ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Dec 2020
ตอบ: 1455
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 07:46
ใครจะคิดว่าอาชีพหมอฟันจะกลายเป็นอาชีพที่หางานยากไปแล้ว
อ่านแล้วนึกถึงสายงานสถาปนิก มหาลัยเปิดกันเยอะมากๆ ทั้งกทม. ทั้งตจว. ผลิตปีนึงเท่าไร ของเดิมอีก แต่งานมีไม่พอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 08:25
ถูกแบนแล้ว
[RE: ใครจะคิดว่าอาชีพหมอฟันจะกลายเป็นอาชีพที่หางานยากไปแล้ว]
Satsatkub พิมพ์ว่า:
Geobank พิมพ์ว่า:
ผมก็งงๆระบบเหมือนกัน หมอฉีดหน้าหาเงินได้ง่ายกว่าหมอที่รักษาโรคจริงๆ  
ไม่น่าแปลกมั๊งครับ คนทำสายทำหล่อ มันเยอะกว่าคนที่ดูแลช่อวปาก ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยไปอะ ขูดหินปูนปีละสองครั้งยังทำไม่ครบเลย  

สายทำสวย ทำหล่อ พื้นฐานคือดัดฟันก่อนเลยนะครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2290
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 08:30
[RE: ใครจะคิดว่าอาชีพหมอฟันจะกลายเป็นอาชีพที่หางานยากไปแล้ว]
ถ้าเปิดคลีนิคเอง คลีนิคหมอฟันก็เปิดเยอะ ถ้ามีเจ้าที่เก่า แล้วเปิดทีหลังสู้เจ้าที่เก่ายากแน่นอน ผมว่าหมอฟันก็เหมือนช่างตัดผมอ่ะ พอได้ไปร้านประจำละก็ไม่อยากเปลี่ยน ไม่อยากลองของใหม่เท่าไหร่
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21770
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 08:34
ปัญหาโลกแตก

คลินิกก็อยากได้หมอมีประสบการณ์ หมอจบใหม่วิ่งหางานกันพรึบ

มีคลินิกลง ก็ใช่ว่าจะมีคนไข้

ใครจะลาออกราชการต้องมีที่ไปจริงๆ

แถมออกเอกชนมา การงานก็ใช่ว่าจะมั่นคง

ผิดใจกันกับเจ้าของคลินิก ก็ปลิวง่ายๆ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 08:37
boutique พิมพ์ว่า:
แล้วทำไมยังคิดค่าวิชาชีพแพงมากกก ทั้งที่ต้นทุนไม่ขนาดนั้น

ต้นทุนที่ว่า รวมค่าจ้าง หมอ ค่าจ้าง ผู้ช่วย ค่าตึก ค่าไฟ
ค่าวัสดุ ค่ายา ค่าเก้าอี้ทำฟัน ค่าอุปกรณ์ รึยังครับ

ต้นทุนสูงมากเลยนะครับ เพราะงานมันคือ หัตถการณ์ ไมได้ตรวจแล้วจ่ายยากลับบ้าน
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3700
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 08:45
สิ่งที่ว่ามามันพอเดาได้มาเป็นสิบปีแล้ว ทางเลือกคือเรียนต่อหรือเปิดคลินิคเอง
ไม่พัฒนาตัวเองก็เป็นได้แค่ pool หมอจำนวนมากที่เป็นใครมาทำก็ไม่สำคัญ
แล้วยิ่งอยากอยู่กทม.อยากอยู่แถวบ้าน ไม่up value ตัวเองก็ตามนั้นละครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5885
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 08:56
[RE]ใครจะคิดว่าอาชีพหมอฟันจะกลายเป็นอาชีพที่หางานยากไปแล้ว
อยู่ระยองก็ดีนะครับพี่ ในเมืองก็สะดวกสบายอยู่นะ ถ้าเบื่อๆพี่ก็ขับรถไปนั่งดื่มกาแฟริมทะเลได้นะ คาเฟ่เยอะด้วย ผมมาอยู่ที่นี่ 4 ปีแล้วผมว่าเมืองก็โอเคเลยนะ จริงๆคนกทม.ทั้งนั้นละที่มาอยู่ ทำงานพวก SCG แถวโรงงานมาบตาพุด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 9.4607×10^12 (ปีแสง)
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 10442
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 09:04
พูดถึง สาสุข พวกหมอทั้งหลายแหล่นี่ดีกว่า วิชาชีพอื่นเยอะแยะ
วิชาชีพอื่นอย่างกับลูกเมียน้อย
พวกหมอจบมาได้บรรจุเลย หรือรอก็รอไม่ได้เดี่ยวตำแหน่งก็มา แต่วิชาชีพอื่นมึงรอไปเถอะ เป็นลูกจ้างชั่วคราว รายเดือน พกส พนักงานราช กว่าจะได้บรรจุ อย่างนาน
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4333
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 10:26
ระยองก็ดีนะ เพื่อนๆผมไปอยู่กันเยอะเลย จะเหงาๆหน่อย แต่คนไข้เยอะครับเมืองอุตสาหกรรม
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2020
ตอบ: 2464
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 10:48
[RE]ใครจะคิดว่าอาชีพหมอฟันจะกลายเป็นอาชีพที่หางานยากไปแล้ว
จักรกลคนเกเร พิมพ์ว่า:
Dolores พิมพ์ว่า:
ขอถามสำหรับคนไม่รู้​ครับ​ ถ้าตำแหน่ง​เต็ม​ทำไม​ สธ​ ถึง​ไม่เพิ่ม​ตำแหน่ง​ล่ะครับ

ตอนนั้น​เคยไปหาหมอฟันโรงพยาบาล​รัฐเพื่อขูดหินปูน​ รอคิวตั้งสามเดือนกว่าจะได้​ ทุกวันนี้​คลีนิกแถวบ้าน​ก็ยัง​คนเยอะ​อยู่​นะ​ครับ​  

เพิ่มตำแหน่ง = ต้องเพิ่มงบประมาณประเทศที่ต้องเอามาจ่ายเงินเดือนบุคลากรมากขึ้น

ซึ่งไม่มีทางแน่นอนในสถานการณ์เศรษฐกิจโลกแบบนี้ + รัฐน่าจะถังแตกมาสักพักใหญ่ละครับ

สิ่งที่ผมอยากให้ทำมากกว่า คือการ Layoff พวกข้าราชการไร้ประโยชน์ ซึ่งประเทศไทยยังไม่มีวัฒนธรรมนี้และคงไม่มีพรรคการเมืองหรือนักการเมืองหน้าไหนกล้าทำหรือเปลี่ยนแปลงตรงนี้หรอก

ผมเจอมาหลายคนละ (สายสาธา) แบบว่าเข้างานสิบโมง แล้วมาแปปเดียวก็หายหัว หรือบางคนก็อยู่แต่เล่นหุ้นอยู่ในห้องพักแพทย์ แล้วออกงานบ่ายสอง

ปล่อยให้พวกจบใหม่ทำงานรับคนไข้กันไปงก ๆๆๆ abuse กันไป

ที่น่าเจ็บใจคือ ฐานเงินเดือนพวกนี้คือจ้างเด็กจบใหม่ได้ 1.5-2 คน เลย

ถ้าเป็นพวก civil servant ในยุโรป แล้วทำตัวแบบนี้คือปลิวไปนานแล้ว ต่อให้จะยศใหญ่ขนาดไหนก็เถอะ

จริงครับ พวกไร้ประโยชน์ เงินเดือนเยอะ

พวกเด็กๆ เงินน้อย ทำงานหนัก รักษาคนไข้ ทำงานส่งเสริม ออกโรงเรียน โครงการบ้าบออีก ออกหน่วยฉีดวัคซีนอีก
ทนไม่ไหวก็ลาออกกัน

———————————-

ในวงการนี้ บางส่วนมันทุเรศครับ เป็นเชิงพาณิชย์มากขึ้น

ทันตแพทยสภา ถามหน่อย วันวันทำไรให้วงการมั่ง
อาจารย์เก่ง ๆ ก็ขายคอร์ส รวย ทำตัวหรู ใช้ของแบรนด์เนม

จบใหม่ ประสบการณ์น้อย สกิลไม่ดี มีแต่ความกล้า แต่อยากรวยไว อยากเป็นแบบอาจารย์ ก็ไปกระจุกตัวอยู่จังหวัดใหญ่ ๆ หัวเมือง
มีทุนก็เปิดร้าน ไปเรียนจัดฟัน

ใครอยู่เอกชน กำลังหางานก็ลองมานั่งคิดนะครับ จะสร้างโอกาสให้ตัวเองยังไง รอแย่งหางาน หรือเรียนต่อ หรือมองหาจังหวัดรอง ๆ ลงมา

เพื่อนผมบางคน เปิดคลินิก อำเภอกันดารบ้านนอก คนไข้เพียบ บางคนอยู่แถวนิคมทำจนไม่ได้พัก
แต่ก็ต้องเข้าใจนะ ที่ lifestyle มันจะคนละแบบกับ ทพ. ในเมือง

อย่ารีบรวยไว ทำไรสงสารคนไข้มั่ง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1988
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 10:54
อันนี้ผมสงสัย ว่าจริงๆ ควรลดการผลิต บัณฑิตหลายๆสาขาแล้วไหม? (แบบสภาวิชาชีพ ควรทำงานร่วมกับมหาวิทยาลัยที่ผลิตอ่ะ)
้เพราะ ตน. งานมันไม่พอแล้ว
มหาวิทยาลัย ก็พยายามผลิตเพิ่ม หาเงินเข้ามหาวิทยาลัย (เพราะออกนอกระบบ ต้องหาเงินเอง), ให้ อจ. มีงาน มีตน. ทำกัน แต่ ลูกศิษย์ ออกมาหางานยาก
หรือ รุ่นอาวุโส ลอยตัว กรูมีงานแล้ว ไม่สนใจ

ไม่งั้นต่อไป อาจเหมือน
หมอฟิลิปปินส์ จบแพทย์นะ แต่ต้องไปทำงาน พยบ. ที่us เพราะรายได้ดีกว่า +หางานง่ายกว่า
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 06 Feb 2010
ตอบ: 5759
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 10:54
9.4607×10^12 พิมพ์ว่า:
พูดถึง สาสุข พวกหมอทั้งหลายแหล่นี่ดีกว่า วิชาชีพอื่นเยอะแยะ
วิชาชีพอื่นอย่างกับลูกเมียน้อย
พวกหมอจบมาได้บรรจุเลย หรือรอก็รอไม่ได้เดี่ยวตำแหน่งก็มา แต่วิชาชีพอื่นมึงรอไปเถอะ เป็นลูกจ้างชั่วคราว รายเดือน พกส พนักงานราช กว่าจะได้บรรจุ อย่างนาน  

ไม่บรรจุแล้วจ้า ตำแหน่งหมดเหมือนกัน

เร็วๆนี้แหละ ตกงานแล้ว
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 9.4607×10^12 (ปีแสง)
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 10442
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 11:15
เมาจนหัวทิ่มบ่อ พิมพ์ว่า:

ไม่บรรจุแล้วจ้า ตำแหน่งหมดเหมือนกัน

ก็ดีครับแฟร์ดี วิชาชีพอื่นเค้าเจอปัญหานี้มานานละ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 11:20
เมาจนหัวทิ่มบ่อ พิมพ์ว่า:

ก็ดีครับแฟร์ดี วิชาชีพอื่นเค้าเจอปัญหานี้มานานละ  

จริงๆปัญหามันควรแก้ครับ อันนี้คือโคตรย้อนแย้งเลย

รพ.รัฐ หมอขาด แต่ เด็กจบใหม่ ไม่มีตำแหน่งบรรจุ

งงมั้ย 5555555

สภาพแวดล้อม รพ รัฐแม่งโคตรไม่เอื้อเลย ค่าตอบแทนก็ไม่คุ้มเหนื่อย

งบประมาณแม่งไม่เคยถูกจัดสรรอย่างมีคุณภาพเลย

วนกลับมาเรื่องการเมืองอีกแหละ ยิ่งอาชีพอื่นในรพ ยิ่งเป็นลูกเมียน้อยอย่างที่ท่านบอก

ปัญหาที่ซุกไว้ใต้พรม ไม่คิดจะแก้
แก้ไขล่าสุดโดย chonbodee เมื่อ Sun May 22, 2022 11:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 383
โพสเมื่อ: Sun May 22, 2022 12:11
เคยคุยกับเพื่อนที่เป็น ทันตฯ
งานหายาก แต่รายได้อย่างโหดเลยค้าบ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel