ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: Freedom is something you take.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 953
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 11:49
[RE: 14 ภาพที่อาจช่วยคุณได้]
luciferzz พิมพ์ว่า:
ขอบคุณครับ

ส่วนตัวชอบมากๆกับ Success isn’t always what is seems

แต่ไม่ค่อยเห็นด้วยกับ Don’t work hard, work intelligent แฮะ

เพราะจากรูปจริงๆมันต้องดูก่อนว่าเค้าต้องการผลลัพธ์อะไร ถ้าเค้าต้องการกล่องสี่เหลี่ยมหรือต้องการทรัพยากรมากที่สุด

การหั่นออกแบบนั้นไม่น่าใช่คำตอบที่ดี

อีกเรื่องคือจริงๆแล้วทำเป็นทรงกระบอกน่าจะง่ายและไวกว่านะ ทรงกลมถือว่าเป็นทรงที่ทำค่อนข้างยาก  

เห็นด้วยกับเรื่องทรงกระบอก - ขอโน๊ตเพิ่มเก็บไว้ครับ ขอบคุณครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Status: Freedom is something you take.
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 11:55
mctominaytor พิมพ์ว่า:
ดูให้ดีก่อนจะช่วยใคร ทำไมเค้าไม่รอให้ตัดเสร็จก่อนค่อยถีบเก้าอี้อีกคน แบบนี้เค้าเองก็ไม่รอดนะ ถ้าตัดไม่ได้อะ  

ผมมองว่าในภาพสื่อคือการให้ฝ่ายที่จะช่วยเหลือใครมองถึงตัวตนของคน ๆ นั้นก่อนที่จะช่วยจริงครับ เพราะทุกการช่วยมีราคาที่ต้องจ่าย ในภาพจะสื่อว่าด้านขวาช่วยโดยไม่มองให้รอบด้าน (ตามองเชือกที่จะตัดเพื่อช่วยอีกคนแต่ไม่ได้เหลือบมองว่าอีกคนเตรียมจะทำอะไรที่เป็นภัยกับตัวเองอยู่)

ส่วนกรณีที่คุณถามมาถ้ารอให้ตัดเสร็จแล้วค่อยยืนเท้าไปคืออาจไม่ทันเพราะอีกฝ่ายสังเกตเห็นและเตรียมป้องกันหรือสวนกลับแล้ว ผมเดาว่าแบบนั้นนะครับ

ในสถานการณ์จริงเคสแบบนี้ถ้าอีกฝั่งจะดัดหลังเราเค้าจะทำตอนที่เราเชื่อใจไว้ใจและในสถานการณ์ที่ดูเหมือนเค้าไม่น่าจะทำอะไรเรานี่แหละครับ มันถึงมีเคสเพื่อนหรือคนสนิทหักหลังตลอดครับ
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 12:01
ถูกแบนแล้ว
フライドチキン พิมพ์ว่า:
ดูให้ดีก่อนจะช่วยใคร ทำไมเค้าไม่รอให้ตัดเสร็จก่อนค่อยถีบเก้าอี้อีกคน แบบนี้เค้าเองก็ไม่รอดนะ ถ้าตัดไม่ได้อะ  

ผมมองว่าในภาพสื่อคือการให้ฝ่ายที่จะช่วยเหลือใครมองถึงตัวตนของคน ๆ นั้นก่อนที่จะช่วยจริงครับ เพราะทุกการช่วยมีราคาที่ต้องจ่าย ในภาพจะสื่อว่าด้านขวาช่วยโดยไม่มองให้รอบด้าน (ตามองเชือกที่จะตัดเพื่อช่วยอีกคนแต่ไม่ได้เหลือบมองว่าอีกคนเตรียมจะทำอะไรที่เป็นภัยกับตัวเองอยู่)

ส่วนกรณีที่คุณถามมาถ้ารอให้ตัดเสร็จแล้วค่อยยืนเท้าไปคืออาจไม่ทันเพราะอีกฝ่ายสังเกตเห็นและเตรียมป้องกันหรือสวนกลับแล้ว ผมเดาว่าแบบนั้นนะครับ

ในสถานการณ์จริงเคสแบบนี้ถ้าอีกฝั่งจะดัดหลังเราเค้าจะทำตอนที่เราเชื่อใจไว้ใจและในสถานการณ์ที่ดูเหมือนเค้าไม่น่าจะทำอะไรเรานี่แหละครับ มันถึงมีเคสเพื่อนหรือคนสนิทหักหลังตลอดครับ  

เข้าใจอยู่ครับ ในส่วนของคนตัดเชือก แต่ไม่เข้าใจในส่วนของคนถีบเก้าอี้ มันโง่มากเลยนะ เค้าตัดเชือกให้อยู่ไปถีบเก้าอี้เฉย มันโง่เกินไปอะ
1
0
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 12:17

เข้าใจอยู่ครับ ในส่วนของคนตัดเชือก แต่ไม่เข้าใจในส่วนของคนถีบเก้าอี้ มันโง่มากเลยนะ เค้าตัดเชือกให้อยู่ไปถีบเก้าอี้เฉย มันโง่เกินไปอะ

จริงแต่อันนี้ประมาณเปรียบเปรยมากกว่าครับ ในชีวิตจริงมันมีอะไรแบบนี้เรื่อย ๆ ครับ เช่น ลูกจ้างที่ฆ่านายจ้างเพื่อหวังทรัพย์สิน เพื่อนสนิทที่ฆ่าเพื่อนตัวเองที่ช่วยเหลือมาเพราะหวังลูกหรือเมียเค้า มนุษย์มันมีอะไรคาดไม่ถึงในความคิดได้ตลอดครับ
1
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Aug 2006
ตอบ: 4017
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 12:49

ถึงจะมีทรัพยากรมหาศาลหากไม่รู้วิธีใช้ มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ

รูปอธิบายไอ่ตู่ได้โคตรชัดเจน
1
0
Status: Look On The Bright Side
เข้าร่วม: 17 Oct 2009
ตอบ: 8305
โพสเมื่อ: Fri May 27, 2022 15:47
ดีเลยครับ ชุดนี้
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 6093
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 05:24
ขอบคุณครับ

ส่วนตัวชอบมากๆกับ Success isn’t always what is seems

แต่ไม่ค่อยเห็นด้วยกับ Don’t work hard, work intelligent แฮะ

เพราะจากรูปจริงๆมันต้องดูก่อนว่าเค้าต้องการผลลัพธ์อะไร ถ้าเค้าต้องการกล่องสี่เหลี่ยมหรือต้องการทรัพยากรมากที่สุด

การหั่นออกแบบนั้นไม่น่าใช่คำตอบที่ดี

อีกเรื่องคือจริงๆแล้วทำเป็นทรงกระบอกน่าจะง่ายและไวกว่านะ ทรงกลมถือว่าเป็นทรงที่ทำค่อนข้างยาก  

ผมว่าความหมายมันกว้างๆ นะ รูปก็ทำแบบให้ทุกคนเข้าถึงได้ ไม่ได้ซับซ้อนขนาดนั้น

ทำไงยังไงถึงจะไปได้เร็วและไม่ต้องเหนื่อยมาก นี่แหละทำงานฉลาด เพราะจะดันกล่องสี่เหลี่ยมมันยากกว่าเยอะ แต่แน่นอนว่าต้องเสียเวลาในตอนแรก ที่คนทำงานหนักดันกันไปหมดแล้ว แต่คนฉลาดพยายามทำบางสิ่งในตอนแรก เหนื่อยกว่าในตอนแรก แต่มันคุ้มค่า
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3704
โพสเมื่อ: Sat May 28, 2022 07:14
KING LUIS พิมพ์ว่า:
ขอบคุณครับ

ผมว่าความหมายมันกว้างๆ นะ รูปก็ทำแบบให้ทุกคนเข้าถึงได้ ไม่ได้ซับซ้อนขนาดนั้น

ทำไงยังไงถึงจะไปได้เร็วและไม่ต้องเหนื่อยมาก นี่แหละทำงานฉลาด เพราะจะดันกล่องสี่เหลี่ยมมันยากกว่าเยอะ แต่แน่นอนว่าต้องเสียเวลาในตอนแรก ที่คนทำงานหนักดันกันไปหมดแล้ว แต่คนฉลาดพยายามทำบางสิ่งในตอนแรก เหนื่อยกว่าในตอนแรก แต่มันคุ้มค่า  

เข้าใจครับว่าต้องการเปรียบเปรย

เพียงแต่การทำงาน สิ่งสำคัญที่สุดมันคือผลลัพธ์ถูกไหมครับ

คุณทำงานเร็วแค่ไหน เหนื่อยน้อยแค่ไหน แต่ผลลัพธ์ผิด ยังไงก็ไม่ผ่านครับ

ยกตัวอย่างสมมติมีข้อมูลเยอะมากๆชุดนึงมาประมวลผล

คนนึงทำลงกระดาษ

อีกคนใส่ excel ใล่ใส่สูตร

อีกคนใส่ excel เขียน visual basic งานจบใน 1 click

ซึ่งอันนี้คือ work intelligent จริงๆ เพราะตอนจบได้ผลลัพธ์เหมือนกัน แต่ทำเร็วกว่าเยอะ

รูปนี้ผมจะไม่อะไรเลย ถ้าเค้าวาดคนที่ intelligent เป็นการหาแผ่นอะไรสักอย่าง เอามาใส่ล้อ

แล้วเอาลูกบาศก์วางลงละเข็น
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: TOON ARMY 100%
เข้าร่วม: 09 Sep 2008
ตอบ: 286
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2022 00:29
บุญไหล BoonLai พิมพ์ว่า:
ขอบคุณครับ ผมเองก็ชอบเอาคำคมพวกนี้มาแปะไว้หน้าคอมและโต๊ะทำงานเหมือนกัน เตือนใจตัวเองได้ดี

ทุกวันนี้ ชีวิตผมไม่มีความสุข เพราะทำข้อนี้ไม่ได้ ข้อเดียวเลย

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel