ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Apr 2022
ตอบ: 3296
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 18:03
[RE]ภาษาอังกฤษมันเรียนยากขนาดนั้นหรอครับ
ผมว่าแกไม่อยากมามากกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status: Desperado
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2052
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 18:03
[RE: ภาษาอังกฤษมันเรียนยากขนาดนั้นหรอครับ]
เขาพูดได้ แต่ไม่ถึงระดับที่สามารถสื่อสารในสิ่งที่เขาต้องการได้ ภาษาคือเครื่องมือในการ dominate คน ฉะนั้นพูดได้กับเมเนจคนได้ ระดับต่างกัน

JK ก็เคยบอก มีเพียงทีมในเยอรมันและอังกฤษเท่านั้นที่เขาจะไปคุม เพราะพูดภาษาอื่นไม่ได้ ขนาดเยอรมันกับอังกฤษมีรากร่วมกันบ้าง แกยังต้องไปเรียนเพิ่มเลย ตอนตัดสินใจคุมบิเวอร์พูล
0
0
Tôi mong giấc mơ là thật, sự thật đâu là giấc mơ
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11875
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 18:10
[RE: ภาษาอังกฤษมันเรียนยากขนาดนั้นหรอครับ]
จะให้พูดโต้งๆเลยก็ดูไม่ให้เกียรติอีกแบบนี้แหละเบาๆ
เคยเห็นคุยกับเฮียเบ๊คก็พูดได้แหละ แต่ศัพท์ฟุตบอลยังไงก็ต้องไปเรียนเพิ่ม
ไม่น่ายากเกินหรอก แต่น่าจะไม่อยากมามากกว่า
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Apr 2010
ตอบ: 1437
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 18:13
ภาษาอังกฤษมันเรียนยากขนาดนั้นหรอครับ
สาระหน่อย ผมว่ารากฐานที่เหมือนกันจะเป็นพวก อิตาลี สเปน โปรตุเกส ฝรั่งเศส นะ ที่เหมือนกัน สังเกตุง่ายๆภาษาพวกนี้จะมีสิ่งที่เรียกว่าเพศภาษา คือคุยกับ ผญ ใช้อีกแบบ ผช ใช้อีกแบบ แต่ส่วนของภาษาอังกฤษจะไม่มีพวกนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 17 May 2010
ตอบ: 852
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 18:22
ก็น่าจะยากนะ ผมเรียนมาตั้งแต่ประถมจนมหาลัยยังพูดไม่ได้เลย
0
0
นักเตะตำบล
Status: SMD
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 1242
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 18:40
เป๊ปถึงขั้นเรียนภาษาเลยนะครับ แบบพร้อมรับงานในอังกฤษมากผมมองว่าซีดานแกไม่ได้อยากจะมาคุมตั้งแต่แรกแล้วแหละถ้าจะมาจริงเรียนได้อยู่แล้ว
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4340
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 18:42
ภาษาอังกฤษมันเรียนยากขนาดนั้นหรอครับ
ฝรั่งเศส อิตาลี สเปน เป็นภาษาตระกูลเดียวกันครับ เรียนข้ามกันไม่ยาก อังกฤษมันเป็นภาษาอีกกลุ่มนึง ใช้คนละหลัก

ผมเล่นเกมออนไลน์สังเกตคนฝรั่งเศสจะรู้อังกฤษน้อยกว่าพวกเยอรมัน สวิส สแกนดิเนเวีย พวกนี้พูดไฟแล่บทุกคน

ยิ่งภาษาอังกฤษระดับทำงานโค้ชนี่มันต้องแอดว๊านกว่าการสื่อสารทั่วไปอีกนะ ไม่แปลกหรอกถ้าซีดานจะไม่มั่นใจ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Zumbey เมื่อ Fri Jun 24, 2022 18:45, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 16744
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 18:55
คงไม่ใช่ว่าตอบเลี่ยงๆไปว่าเพราะไม่เก่งภาษา แต่ภาษามีผลกับการตัดสินใจครับ ไม่ใช่โค้ชทุกคนที่สนุกกับการเรียนภาษาใหม่ๆ

ไม่ใช่ว่าซีดานไม่มาแมนยูเพราะไม่ได้ลุ้นแชมป์ แต่แกไม่เคยยุ่งเกี่ยวอะไรกับทีมใหญ่ๆในพรีเมียร์ลีกเลย ทั้งๆที่ 5-6 ปีที่ผ่านมาทีมใหญ่ๆทีมอื่นก็มีช่วงหาโค้ช มีเหรอที่ระดับแกจะไม่ได้ถูกชักชวนจากทีมในอังกฤษเลย

ซีดานเป็นคนที่ชอบจะอยู่ในกรอบของตัวเอง (ซึ่งไม่ผิด) ตอนเป็นนักบอลเล่นให้ยูเว่กับมาดริดก็ได้ความรู้ภาษาอิตาเลี่ยนกับสเปนมาพอสมควร พอเป็นโค้ชต้องใช้ทักษะทางภาษาอย่างมาก ก็เลยสนใจแต่คุมทีมเดิมๆที่ตัวเองเคยเล่น มาดริด-ยูเว่-ฝรั่งเศส ออกจากมาดริด 2 รอบ ว่างงาน แล้วก็เข้าคุมทีมเดิม วนๆอยู่อย่างนี้
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ทรงพระเจริญ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 46510
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 19:07
จะให้เดินหนีไมค์เลยมั้ยล่ะ หรือให้ตอบว่า ไม่รู้ไม่อยากไป อยากไปก็ไปกันเอง

ซีดานคงไม่คิดว่าตัวเองจะดูดีมั้งถ้าทำแบบนั้น
0
0
นักเตะอบต.
Status: สวัสดีชาวโลก ^-^
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 4799
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 19:08
เอ๊ะ!!! ก็บอกว่าไม่อยากมาคุมแมนยูฯ ก็ต้องเชื่อสิฟะ
ซีดานจะมารู้ดีกว่าสมาชิก ss ได้ไง ภาษงภาษาอะไร ข้ออ้างทั้งนั้น
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2021
ตอบ: 3124
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 19:45
มันแค่ส่วนนึงในการสัมภาษณ์แหล่ะครับ จริงๆมันมีรายละเอียดเยอะ ซีดานบอกพอฟัง พูดได้ แต่ไม่แตกฉานเฉยๆ

การจะลงรายละเอียดแทคติกมันต้องแตกฉานกว่านี้ในความคิดเค้า ไม่อยากพูดผ่านล่าม

คือคนจริงจังกับการคุมทีมแบบนี้รายละเอียดเรื่องสำคัญ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6049
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 20:02
เรียนไม่ยาก แต่ให้ master น่ะยากนะครับ

กลุ่มภาษาสเปน อิตาลี ฝรั่งเศส โปรตุเกส มีรากเดียวกันคือกลุ่มภาษาลาตินครับ ขณะที่อังกฤษจะเป็นกลุ่มภาษา West Germanic ครับ (มีอังกฤษ เยอรมัน ดัชท์) ซึ่งจะใกล้กับ North Germanic แบบกลุ่มสแกนดิเนเวียนมากกว่า และในภาคพื้นยุโรปเองก็จะมีอีกกลุ่มใหญ่ๆคือ Slavic ซึ่งก็แบ่งได้เป็นอีก 3 โซนครับ (พวกรัสเซีย โปแลนด์ เซิร์บ ฯลฯ)

ส่วนตัวผมได้อังกฤษกับฝรั่งเศส แต่บอกเลยครับว่าไอ้ตอนเรียนฝรั่งเศส ขนาดผมที่เกือบๆจะ native English speaker แล้วยังยากเลยครับ เพราะหลักภาษาหรือคำมันไม่เหมือนกันครับ
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
แขวนสตั๊ด
Status: Don't try this at home.
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 27010
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 20:07
สักพักเป๊ปออก ซีดานมาเสียบ ฮาเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: นักฟุตบอลมีอยู่เป็นล้านๆ แต่นานๆจะมีตำนานสักคน
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 531
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 20:27
[RE]ภาษาอังกฤษมันเรียนยากขนาดนั้นหรอครับ
เริ่มเรียนตอนเด็กกับมาเรียนตอนอายุมากแล้วมันต่างกันนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Practice as if you are the WORST.
Perform as if you are the BEST.
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10144
โพสเมื่อ: Fri Jun 24, 2022 21:50
ถ้าดูจากประวัติแก เป็นคนฝรั่งเศษ แล้วไป สเปน ไม่แปลกนะจะไม่ได้ภาษาอังกฤษ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel