ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
จริงหรือซุย?
จริงงง ลองมาแล้ว ตามนั้น
???
ซุยคาเงะแน่นวล คิดไปเอง
???
คะแนนทั้งหมด: 69
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11933
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 20:02
[RE: เติมน้ำมันเกี่ยวกับปั๊มหรือไม่?]
น้ำมันอะไรล่ะครับที่เติม ถ้า95พลัส ได้นานอยู่ แค่แพง ส่วนอื่นๆถูกแต่หมดไวเหมือนกันหมด แต่มีปั๊มเดียวไม่เติม
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 04 Apr 2021
ตอบ: 2917
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 22:03
[RE: เติมน้ำมันเกี่ยวกับปั๊มหรือไม่?]
luciferzz พิมพ์ว่า:
-Kazper- พิมพ์ว่า:
ถ้าบอกตัวชนิดน้ำมันอะจริง แต่ปั้มอะไม่จริง จะบอกว่าเก น้ำมันหลอกหรอ สมัยนี้มันเป็นกี่โลบอกแล้วว่าขับได้กี่โล คนเติมบ่อยๆทุกวัน

เขารู้อยู่แล้วเติมเท่านี้วิ่งได้กี่โล  

Hamuro.Ray พิมพ์ว่า:
ถ้าเป็นน้ำมันประเภทเดียวกัน ก็ซุยครับผม

อย่าง Shell เค้ายังมี 95 fuelsave กับ V-power เลยครับ ทั้งๆที่เป็น 95 เหมือนกัน ทำไมถึงต่างกันล่ะ

มันต่างตรง additive ครับ ซึ่งจริงๆแล้วมันถูกใส่ลงในน้ำมันทั่วไปที่ขายอยู่แล้ว เป็นความลับของแต่ละค่าย ตัว V-power ก็จะใส่เยอะหน่อย

ส่งผลให้น้ำมันแต่ละค่ายต่างกัน แต่ละค่ายจึงชอบมีโฆษณาว่าน้ำมันตัวเองดีอย่างไร มันคือ additive นี่แหละ

ท่านคิดว่าเค้ารับมาจากโรงกลั่นแล้วยัดใส่ tank มาขายต่อโดยไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มเติมที่เป็น know-how ของตัวเองเลยเหรอ  

อ่านกระทู้ดีๆใช้สมองก่อนตอบ เค้าบอกปั้ม จะเอาเชลมาเทียบกันเองทำไม ไปเทียบปั้มนู่น อีกอย่าง เอาตัวราคาเท่ากันมาดิมันเหมือนกันในทุกๆปั้ม มันไม่ต่างกันอยู่แล้ว คือ 95 ราคาเท่ากันทุกปั้ม 43.85 ราคาปัจจุบัน จะบอกว่าเชลดีกว่าหรอ ถ้าดีกว่ามันจะมีตัว v มาทำไม
คนก็ไปเติมเชลหมดแล้วดิ ราคาเท่ากันแต่คุณภาพดีกว่า
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: Heart skip a beat
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 12958
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 22:55
มันเป็นฟีลลิ่งจิงๆนะ มันรู้สึกได้แต่ไม่มีนัยสำคัญ ต้องเก็บสถิติกันเยอะหน่อยอะ 5555

แต่ถ้าขยับมาเป็นวีพาวเวอร์ เทียบกับ โซฮอล95 ปั้มฟ้า เขียว

ผมว่าวีวิ่งดีกว่าชัดเจน รอบจัดขึ้น สมูธ แล้วการที่รอบขึ้นง่ายดูที่ไม่ต้องเบิร์นรอบนานๆ มันช่วยประหยัดได้จิง (ของผมถ้าโซฮอลปกติ วิ่งได้55-56km/ลิตร แต่ V วิ่งได้57-59ครับ)

ผมเคยเทียบแล้ว ยังไง95 แบบปกติก็ประหยัดกว่า เพราะเติมแพงกว่า 30บาทต่อถัง วิ่งได้เพิ่มขึ้นแค่ 10-15โล)

ซึ่งเรื่องการสึกหรอเครื่องยนต์ ผมไม่รู้มีผลแค่ไหน เพราะปัจจัยมันเยอะมากกว่าแค่น้ำมัน

1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 830
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 23:45
ผมเน้นสะสมคะแนนมากกว่า ปั๊มไหนรางวัลตอบโจทย์หรือแลกส่วนลดได้เยอะก็เติมปั๊มนั้น แต่ส่วนใหญ่ไม่เติม ptt ไม่รู้ทำไม555
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3704
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 00:04
luciferzz พิมพ์ว่า:
ถ้าบอกตัวชนิดน้ำมันอะจริง แต่ปั้มอะไม่จริง จะบอกว่าเก น้ำมันหลอกหรอ สมัยนี้มันเป็นกี่โลบอกแล้วว่าขับได้กี่โล คนเติมบ่อยๆทุกวัน

เขารู้อยู่แล้วเติมเท่านี้วิ่งได้กี่โล  

Hamuro.Ray พิมพ์ว่า:
ถ้าเป็นน้ำมันประเภทเดียวกัน ก็ซุยครับผม

อย่าง Shell เค้ายังมี 95 fuelsave กับ V-power เลยครับ ทั้งๆที่เป็น 95 เหมือนกัน ทำไมถึงต่างกันล่ะ

มันต่างตรง additive ครับ ซึ่งจริงๆแล้วมันถูกใส่ลงในน้ำมันทั่วไปที่ขายอยู่แล้ว เป็นความลับของแต่ละค่าย ตัว V-power ก็จะใส่เยอะหน่อย

ส่งผลให้น้ำมันแต่ละค่ายต่างกัน แต่ละค่ายจึงชอบมีโฆษณาว่าน้ำมันตัวเองดีอย่างไร มันคือ additive นี่แหละ

ท่านคิดว่าเค้ารับมาจากโรงกลั่นแล้วยัดใส่ tank มาขายต่อโดยไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มเติมที่เป็น know-how ของตัวเองเลยเหรอ  

อ่านกระทู้ดีๆใช้สมองก่อนตอบ เค้าบอกปั้ม จะเอาเชลมาเทียบกันเองทำไม ไปเทียบปั้มนู่น อีกอย่าง เอาตัวราคาเท่ากันมาดิมันเหมือนกันในทุกๆปั้ม มันไม่ต่างกันอยู่แล้ว คือ 95 ราคาเท่ากันทุกปั้ม 43.85 ราคาปัจจุบัน จะบอกว่าเชลดีกว่าหรอ ถ้าดีกว่ามันจะมีตัว v มาทำไม
คนก็ไปเติมเชลหมดแล้วดิ ราคาเท่ากันแต่คุณภาพดีกว่า  

ผมว่าท่านอ่านดีๆที่ผมสื่อดีกว่านะ ลองเอาสมองค่อยๆคิด

ผมบอกว่าน้ำมันต่อให้เป็น 95 เหมือนกันก็มีความต่างด้วยสาร Additive

ผมสื่อให้เห็นว่าขนาด 95 ปั๊มเดียวกันยังมีหลายเกรด และ 95 ตัว Fuelsave ของ Shell ก็ไม่เหมือนทั้ง Esso PTT บางจาก และอื่นๆด้วย

เพราะเค้ามี know-how ของตัวเองในการผลิตและใส่สาร Additive ที่แตกต่างกัน

ที่ผมจั่วมาแบบนี้เพราะมีคนนึงพูดถึงชนิดน้ำมัน

ผมเองก็อยู่ในวงการนี้ ปวดหัวกับคนไม่รู้รายละเอียดและพูดมั่วๆมาก

และถ้าท่านใช้สมองอีกสักนิดเปิด google ดูราคาน้ำมันย้อนหลังดูนะ

Shell มันไม่ได้ขึ้นราคานี้พร้อม PTT บางจาก ที่ขึ้นวันที่ 28 มันขึ้นตั้งแต่วันที่ 25 แล้ว แปลว่าก่อนหน้านี้ shell แพงกว่านะ

ถ้าน้ำมันเหมือนกัน จะมีใครเข้า Shell เหรอ มันแพงกว่านะ

ผมแปะ link ราคาย้อนหลังให้นะเผื่อหาไม่เป็น

https://www.shell.co.th/th_th/motorists/shell-fuels/fuel-price/app-fuel-prices.html

https://www.pttor.com/th/oil_price

Edit เสริมนิดนึง

http://www.soccersuck.com/boards/topic/2155941

ลองอ่าน top comment กระทู้นี้ได้ครับ เค้าน่าจะสายตรงกว่าผมอีก
แก้ไขล่าสุดโดย luciferzz เมื่อ Sun May 29, 2022 02:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel