ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 25997
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 01:24
[RE: ถ้าตัดสินแบบแฟร์สุดๆ เอาแต่กีฬาสากล คิดว่า ชาติไหนเจ้าเหรียญทองในซีเกม]

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 25997
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 01:27
[RE: ถ้าตัดสินแบบแฟร์สุดๆ เอาแต่กีฬาสากล คิดว่า ชาติไหนเจ้าเหรียญทองในซีเกม]
ไทย เป็นจ้าวเหรียญทองนอกบ้าน ล่าสุด ซึ่งวัดกับ เวียดนามโดยตรง ห่างค่อนข้างเยอะพอสมควร แต่หลังๆมา เวียดนาม มาแรง กับ มหาอำนาจเก่าอย่างอินโดนีเซียเริ่มฟื้นตัว แต่คิดว่า โดยรวมยังเป็นรองไทยอยู่ครับ

WPN
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1143
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 09:00
ขอไม่พูดถึงเหรียญรวมนะครับ ถ้าวัดเฉพาะกีฬาระดับ Major ของโอลิมปิก 2 ชนิด คือกรีฑา และ ว่ายน้ำ ซึ่งวัดกันด้วยสถิติ โกงไม่ได้ ถือว่าน่าเป็นห่วงนะครับ เวียดนามแซงเรามาระยะนึงเกือบ 10 ปีแล้วนะครับ ซึ่งทั้งสองชนิดกีฬานี้จนถึงปัจจุบันเรายังไม่สามารถพัฒนาแซงคืนได้ และไม่รู้ต้องใช้เวลาอีกเท่าไรถึงแซงคืนได้ กรีฑาครั้งนี้ต่อให้คีรินไม่เจ็บแข่งได้และได้อีกซัก 2-3 ทอง ก็ยังแพ้อยู่ดีครับ

ว่ายน้ำที่เวียดนามเริ่มแซงไทยครั้งแรกได้ในซีเกมส์ 2015 โดยซัก 15-20 ปีก่อนเวียดนามยังต้องมาดูงานของสมาคมว่ายน้ำไทยอยู่เลย

กรีฑาซึ่งเมื่อก่อนไทยเป็นเจ้าซีเกมส์มาโดยตลอดก็เริ่มเสียแชมป์ให้เวียดนามตั้งแต่ปี 2017

ส่วนกีฬาโอลิมปิกระดับรองๆลงมาแต่เก่าแก่ เช่น พวกยิมนาสติกศิลป์อันนี้ไทยตามเวียดนามมาเกือบ 20 ปีแล้วครับ ไทยพึ่งได้เหรียญทองแรกในรอบ 17 ปี ครั้งนี้ มวยปล้ำเวียดนามหลังๆกวาดแทบทุกประเภท ยิงปืนก็ผลัดๆกับไทยค่อนข้างสูสี

แก้ไขล่าสุดโดย WPN เมื่อ Thu May 19, 2022 09:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
WPN
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1143
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 09:04
Demokratia พิมพ์ว่า:
ไปดูสถิติย้อนหลัง 10 ครั้งหลังสุดในการจัดการแข่งขันซีเกมส์

ไทยเป็นเจ้าภาพแค่ครั้งเดียวที่นครราชสีมาหรือโคราช นอกนั้นคือชาติอื่นเป็นเจ้าภาพ ถ้าไม่ใช่เจ้าภาพที่พอจะแข็งแกร่งอยู่แล้ว เช่น เวียดนาม ฟิลิปปินส์ อินโดนีเซีย มาเลเซีย ที่เป็นเจ้าเหรียญทองเพราะเป็นเจ้าภาพที่มีแต้มต่อมหาศาลจากการจัดการแข่งขันให้ได้เปรียบ ใส่ชนิดกีฬาบางอย่างเข้ามา หรือได้ประโยชน์จากการตัดสินให้เจ้าภาพ

ประเทศไทยเป็นเจ้าเหรียญทองทุกครั้ง ส่วนครั้งอื่นๆที่เจ้าภาพได้เจ้าเหรียญทองไทยก็เป็นอันดับสองทุกครั้ง ก็ยังเช่นเดียวกับครั้งนี้ที่ไทยจะได้อันดับสอง เพราะเวียดนามมีแต้มต่อจากการเป็นเจ้าภาพ ไทยก็จะได้อันดับสองอย่างแน่นอน

และในครั้งหน้าที่จัดที่กัมพูชา ซึ่งกัมพูชาต่อให้มีแต้มต่อจากการเป็นเจ้าภาพงัดทุกกลเม็ดมามากขนาดไหน ผมก็ยังมั่นใจว่าประเทศไทยได้เป็นเจ้าเหรียญทองแน่นอน

เวียดนามได้เป็นเจ้าเหรียญทองมาแค่ครั้งเดียวก็เมื่อตอนได้จัดซีเกมส์หนก่อนในประเทศตัวเองเมื่อปี 2003 และหนนี้พึ่งได้จัดครั้งที่สองก็น่าจะไม่พลาดแน่ๆ

ในภาพรวมประเทศเรายังแข็งแกร่งในด้านกีฬามากที่สุดในอาเซียน  

อันดับเหรียญรวมเราเริ่มถูกเวียดนามแซงเป็นที่สองตั้งแต่ครั้งที่แล้วครับ

ซุปตาร์ยูโร
Status: Forza MilanoLFC Support YNWA
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 20204
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 10:30
ถ้าอินโด การเมืองนิ่งๆ ผมว่าน่ากลัวสุด แต่ก็สูสีกันแหละ ระหว่าง ไทย อินโด เวียดนาม / ไทย นี่ผมว่าไม่ใช่ช่วงพีคละ ช่วงที่พีคจริงๆ พวกกีฬาอย่างว่ายน้ำ(ว่ายกบ) ยิมนาสติค ขี่ม้า วิ่งผลัด เราระดับได้เหรียญทองเอเชียเลย
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2005
ตอบ: 11356
โพสเมื่อ: Thu May 19, 2022 17:58
[RE]ถ้าตัดสินแบบแฟร์สุดๆ เอาแต่กีฬาสากล คิดว่า ชาติไหนเจ้าเหรียญทองในซีเกม
เหงียนมีสิทธิ์ชนะไทย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10387
โพสเมื่อ: Sat May 21, 2022 02:18
WPN พิมพ์ว่า:
ขอไม่พูดถึงเหรียญรวมนะครับ ถ้าวัดเฉพาะกีฬาระดับ Major ของโอลิมปิก 2 ชนิด คือกรีฑา และ ว่ายน้ำ ซึ่งวัดกันด้วยสถิติ โกงไม่ได้ ถือว่าน่าเป็นห่วงนะครับ เวียดนามแซงเรามาระยะนึงเกือบ 10 ปีแล้วนะครับ ซึ่งทั้งสองชนิดกีฬานี้จนถึงปัจจุบันเรายังไม่สามารถพัฒนาแซงคืนได้ และไม่รู้ต้องใช้เวลาอีกเท่าไรถึงแซงคืนได้ กรีฑาครั้งนี้ต่อให้คีรินไม่เจ็บแข่งได้และได้อีกซัก 2-3 ทอง ก็ยังแพ้อยู่ดีครับ

ว่ายน้ำที่เวียดนามเริ่มแซงไทยครั้งแรกได้ในซีเกมส์ 2015 โดยซัก 15-20 ปีก่อนเวียดนามยังต้องมาดูงานของสมาคมว่ายน้ำไทยอยู่เลย

กรีฑาซึ่งเมื่อก่อนไทยเป็นเจ้าซีเกมส์มาโดยตลอดก็เริ่มเสียแชมป์ให้เวียดนามตั้งแต่ปี 2017

ส่วนกีฬาโอลิมปิกระดับรองๆลงมาแต่เก่าแก่ เช่น พวกยิมนาสติกศิลป์อันนี้ไทยตามเวียดนามมาเกือบ 20 ปีแล้วครับ ไทยพึ่งได้เหรียญทองแรกในรอบ 17 ปี ครั้งนี้ มวยปล้ำเวียดนามหลังๆกวาดแทบทุกประเภท ยิงปืนก็ผลัดๆกับไทยค่อนข้างสูสี

ว่ายน้ำ หมด ชลธร วรธำรง กับต่อลาภ เศรษฐโสธร ไม่มีนักกีฬาคนไหนโดดเด่นพอ หรือถึงมี ก็ติดว่าคนมาทำสมาคมไม่มีใครเอาจริงเอาจังเท่ายุคฉลามนุ้กแล้วครับ
ผลงานเลยสาละวันเตี้ยลงผิดกับเวียดนามที่น่าจะหวังถึงขั้นเบียดสิงคโปร์แล้ว

มวยสากลนี่เลิกหวังนานแล้วถ้ายังใช้กติกาไอบ้าอยู่แบบนี้

กรีฑา ช่วง 2017 เป็นช่วงตกต่ำกรีฑาไทยพอดีครับ ปีนี้เริ่มมาแล้ว อันนี้อาจจะเบียดเวียดนามได้ในอนาคต

ส่วนกีฬาอื่นตามนั้น นอกจากตะกร้อที่ไทยแทบไร้เทียมทานแล้ว ก็มีผลัดบ้างอะไรบ้าง
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel