ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ทรงพระเจริญ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 46535
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 13:36
[RE: หนี้สินของแมนยู by เกลเซอร์]
คือมันเอาชื่อเสียงแมนยูขายเข้ากระเป๋ามันไปเรื่อยๆ
โดยที่ทีมไม่มีการพัฒนา มีแต่ทรงกับทรุด
นี่แหล่ะความจริง ถ้าอยากให้มันไปต้องเลิกสนับสนุนทุกช่องทาง ซึ่งเป็นไปไม่ได้

และคิดว่าไอ้เกลเซอ มันก็ไม่มีวันขายทีม มันเก็บไว้สูบเลือดได้ตลอดกาล
เวลาทีมทรุด มันก็แก้ปัญหาโดยการซื้อสตาร์แพงๆมาถม เพื่อเป็นคอนเท้น โดยเอาเงินในแคชเชียร์นี่แหล่ะ
ดึงทีมให้มาทรงๆ แล้วก็ลงไปทรุดต่อ เพราะมันไม่ได้สนใจเกมในสนาม แล้วก็วนลูปไปเรื่อยๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4535
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 13:46
หนี้สินของแมนยู by เกลเซอร์
ปี 2005 แมนยูน่าจะมีมูลค่าประมาณ 800 ล้านเหรียญ ปีก่อนฟอร์บประเมินมูลค่าเป็น 4,200 ล้านเหรียญ หนี้ 500 กว่าล้านเท่าเดิม dept ratio ลดลงมหาศาล
มองแบบธุรกิจถือว่าดีมาก ดึงเงินออกไปจ่ายปันผลทั้งเข้ากระเป๋าตัวเองและผู้ถือหุ้นรายย่อยก็ถือว่าดี ได้ทั้งปันผลได้ทั้งมูลค่าหุ้น
ในแง่การซื้อนักเตะและจ่ายค่าเหนื่อยติดลำดับ 1-2 มาตลอดทั้งสองอย่าง ไม่เรียกว่าทุ่มแล้วจะเรียกว่าอะไร

แมนยูผิดเรื่องเดียวคือไม่สามารถเปลี่ยนเม็ดเงินที่จ่ายไปให้กลายเป็นความสำเร็จ คีย์สำคัญอยู่ที่ผู้จัดการทีม การพลาดได้ตัวเป๊บ ตล็อปป์ ซีดาน นั่นคือความล้มเหลว ต้องรอดูกันต่อไปว่าเทนฮากจะเป็นคนที่ใช่หรือเปล่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1761
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 14:11
ถูกแบนแล้ว
[RE: หนี้สินของแมนยู by เกลเซอร์]
ให้เห็นภาพก็คือ เกลเซอร์ไปกู้ซื้อบ้านราคา 10 ล้านบาท ไม่ดาวน์เลยซักบาท

ปล่อยเช่าได้เดือนละแสน ใช่ต่อเติมบ้านแค่หมื่นเดียว จ่ายหนี้สองหมื่น เข้ากระเป๋าตัวเองเจ็ดหมื่น ประมาณนั้น
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: ไก่แห่ง Valoran
เข้าร่วม: 03 Dec 2009
ตอบ: 11858
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 15:09
LoveS พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่าทำไมตอนนั้นเจ้าของเก่าถึงขายให้คนนี้ ไม่รู้เหรอว่าไปกู้มาซื้อ  

นอกจากเจ้าของเก่าไม่สนใจแล้ว รัฐบาลอังกฤษยังหน้ามึนอนุมัติให้ดีลลุล่วงได้ด้วยจ้า ที่แฟนบอลท้องถิ่นประท้วงอ่ะนะ
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 3263
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 15:15
mongkoltot พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่าทำไมตอนนั้นเจ้าของเก่าถึงขายให้คนนี้ ไม่รู้เหรอว่าไปกู้มาซื้อ  

นอกจากเจ้าของเก่าไม่สนใจแล้ว รัฐบาลอังกฤษยังหน้ามึนอนุมัติให้ดีลลุล่วงได้ด้วยจ้า ที่แฟนบอลท้องถิ่นประท้วงอ่ะนะ  

รัฐบาลเข้ามายุ่งได้หรือครับ มันน่าจะเหมือนซื้อ-ขายบริษัททั่วไปนะครับ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: ไก่แห่ง Valoran
เข้าร่วม: 03 Dec 2009
ตอบ: 11858
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 15:26
mongkoltot พิมพ์ว่า:

รัฐบาลเข้ามายุ่งได้หรือครับ มันน่าจะเหมือนซื้อ-ขายบริษัททั่วไปนะครับ  

ผมอ่านทวีตของคนที่ไปประท้วงตอน ESL อะครับ ถ้าจำไม่ผิดเหมือนว่าคนท้องถิ่นเขามองว่ามันเป็นสมบัติท้องถิ่น ซึ่งเกลเซอรส์เทคโอเวอร์คือค่อยๆคืบค่อยๆบีบผู้ถือหุ้นอื่นให้ขาย
แล้วไหนจะเรื่องเอาออกจากตลาดหุ้นอังกฤษไปจนทะเบียนที่หมู่เกาะแฟโร แล้วเอาเข้าตลาดหุ้นนิวยอร์กเผื่อขายหุ้นเกรดที่ไม่มีสิทธิ์มีเสียงอะไรในสโมสร
0
0

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 9984
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 15:40
arjyu พิมพ์ว่า:
สงสัยมานานแล้วครับ เกลเซอร์กู้เงินมาซื้อ ทำไมหนี้ถึงเป็นของแมนยู ไม่ใช่ของเกลเซอร์  

เกลเซอร์กู้เงินมาซื้อจริง แล้วก็ปิดหนี้ตัวเองด้วยสโมสรไปคํ้าแทน เท่ากับสโมสรติดหนี้แทน พูดง่ายๆสโมสรมีมูลค่ามากกว่าหนี้มหาศาล สรุป เกลเซอร์ไม่ต้องควักซักบาท สโมสรก้ทำรายได้เรื่อยๆก็จ่ายแต่ดอกพอ(ต้นจ่ายทำไม? กุรอขายทิ้งให้คนอื่นมาใช้หนี้ดิ) แถมเอาสโมสรเข้าตลาดหุ้นระดมทุนได้เงินเข้ากระเป๋าอีก ได้เงินไปลงทุนเพิ่ม เงินต้นหนี้ไม่ใช้ 55

1
0
แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 15:42
NarokTak พิมพ์ว่า:
สมมตินะครับ สมมติ ถ้า เกลเซอร์ ขายที่ 5 พันล้านปอน์ด แร้วมีคนมาซื้อ เกลเซอร์ จะยังมีหนี้ อีกป่าว ครับ หรือว่ากลายเป็นของคนที่มาซื้อใหม่  

มีดิ หนี้ธนาคาร ถ้าเกลเซอร์ไม่ควักใช้ เจ้าของใหม่ก็ต้องจ่ายเอง
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54138
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 15:45
หนี้สินของแมนยู by เกลเซอร์
ปลิงของจริง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 15:46
อัลไซเมอร์ พิมพ์ว่า:
arjyu พิมพ์ว่า:
สงสัยมานานแล้วครับ เกลเซอร์กู้เงินมาซื้อ ทำไมหนี้ถึงเป็นของแมนยู ไม่ใช่ของเกลเซอร์  

กู้มาซื้อแมนยู ก้อใช้แมนยูเป็นสินทรัพย์ในการกู้ มันเป็นเจ้าของแมนยู หนี้ก้อคือแมนยู

อารมน่าจะเหมือนคุณซื้อบ้าน เครดิตดีจัดกู้ได้100% ได้อยู่บ้านได้ทำอะไรกับบ้านก้อได้ บ้านคือของคุณ แต่บ้านยังติดไฟแนนนซ์ คุณก้อมีหน้าที่ผ่อนจ่าย ไปเรื่อยๆ  

ต้องเทียบกับที่ดิน เพราะที่ดินติดหนี้ธนาคารอยู่ แต่ยังใช้ประโยชน์หารายได้จ่ายดอกไปเรื่อยๆ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2008
ตอบ: 4442
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 15:47
เด๋วก็มีคนมาบอกหลอกครับทำธุรกิจก็ต้องเอาเงินมั้ย ไม่ได้ทำการกุศลนะครับ

0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 351
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 16:53
PTT ถ้าไปดูก็มีหนี้สินนะครับ
เค้าก้จ่ายปันผลทุกปี
สมมุตท่านเป็นกองเชียร์ PTT จะบอกว่าไงครับ ท่านไม่ได้ซื้อหุ้นนะครับ เห็นเป็นองค์กรดีๆองค์กรนึง
ท่านจะบอกคนที่ถือหุ้นว่ายังไงครับ
ไปจ่ายหนี้ให้หมดก่อนนะ ค่อยจ่ายปันผล งี้หรอ?

แล้วในรูปของบริษัทมหาชน
เค้าก็ระดมทุนมาพัฒนาองค์กร อยู่ตลอด
แต่แค่ไม่สำเร็จนะครับ...จริงๆไม่ควรใช้คำว่าแค่ ใช้คำว่าล้มเหลวดีกว่า

แล้วอีกอย่างนะครับ ถ้าเค้ากู้มา เสียดอก น้อยกว่า yield
พี่กู้ไปเถอะครับ แล้วเอาส่วนต่าง กู้ กับ return เนี่ย จ่ายปันผล operating cost ต่างๆ บวกเอามาซื้อนักเตะทำทีม

เสียใจแทนเกลเซอครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel