ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11031
โพสเมื่อ: Mon May 23, 2022 08:51
[RE: มีใคร”คิดจะเป็นลูกจ้างเขาไปตลอด”มั้ยครับ]

ไม่รู้จะทำมาหากินอะไรเหมือนกันครับ มีแต่ความรู้ ทุนก็ไม่มี ไม่อยากกู้ เป็นหนี้นิดๆ ยังเครียด

แต่ใกล้เกษียณคงหาธุรกิจทำแหละ เอาที่ไม่เจ็บตัวหนัก แต่มีความสุขที่ได้ทำงาน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 6018
โพสเมื่อ: Mon May 23, 2022 09:17
[RE: มีใคร”คิดจะเป็นลูกจ้างเขาไปตลอด”มั้ยครับ]
เจ้านายตัวเอง แต่ทุนพี่น้องก็ไม่ไหว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 11310
โพสเมื่อ: Mon May 23, 2022 09:23
เท่าที่ประสบคนใกล้ตัวมานี่ 2 คนเลยอยากเป็นเจ้านายตัวเองใจจะขาด น้องผมกับน้องแฟน

น้องผม
ทำงานได้ที่ละปี และลาออกเปลี่ยนงานไปเรื่อยๆ บอกว่าที่ทำงานไม่ดี บ้านอยู่เหนือ แต่ชอบลงใต้ คิดว่าพยายามหนีที่บ้าน ล่าสุดมาขอตัง ขอรถพ่อบอกว่าจะไปเปิดธุรกิจที่ใต้ แต่แผนธุรกิจหรือการจัดการอะไรไม่มีเลย บอกจะทำร้านขายของชำ ขอเงิน 1-2 แสน ผมกับแฟนผมมองหน้ากันเลยว่าไม่มีทางพอ ร้านที่ทำให้แฟน แค่แต่งร้านกับเอาชั้นวางมาลงก็หมดไปแสนกว่าละ ยังไม่รวมของที่เอามาขายเลย แต่ดีว่าตอนนี้พ่อไม่ให้ ไล่มันไปทำงานประจำ ให้เก็บเงินเอง

น้องแฟน
เคยทำแต่งานพาร์ทไทม์ กับขับ food panda จุดประสงค์ที่อยากทำร้านเองคืออยากตามมาอยู่กับแฟนมันนั่นแหละ ย้ายจังหวัดมา ขอตังที่บ้านเปิดร้านกาแฟ บริหารอะไรไม่เป็นซักอย่าง ของที่มาอยู่ในร้านก็ของใหม่ทั้งนั้น ลงทุนเกือบแสนแทบไม่ได้อะไรเลย วันๆ ขายได้ 5-10 แก้ว อยากเปิดเมื่อไหร่ก็เปิดอยากปิดเมื่อไหร่ก็ปิด ถ้าแฟนมันเลิกงานก็ไปรับ วันไหนแฟนหยุดก็ปิดร้าน แล้วแฟนมันทำงานโรงบาล ทำงานไม่เป็นเวลา เปิด-ปิดมั่วไปหมดเลย

ทั้งสองคนพูดเหมือนกันเลย ไม่อยากเป็นลูกจ้างใคร ทำงานเหนื่อยเงินน้อย เอาจริงๆ ผมก็ไม่อยากขัดหรอก ทำธุรกิจมันก็ดี แต่ควรศึกษามากกว่านี้ ใช้เวลากับมัน เปิดร้านยังไงให้ต้นทุนต่ำสุด พร้อมทำงานประจำเก็บเงินไปด้วย และก่อนจะเป็นเจ้าของ ควรไปเป็นผู้จัดการร้านให้ได้ก่อน ถ้าจากลูกน้องโดดมาเป็นเจ้าของ เจ๊งแทบทุกราย
แก้ไขล่าสุดโดย Rustey เมื่อ Mon May 23, 2022 09:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Mon May 23, 2022 10:12
ถ้าไม่หลงลมคำคนมากเกินไป
คุณจะรู้เองว่า ออกไปทำกิจการเอง ยังไงคุณก็เป็นลูกจ้างของลูกค้าอยู่ดี

ภาพรวมในเชิงการทำธุรกิจแบบหวังผลกำไร
มันต้องมีคนซื้อ (ลูกค้า) และคนขาย

คนขายมีนายจ้างคือลูกค้าครับ

สิ่งที่ทำให้เราเลือกจะทำหรือไม่ทำได้มันคือ อำนาจการต่อรอง
ไม่ใช่คำว่า เป็นนายตัวเอง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3365
โพสเมื่อ: Mon May 23, 2022 10:13
ผมคนหนึ่งที่อยากเป็นลูกจ้างเขาไปตลอด ถ้าการเป็นลูกจ้างหมายถึงงานที่มีเกียรติ งานในฝัน งานที่ช่วยเหลือคน ผมว่าหลายคนควรทำมากกว่าทำธุรกิจ (ถ้าคนเหล่านี้ไม่มีหัวทางธุรกิจ) ไม่อย่างนั้นใครจะมาเป็นครู หมอ พยาบาล และอื่นๆ เลิกคิดเถอะครับว่า การทำธุรกิจและการเป็นนายตัวเองดีที่สุด ต้องดูว่าเราเหมาะกับอะไร ชอบอะไร และที่สำคัญการเป็นคนมีอุดมการณ์ช่วยเหลือคน ควรมีในทุกคน เพื่อทุกคนจะภาคภูมิใจในอาชีพที่ตัวเองทำ แต่ถ้าคิดว่า รายได้ไม่พอ ก็หารายได้เสริมไป จนงานเสริมทำกำไรมาก ต้องการเวลามาก ก็ค่อยออกจากงาน หรือ ทำงานประจำที่ทำอยู่เป็น Part time หรือ Freelance ก็ได้
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6062
โพสเมื่อ: Mon May 23, 2022 10:17
ผมครับ ชีวิตนี้ประกาศแล้วว่าจะเป็นลูกจ้างเค้าไปตลอด

ผมบอกเลยว่าถ้าคุณเก่งพอ การเป็นพนักงานบริษัทเอกชนเนี่ยพาคุณไปไหนต่อไหนได้ไกลมากๆครับ และผมก็มั่นใจมากว่าเงินเดือนผมต่อเดือน ดีกว่าคนทำธรุกิจหลายๆคนด้วยซ้ำ ยังไม่รวมสวัสดิการอื่นๆในชีวิตอีก ที่คุณไม่ต้องหาเอง แต่คุณได้จากบริษัท ไม่ว่าจะประกัน กองทุน ค่าน้ำมัน ฯลฯ

ผมบิน business class ครั้งแรกก็เพราะเดินทางไปทำงาน ผมไปอยู่ไต้หวันมาหลายเดือนแบบฟรีๆ ก็เพราะไปทำงาน ผมได้ไปทำงานอยู่ฝรั่งเศสหลายปี ก็เพราะเป็นพนักงานบริษัท

ฉะนั้น การเป็นพนักงานบริษัทไปตลอดชีวิต ไม่มีไรเสียหายเลยครับ
0
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jan 2006
ตอบ: 4494
โพสเมื่อ: Mon May 23, 2022 10:35
ผมครับ เป็นรัฐวิสาหกิจ เงินเดือนค่อยๆไปเรื่อยๆ แล้วก็เก็บเงินไว้ลงทุน
ต่อให้ลงทุนล้มเหลว ตอนเกษียณคำนวณแล้วก็มีเงินเกือบสิบล้าน

ไม่ได้ใช้จ่ายอะไรฟุ่มเฟือยเท่าไหร่ มีเหลือก็เอาไปลงทุนหุ้นบ้าง

แต่ถ้าลงทุนแล้วโตไว ก็อาจจะเออลี่ออกก่อน
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 5806
โพสเมื่อ: Mon May 23, 2022 12:40
[RE]มีใคร”คิดจะเป็นลูกจ้างเขาไปตลอด”มั้ยครับ
เป็นลูกจ้างเงินเดือน4แสน อาจไม่พูดอย่างนี้นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel