดยเฉพาะคุณไอรีน เรดเวลเวท คือช่วงที่ผมเจิปัญหาใหม่ๆผมแทบไม่มีรอยยิ้มเลยเป็นเดือนๆโดยเฉพาะเรื่องคู่ชีวิต แต่สุดท้ายเผอิญเปิดที่เรดเวลเวทมาไทย ผมนั่งดูไปอมยิ้มไปเพราะคุณไอรีนนี่แหละ ผมเลยเรียกคุณไอรีนว่าคุณรอยยิ้มของผมเสมอมา ว่าแล้วก็แอบเขิลเลย
5
0
ooHoo
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2022
ตอบ: 4487
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 23:29
ประสบการณ์ตรงผมนะ ผมเป็นซึมเศร้าตั้งแต่ช่วงเริ่มเป็นวัยรุ่นละ แต่ที่บ้านยังไม่ค่อยมีเงิน

พ่อแม่ทำงานประจำตลอด จะลาพาไปหาหมอนี่เป็นไปไม่ได้เลย ผมเลยไม่ได้รักษา

มาได้รักษาตอนเรียนมหาลัยเนี่ยแหละ ใช้สิทธิ์นักศึกษา+ที่บ้านฐานะดีขึ้น เพราะค่ายาบางตัวก็แพงโคตรๆอยู่ดี

สรุป จนรวยก็เป็นซึมเศร้าได้เหมือนกัน แต่คนรวยมีโอกาสเข้าถึงหมอเข้าถึงยา ได้ถูกวินิจฉัยว่าเป็นซึมเศร้ามากกว่า

เหมือนโรคข้อเข่าเสื่อม ถ้าดูจากคนที่มารักษา ก็คงคิดว่าโรคนี้มีแต่คนมีตังที่เป็น

แต่จริงๆเป็นเพราะ ต้องเป็นคนมีตังมากกว่าถึงได้มารักษา หรือได้ผ่าตัด คนจนที่จะได้ผ่าตัดเปลี่ยนข้อเข่านี่แทบไม่เคยเจอ
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4318
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 23:31
[RE]คนจน เป็นโรคซึมเศร้าเหมือน คนมีตังค์มั้ยครับ
ไม่เกี่ยวเลยครับ ที่เห็นคนมีชื่อเสียงเป็น เพราะได้ออกสื่อ คนธรรมดาใครจะมาสนใจ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25206
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 23:34
มันรู้ยากมากเลยนะครับว่าใครเป็นโรคซึมเศร้า เจอหน้ากันทุกวันยังไม่รู้เลย ผมเห็นหลายคน

แต่มะนก็เข้าใจยากเหมือนกัน เพราะหลายๆคนมีชีวิตที่ดี ได้ทำงานในฝัน ได้ทำอะไรที่ตัวเองอยากทำ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Dec 2009
ตอบ: 26
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 23:46
เยอะมากๆเลยครับจากช่วงสามปีที่ทำงานมาสังเกตุดูจากจากครอบครัวพี่ๆคนงาน พนักงานหาเช้ากินค่ำทั่วไปที่ผมร่วมงานด้วย ยิ่งจนมากรายได้ขาดมือไม่พออยู่แล้ว หลายๆครอบครัวเลือกที่จะปล่อยเลยตามเลยไม่สนใจ บางคนไม่มีความรู้ก็ไปพูดจาทับถมซ้ำเติมคนในครอบครัวกันไปอีกจนคิดสั้นจบชีวิตกันเยอะมากๆ มีทั้งแบบรู้สึกดีใจประมาณว่าดีแล้วจะได้หมดตัวภาระหมดเวรหมดกรรมกันไปซะอีกจะได้ไม่ต้องมาคอยดูแล
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7354
โพสเมื่อ: Sat Jun 25, 2022 08:58
ผมตัดผมให้คนทำงานใน สถาบันกัลยาสาย4 บอกเลยคนรวยป่วยทางจิตเยอะมาก เช่น นักการทูต ดอกเตอร์ หมอ อัยการ รมต. นักการเมืองท้องถิ่น
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel